Bàn luận về DAC

Bobbie

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Nếu lúc nào bác dư không dùng đến Con DAC Angstrom A200 thì bác a lô cho em nhé....
:)) chắc là mình còn có duyên với nó lâu dài đấy. Bây giờ tìm đâu ra con DAC nào ngang phân ở tầm tiền như vậy được.

cocsku

Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Cá nhân mình thấy CDP chỉ còn cần thiết để có cảm giác thả vào khay những CD với nhiều kỷ niệm.

Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn NghiaNV17. Nhiều bác đã quá thần tượng CDP và coi nó là không thể thay thế được về chất lượng âm thanh. Bản chất thì CDP cũng chỉ là thiết bị đọc các tín hiệu số từ vật liệu lưu trữ (CD) mà thôi. Việc này các thiết bị khác cũng hoàn toàn có thể làm được. Chất lượng dữ hiệu số ghi trên CD không thể tốt hơn chất lượng dữ liệu số ghi trên HDisk chẳng hạn. Tuy nhiên người ta vẫn thích chơi CDP cũng giống như ngày nay vẫn nhiều người thích chơi đĩa than đấy thôi.

Ðề: Bàn luận về DAC

Chơi đĩa than khác với CDP chứ bác. Đĩa than là Analog rồi. E không thần tượng CDP nhưng 1 CDP xịn sẽ cho chất âm khác hẳn vì bộ cơ của CDP cũng quyết định chất lượng âm thanh đấy ngoài DAC ra.

cocsku

Chơi đĩa than khác với CDP chứ bác. Đĩa than là Analog rồi. E không thần tượng CDP nhưng 1 CDP xịn sẽ cho chất âm khác hẳn vì bộ cơ của CDP cũng quyết định chất lượng âm thanh đấy ngoài DAC ra.

Em lật ngược vấn đề một chút cho logic bác à.

Một CDP xịn có thể đọc dữ liệu số từ đĩa CD, xử lý rồi xuất ra được tín hiệu âm thanh hay

Vậy hà cớ gì một HDP đọc tín hiệu số từ HDisk, xử lý qua DAC lại không xuất ra được âm thanh hay?

Về chất lượng, tốc độ đọc dữ liệu số từ Hdisk chắc chắn là cao hơn CD phải không ạ? cho dù bộ cơ của bác xịn đến bao nhiêu thì đọc cũng không nhanh và chính xác bằng Hardisk được.

Bây giờ chỉ còn là xử lý tín hiệu số đó để ra tín hiệu analoge, có hay hay không. Nhiệm vụ này có phải là của DAC không ạ?

Hai Scm

Active Member

Một CDP xịn có thể đọc dữ liệu số từ đĩa CD, xử lý rồi xuất ra được tín hiệu âm thanh hay

Vậy hà cớ gì một HDP đọc tín hiệu số từ HDisk, xử lý qua DAC lại không xuất ra được âm thanh hay?

Về chất lượng, tốc độ đọc dữ liệu số từ Hdisk chắc chắn là cao hơn CD phải không ạ? cho dù bộ cơ của bác xịn đến bao nhiêu thì đọc cũng không nhanh và chính xác bằng Hardisk được.

Bây giờ chỉ còn là xử lý tín hiệu số đó để ra tín hiệu analoge, có hay hay không. Nhiệm vụ này có phải là của DAC không ạ?

Lúc nén từ CD ra lossless không biết có can thiệp gì hay không bác ? thực tế nén thì có làm suy hao dữ liệu CD không bác ?

cocsku

Lúc nén từ CD ra lossless không biết có can thiệp gì hay không bác ? thực tế nén thì có làm suy hao dữ liệu CD không bác ?

Mình đang bàn về việc CDP có hay hơn các đầu phát khác hay không thôi.
Chứ file lossless nén tồi thì làm sao mà chạy ra âm thanh hay được, tương tự các bác đưa CD đểu hoặc quá cũ vào CDP xịn mấy thì cũng chẳng làm được âm thanh hay.
Thực tế thì các CD luôn suy giảm chất lượng theo thời gian, dùng kiểu gì cũng dính bụi, cũng xước dần.
Ngược lại các file lưu trên máy tính chỉ bị rủi ro trong giai đoạn đầu rip còn quá trình lưu trữ, sao chép thì gần như không suy giảm chất lượng.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Có lẽ bác chưa chơi đủ lâu và đủ sâu để cảm nhận được điều hầu hết mọi người đều công nhận là nhìn chung chơi nhạc bằng CD vẫn hay hơn. Còn vấn đề tại sao bộ cơ của CDP tốt thì bác nên sang VNAV post bài hỏi han, ở đó có nhiều bác hiểu về kỹ thuật hơn.

nhamoc

Member

Đọc được 13 trang, mở mang được kiến thức nhưng mà nhức đầu quá, hết nhức đầu đọc tiếp. Công nhận chơi cũng công phu thật.

osiric

Well-Known Member

Baba của em thích cầm đĩa bỏ vào CDP, mặc dù em cho test mù ko nhận ra nổi đâu là CDP đâu là DAC (file test là WAV rip từ đĩa xịn) (CDP và DAC em dùng cùng tầm giá, nói chung ngang cấp)
Còn em thích từ PC qua DAC hơn (tùy hứng nữa)
Đó là cảm nhận của em

Cái mà các bác thấy khác em cho là phần tâm linh thội, chứ ai cũng như em thì CDP bán cho khoai tây hết à

Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Vấn đề bác đưa ra so sánh. Cũng giống như bác xem phim Bluray bằng đầu HDP và đầu đĩa bluray chuyên dụng. Nếu cả 2 cái đó được đưa lên 1 mà hình full HD 1080 nhưng các thông số liên quan như độ tương phản thấp, tần số quyét thấp thì cả 2 nguồn phát đó sẽ khó nhận biết. Nhưng bác đưa sang tivi cao cấp khoảng 65inch E tin chắc là bác sẽ cảm nhận sự khác nhau giữa 2 nguồn phát đó. CDP và HDP+DAC E nghĩ cũng vậy, nếu bác chơi trên 1 bộ dàn tầm trung thì chắc cũng sẽ khó phát hiện, còn chơi trên bộ dàn hiend + khả năng thẩm âm lâu thì E nghĩ chắc chắn có sự thay đổi. CÒn bàn về kỹ thuật thì E không rành vấn đề này. Chỉ là cảm nhận khi nghe thiết bị thôi

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Vấn đề bác đưa ra so sánh. Cũng giống như bác xem phim Bluray bằng đầu HDP và đầu đĩa bluray chuyên dụng. Nếu cả 2 cái đó được đưa lên 1 mà hình full HD 1080 nhưng các thông số liên quan như độ tương phản thấp, tần số quyét thấp thì cả 2 nguồn phát đó sẽ khó nhận biết. Nhưng bác đưa sang tivi cao cấp khoảng 65inch E tin chắc là bác sẽ cảm nhận sự khác nhau giữa 2 nguồn phát đó. CDP và HDP+DAC E nghĩ cũng vậy, nếu bác chơi trên 1 bộ dàn tầm trung thì chắc cũng sẽ khó phát hiện, còn chơi trên bộ dàn hiend + khả năng thẩm âm lâu thì E nghĩ chắc chắn có sự thay đổi. CÒn bàn về kỹ thuật thì E không rành vấn đề này. Chỉ là cảm nhận khi nghe thiết bị thôi

Chuẩn ko thể chỉnh. Giày đen đi với comple cũng hợp, giày trắng đi với comple cũng hợp luôn nhưng cái quan trọng là hợp với ai và hợp trong hoàn cảnh nào thôi các bác ạ, đem ra mổ xẻ chắc đến Tết ta cũng chẳng xong.

Hai Scm

Active Member
Các bác so sánh giùm 2 cách nghe sau đây cho chất lượng âm thanh bằng nhau hay phương án (1) bằng được bao nhiêu phần trăm phương án (2)

(1) Phát lossless bằng máy tính qua HDMI vào DAC rồi ra ampli 2 kênh
(2) Phát CD bằng CDP nối ampli 2 kênh

Em DAC và CDP tầm trung ngang giá nhau, các thiết bị khác như ampli, loa, dây loa giống nhau

Bin-K

Well-Known Member
Các bác so sánh giùm 2 cách nghe sau đây cho chất lượng âm thanh bằng nhau hay phương án (1) bằng được bao nhiêu phần trăm phương án (2)

(1) Phát lossless bằng máy tính qua HDMI vào DAC rồi ra ampli 2 kênh
(2) Phát CD bằng CDP nối ampli 2 kênh

Em DAC và CDP tầm trung ngang giá nhau, các thiết bị khác như ampli, loa, dây loa giống nhau

Liệu âm thanh đã được Rip thành file rồi đem soft đọc lại file đó rồi lại qua DAC để vớt lại tình trạng ban đầu rồi mới đến Amp có thắng nổi một cái từ CDP ra ngay Amp ko bác ? Tín hiệu nó chạy lòng vòng như thế nếu đến DAC nó vớt lại ngon đến mức nào đi chăng nữa cũng chỉ là tái tạo lại thôi chứ ko phải gốc nữa.

Cái nào thắng cái nào thua chắc bác biết rồi.

Bobbie

Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Liệu âm thanh đã được Rip thành file rồi đem soft đọc lại file đó rồi lại qua DAC để vớt lại tình trạng ban đầu rồi mới đến Amp có thắng nổi một cái từ CDP ra ngay Amp ko bác ? Tín hiệu nó chạy lòng vòng như thế nếu đến DAC nó vớt lại ngon đến mức nào đi chăng nữa cũng chỉ là tái tạo lại thôi chứ ko phải gốc nữa.

Cái nào thắng cái nào thua chắc bác biết rồi.
Tất nhiên so với cùng tầm tiền thì cái gì đơn giản hơn sẽ tốt hơn. Nhưng lưu ý với bạn, một con CD thật chất cũng tốn rất rất nhiều tiền. Có những con DAC tạo ra chất âm có thể ăn thua với những con CD có giá gấp vài lần. Bạn cũng nên lưu ý đến vấn đề tiện nghi. Tiện nghi là yếu tố giúp CD dần thắng thế trước LP cách đây 30 năm. Ngày nay CD đang đứng trước mối đe dọa nghiêm trọng tương tự từ phía nhạc số và các loại hình giải trí dựa trên máy tính và internet. Ở nhiều nước đã có dịch vụ nhe nhạc chất lượng cao (FLAC) qua internet, thuê bao hàng tháng bình thường như thuê bao điện thoại vậy. Ở VN bây giờ cũng có zing (ở mức chất lượng thấp hơn) được ưa chuộng. Các trang xem phim nghe nhạc xem phim online nhiều vô số. Bạn cũng có thể thấy tương lai thuộc về ai chứ? Tiến bộ về công nghệ sẽ khiến khoảng cách về chất lượng hẹp lại và dần biến mất, trong khi tiện nghi là thứ sẽ quyết định sự sống còn. Người ta sẵn sàng bỏ thêm tiền để có thêm chút tiện nghi. CD rồi sẽ lại chết như đĩa than, đó là điều chắc chắn. Rồi sẽ có một ngày người ta nhìn lại và coi những ông chơi CD là những người hoài cổ lẩm cẩm, cũng giống như người ta nhìn các ông chơi đĩa than bây giờ. Quá trình ấy đã và đang diễn ra rồi đấy bạn ạ.

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Tất nhiên so với cùng tầm tiền thì cái gì đơn giản hơn sẽ tốt hơn. Nhưng lưu ý với bạn, một con CD thật chất cũng tốn rất rất nhiều tiền. Có những con DAC tạo ra chất âm có thể ăn thua với những con CD có giá gấp vài lần. Bạn cũng nên lưu ý đến vấn đề tiện nghi. Tiện nghi là yếu tố giúp CD dần thắng thế trước LP cách đây 30 năm. Ngày nay CD đang đứng trước mối đe dọa nghiêm trọng tương tự từ phía nhạc số và các loại hình giải trí dựa trên máy tính và internet. Ở nhiều nước đã có dịch vụ nhe nhạc chất lượng cao (FLAC) qua internet, thuê bao hàng tháng bình thường như thuê bao điện thoại vậy. Ở VN bây giờ cũng có zing (ở mức chất lượng thấp hơn) được ưa chuộng. Các trang xem phim nghe nhạc xem phim online nhiều vô số. Bạn cũng có thể thấy tương lai thuộc về ai chứ? Tiến bộ về công nghệ sẽ khiến khoảng cách về chất lượng hẹp lại và dần biến mất, trong khi tiện nghi là thứ sẽ quyết định sự sống còn. Người ta sẵn sàng bỏ thêm tiền để có thêm chút tiện nghi. CD rồi sẽ lại chết như đĩa than, đó là điều chắc chắn. Rồi sẽ có một ngày người ta nhìn lại và coi những ông chơi CD là những người hoài cổ lẩm cẩm, cũng giống như người ta nhìn các ông chơi đĩa than bây giờ. Quá trình ấy đã và đang diễn ra rồi đấy bạn ạ.

Bác cứ quan trọng hoá vấn đề theo bác nghĩ mà bác ko quan tâm đến người ta hỏi j. Không phải lúc nào nói nhiều cũng là tốt bác ạ.

NghiaNV17

Well-Known Member

Mình nhất trí với bạn Bobbie theo cách sau:kể cả nếu phải bỏ ra số tiền gấp đôi để có chất lượng âm thanh bằng 1 CDP tốt mình sẽ nghiến răng mua DAC (giả sử CDP cùng tầm giá có chất lượng âm thanh tốt hơn DAC rời). Nhất là với 1 số DAC có thêm chức năng streaming thì điều bạn vừa phân tích càng có lý. Với on DAC mình đang dùng thì như đã nói trước đây, mình chỉ nhớ CDP vì mỗi cái CD đều có gắn với 1 kỷ niệm nào đó. Về âm thanh mình chỉ còn nghĩ tới nâng cấp amp và loa thôi vì hiện tại chúng không tương xứng với đối tác DAC. Mình đã từng trầy vảy để tìm giải pháp phù hợp nhất cho music server và hiện rất happy với PS Audio PerfectWave II with Bridge.

E thấy đĩa than có chết đâu bác. Những người chơi dàn cao cấp vẫn dùng đĩa than đấy chứ, chỉ mỗi tội đầu đọc đĩa than và giá cái đĩa than nó đắt quá nên E không dám chơi thôi. Bác căn cứ vào đâu nói là đĩa than đã chết, hôm nọ E đi xem triển lãm, bộ dàn 21 tỷ chơi đĩa than mà.

C_Pham

Well-Known Member

E thấy đĩa than có chết đâu bác. Những người chơi dàn cao cấp vẫn dùng đĩa than đấy chứ, chỉ mỗi tội đầu đọc đĩa than và giá cái đĩa than nó đắt quá nên E không dám chơi thôi. Bác căn cứ vào đâu nói là đĩa than đã chết, hôm nọ E đi xem triển lãm, bộ dàn 21 tỷ chơi đĩa than mà.
Tất nhiên đĩa than không chết hẳn nhưng số người còn chơi đĩa than không nhiều. Em đồng quan điểm với bác Bobbie trong tương lai (tất nhiên không phải ngay tương lai gần) CD cũng sẽ it người chơi như đĩa than bây giờ thôi, vì công nghệ phát triển thì khoảng cách giữa nhạc lossless và CD sẽ dần được thu hẹp và mọi người sẽ vì tiện dụng mà chuyển sang lossless. Cái này cũng giống như một số bác già chơi ảnh chuyên nghiệp vẫn chơi máy phim vậy.

Hai Scm

Active Member

Bác Bobbie nói đúng rồi, doanh số bán CD trên toàn cầu và VN đang sụt giảm... trong khi các dịch vụ nghe nhạc trực tuyến lại phát triển với tốc độ chóng mặt....em nghĩ với khả năng mạng internet hiện nay đủ sức stream âm thanh CD hoặc chất lượng tương đương để thu tiền... bây giờ lắp một cái case vi tính người ta cũng không thèm dùng ổ CD/ DVD nữa rồi... em nghĩ 10 năm nữa thị phần CD chắc chỉ còn 10% thôi là các bác thực sự ưa thích thú vui chơi CD và các bác có tiền dùng CDP cao cấp...

Hai Scm

Active Member

Mình nhất trí với bạn Bobbie theo cách sau:kể cả nếu phải bỏ ra số tiền gấp đôi để có chất lượng âm thanh bằng 1 CDP tốt mình sẽ nghiến răng mua DAC (giả sử CDP cùng tầm giá có chất lượng âm thanh tốt hơn DAC rời). Nhất là với 1 số DAC có thêm chức năng streaming thì điều bạn vừa phân tích càng có lý. Với on DAC mình đang dùng thì như đã nói trước đây, mình chỉ nhớ CDP vì mỗi cái CD đều có gắn với 1 kỷ niệm nào đó. Về âm thanh mình chỉ còn nghĩ tới nâng cấp amp và loa thôi vì hiện tại chúng không tương xứng với đối tác DAC. Mình đã từng trầy vảy để tìm giải pháp phù hợp nhất cho music server và hiện rất happy với PS Audio PerfectWave II with Bridge.

Con PS Audio PerfectWave của bác quá khủng...

Bên trên