Bàn luận về DAC

datbq

Member
Re: Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Mình thích nhạc vàng nhạc nhẹ, đôi khi thích nhạc bốc. Bà xã lại cũng thích bốc lửa nên pearl lite không hợp bác ạ. Hơn nữa con này ở VN hình thức khác của bác, nên không đủ can đảm rước về.
Mình vẫn bị hình thức hoành tráng của cặp 2010 làm cho mê hoặc.

Bác thích thì cứ mạnh dạn bốc đi. Cặp denon này hình thức ăn đứt pearl lite, rất đẹp
Đối với DAC hiend em không dám nói còn với loại tầm tầm dưới 20 triệu mà các shop hay tung hô em nghe và so sánh không hơn DAC của mấy em CDP này.
Nhân tiện đây em báo cáo các bác rằng sau một thời gian nghe thủ và so sánh (theo tai em) chức năng upscale lên bitrate cao của DAC hoàn toàn không cần thiết, chỉ là chiêu thêm tính năng để thêm tiền thôi, chơi losless quan trọng nhất là chất lượng file lossless, nguồn dở thì up gì cũng dở còn nguồn đã tốt rồi thì upscale làm gì nữa.
Bác cứ xuống nam phú hoặc trương lê hà nội nghe là biết liền (khi đi nhớ mang theo cd và file lossless bác tự rip từ cd đó cho dễ nhận)

audio&video

Active Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

mình đg chơi cặp marantz SA KI pearl lite Và PM KI pearl lite nó có DAC nghe cũng tê lắm.... nhất là món nhạc vàng nhạc nhẹ !

chuẩn đó bác theo em CDP của marantz hơn hẳn denon về độ mềm mại và tinh tế bác ah

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

em không khoái dac lắm, vì nhiều thứ quá đâm rườm rà, em thấy mua con avr khủng một tý làm dac để nghe lossless cũng rất hay, hôm vừa rồi có nghe thử con marantz sr6006 cắm usb nhạc lossless vào avr sử lý trực tiếp không qua dac mà nghe cũng phê lắm, quan trọng vẫn là chất lượng nhạc lossless

ngdhieu

Well-Known Member

em không khoái dac lắm, vì nhiều thứ quá đâm rườm rà, em thấy mua con avr khủng một tý làm dac để nghe lossless cũng rất hay, hôm vừa rồi có nghe thử con marantz sr6006 cắm usb nhạc lossless vào avr sử lý trực tiếp không qua dac mà nghe cũng phê lắm, quan trọng vẫn là chất lượng nhạc lossless

Ý kiến của bác quá chuẩn luôn.
Chúc bác hài lòng với bộ âm thanh của mình.

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Bác chơi đúng hướng của em, em bỏ Mac No30 + Pre đi để chơi Processor thẳng qua Pow luôn, vừa chơi được đa kênh vừa đỡ dây dợ lằng nhằng. Nghe cũng phê chẳng kém ai.

tuyen2068

Active Member

AVR khủng giá cũng cao lắm, còn mua hàng gấu đời cũ em không thích lắm. Qua AVR gấu ra 2 kênh ý em cũng khó hay bằng con ampli 2 kênh tầm trung. AVR tiện cái dây nhợ gọn và kết hợp coi phim luôn.

datbq

Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

AVR khủng giá cũng cao lắm, còn mua hàng gấu đời cũ em không thích lắm. Qua AVR gấu ra 2 kênh ý em cũng khó hay bằng con ampli 2 kênh tầm trung. AVR tiện cái dây nhợ gọn và kết hợp coi phim luôn.
AVR chỉ làm dac thôi mà bác, rất ok đó bác
Mà nghe nhạc đa kênh (ngày càng nhiều) thì dùng AVR chứ. Em trung thành 2 kênh nhưng nghe đa kênh lại nhiêu xao xuyến=((, chỉ tiếc đồ nhà giờ chỉ có 2 kênh

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Bác chơi đúng hướng của em, em bỏ Mac No30 + Pre đi để chơi Processor thẳng qua Pow luôn, vừa chơi được đa kênh vừa đỡ dây dợ lằng nhằng. Nghe cũng phê chẳng kém ai.

em rất khoái chơi theo kiểu của bác, chơi trực tiếp, càng ít thiết bị nó sẽ đỡ bị thất thoát âm, nhất là chơi analog, em có thử chán chê rồi và cuối cùng đưa ra kết luận theo cảm nhận riêng em để cho một cái nó sử lý âm thôi qua nhiều cái vừa rườm rà mỗi lần nghe nhạc bật tắt nhiều thiết bị đâm ra ngại, cứ chơi trực tiếp theo kiểu usb lossless cắm vào avr rồi nghe, chả phải thông qua thằng nào cả

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Bác thích thì cứ mạnh dạn bốc đi. Cặp denon này hình thức ăn đứt pearl lite, rất đẹp
Đối với DAC hiend em không dám nói còn với loại tầm tầm dưới 20 triệu mà các shop hay tung hô em nghe và so sánh không hơn DAC của mấy em CDP này.
Nhân tiện đây em báo cáo các bác rằng sau một thời gian nghe thủ và so sánh (theo tai em) chức năng upscale lên bitrate cao của DAC hoàn toàn không cần thiết, chỉ là chiêu thêm tính năng để thêm tiền thôi, chơi losless quan trọng nhất là chất lượng file lossless, nguồn dở thì up gì cũng dở còn nguồn đã tốt rồi thì upscale làm gì nữa.
Bác cứ xuống nam phú hoặc trương lê hà nội nghe là biết liền (khi đi nhớ mang theo cd và file lossless bác tự rip từ cd đó cho dễ nhận)

Em cũng đồng quan điểm với bác, chat lượng nguồn là quan trọng nhất, upscale bitrate trên DAC không cần thiết...

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

em rất khoái chơi theo kiểu của bác, chơi trực tiếp, càng ít thiết bị nó sẽ đỡ bị thất thoát âm, nhất là chơi analog, em có thử chán chê rồi và cuối cùng đưa ra kết luận theo cảm nhận riêng em để cho một cái nó sử lý âm thôi qua nhiều cái vừa rườm rà mỗi lần nghe nhạc bật tắt nhiều thiết bị đâm ra ngại, cứ chơi trực tiếp theo kiểu usb lossless cắm vào avr rồi nghe, chả phải thông qua thằng nào cả

Em cũng nghĩ thế, đi đường dài, xe tốt vẫn thấy mệt mỏi hơn là vài chục mét đi bộ. Tất cả các nguồn phát em chơi thẳng qua Pro hết, CD, DVD, nhạc DTS em chạy đường coaxial, TIVX & TV em chạy quang, SACD em chạy Analog 5.1, Tuner em cũng chơi analog. Qua đường coaxial & Optical thì Pro sử lý còn analog thì chắc Pro cũng chẳng gọt rũa nhiều.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Em cũng nghĩ thế, đi đường dài, xe tốt vẫn thấy mệt mỏi hơn là vài chục mét đi bộ. Tất cả các nguồn phát em chơi thẳng qua Pro hết, CD, DVD, nhạc DTS em chạy đường coaxial, TIVX & TV em chạy quang, SACD em chạy Analog 5.1, Tuner em cũng chơi analog. Qua đường coaxial & Optical thì Pro sử lý còn analog thì chắc Pro cũng chẳng gọt rũa nhiều.

Bác vẫn đang đi đường dài đấy thôi.
Em xài HDP (Tizzbird F10) output RCA (Analog) cắm thẳng vào Power Amp không có Pre chủ động. Đường ngắn hơn của bác rất nhiều. Đặc biệt khi HDP của em dùng chip DAC Wolfson xuất thẳng tín hiệu ra cổng RCA, không qua tụ điện buffer hay Low pass filter. Âm thanh rất trong và rõ.

thanhyk

Well-Known Member
Đường ngắn nhất: chép nhạc vào ipod rồi...nghe. Có bác nào tìm được đường ngắn hơn..?

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Bác vẫn đang đi đường dài đấy thôi.
Em xài HDP (Tizzbird F10) output RCA (Analog) cắm thẳng vào Power Amp không có Pre chủ động. Đường ngắn hơn của bác rất nhiều. Đặc biệt khi HDP của em dùng chip DAC Wolfson xuất thẳng tín hiệu ra cổng RCA, không qua tụ điện buffer hay Low pass filter. Âm thanh rất trong và rõ.

So với của bác thì của em thêm một số bức chân nữa nhưng do chạy qua Bluray Player nên bắt buộc phải qua tầng Pre bác ạ :D. Còn TIVX & TV thì em chỉ xem film thôi nên nó cũng lại là bắt buộc :D. (TV bên em phát film thường là âm thanh 5.1 nên qua Pro sử lý cũng hay đáo để :D)

iSmart

Hôm qua em vừa mượn được con Dac 8 T+A về nghe đúng là quá đỉnh cao!

Các bác cho e hỏi. Tầm 10tr bây giờ mua Dac nào ok nhất ạ ? E đang lăn tăn zụ nên nâng cấp cdp hay mua DAC về để nghe qua Hdp & laptop. E có con cdp sony 970 cùi ,nếu mua DAC thì cho e nó làm cơ đc ko a? Ý e là cdp->dac->amply->loa có đc ko ạ ? Rất mong các bác tư vấn giúp

trangchodom

Well-Known Member

cdp sony 970 có xuất cổng optical nên nếu mua DAC thì cho e nó làm cơ được.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Đường ngắn nhất: chép nhạc vào ipod rồi...nghe. Có bác nào tìm được đường ngắn hơn..?

Đường này ngắn quá bác ạ. ;))
Vấn đề là một số người không thích nghe nhạc bằng tai nghe.

Bên trên