Bàn luận về DAC

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Em có đầu phát Tvix Slim S1 nghe nhạc qua loa vi tính AEgoM. Muốn nâng cấp thêm thì phải mua thêm Dac, Amly và đôi loa khác hả các bác??8->. Em hơi gà :))

Em có đầu phát Tvix Slim S1 nghe nhạc qua loa vi tính AEgoM. Muốn nâng cấp thêm thì phải mua thêm Dac, Amly và đôi loa khác hả các bác??8->. Em hơi gà :))
Bác nghe qua loa vi tính thì mua 1 trong các thứ trên vẫn không giải quyết được vấn đề gì đâu ạ

matrox

Well-Known Member

Cho em hỏi nếu dùng CDP cùi, xuất ra digital vào DAC thì thế nào so với CDP xịn. Vì em muốn kết hợp nghe cả CD và lossless nên cũng đang nghiên cứu về DAC rời để tiết kiệm chi phí đầu tư vào CDP.

trangchodom

Well-Known Member

Cho em hỏi nếu dùng CDP cùi, xuất ra digital vào DAC thì thế nào so với CDP xịn. Vì em muốn kết hợp nghe cả CD và lossless nên cũng đang nghiên cứu về DAC rời để tiết kiệm chi phí đầu tư vào CDP.
chi phí cho CDP cùi, xuất ra digital vào DAC = CD xịn thì đa phần chất âm CDP cùi, xuất ra digital vào DAC < CD xịn. Nhưng dac còn lơi thế có chức năng chơi lossless.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

chi phí cho CDP cùi, xuất ra digital vào DAC = CD xịn thì đa phần chất âm CDP cùi, xuất ra digital vào DAC < CD xịn. Nhưng dac còn lơi thế có chức năng chơi lossless.

E đọc ko hiểu, bác giải thích rõ thêm tí đi ạ...

vtv3hd

Member

Nói thế này thì vô kể ! Quang trọng làDAC nào ? CD xịn là CD nào ? Trường hợp này nên so sánh DAC của CD xịn và DAC rời !

trangchodom

Well-Known Member

nghĩa là cùng tầm tiền đầu tư thì cd xịn cho chất âm hay hơn, còn dac có hơn khả năng choi lossless (đa phần là vậy)

lan806

Well-Known Member

nghĩa là cùng tầm tiền đầu tư thì cd xịn cho chất âm hay hơn, còn dac có hơn khả năng choi lossless (đa phần là vậy)
Tầm DAC nhiều tiền thì em không biết, trong phạm vi 10tr thì em thấy bình thường thậm chí không bằng CDP thường. Em đã từng dùng CDP Harman 990 kèm DAC nhưng khi dùng giải mã này cũng bình thường thậm chí kém so với chạy CD trên chính nó. Mấy em DAC Magic, plus,... bác nào nghe giao hưởng, jazz, ... nói chung nhạc tây có độ chính xác, thì được, còn nếu mua DAC nghe nhạc Việt thì nên burn ra đĩa mà nghe còn hay hơn.
Em thấy nhiều bác vẫn đang nghe nhạc bằng AVR xem phim mà cứ đi tìm loạn DAC lên, chẳng biết để làm gì.

Chỉnh sửa lần cuối:

cocsku

Tầm DAC nhiều tiền thì em không biết, trong phạm vi 10tr thì em thấy bình thường thậm chí không bằng CDP thường. Em đã từng dùng CDP Harman 990 kèm DAC nhưng khi dùng giải mã này cũng bình thường thậm chí kém so với chạy CD trên chính nó. Mấy em DAC Magic, plus,... bác nào nghe giao hưởng, jazz, ... nói chung nhạc tây có độ chính xác, thì được, còn nếu mua DAC nghe nhạc Việt thì nên burn ra đĩa mà nghe còn hay hơn.
Em thấy nhiều bác vẫn đang nghe nhạc bằng AVR xem phim mà cứ đi tìm loạn DAC lên, chẳng biết để làm gì.

Ý các bác ấy là DAC tốt (em nghĩ chắc phải hơn 20 triệu trở lên) ghép với 1 CD bình thường làm cơ. Chứ DAC cùi + Cơ cùi thì sao mà bằng CDP xịn được.

Hai Scm

Active Member

Thì lúc đi tìm người yêu mới rộn ràng hỏi tới hỏi lui chứ bác, cưới về rồi thì im lặng và tận hưởng.....:))

lan806

Well-Known Member

Thì lúc đi tìm người yêu mới rộn ràng hỏi tới hỏi lui chứ bác, cưới về rồi thì im lặng và tận hưởng.....:))

Em cũng hay tìm và cũng tốn khá cho việc thay đi đổi lại, giờ đây em lại đơn giản hơn trong việc nghe.

Nếu mà không cầu kỳ quá thì cứ mua 1 em DAC khoảng 10tr đổ về rồi chơi, cắm vào cái HDP và cái HDD cỡ 2TB nhạc Lossless thì tẹt. Cái hay là đỡ pi đút vào rồi lại rút ra. Âm thanh thì thì vô cùng, biết thế nào là hay và không hay.

Mua receiver Onkyo cũng ổn rồi bác:

Chip xử lý, giải mã tín hiệu: DSP dua-core, Ram 512
DAC 2 kênh riêng.

Hai Scm

Active Member

Nếu mà không cầu kỳ quá thì cứ mua 1 em DAC khoảng 10tr đổ về rồi chơi, cắm vào cái HDP và cái HDD cỡ 2TB nhạc Lossless thì tẹt. Cái hay là đỡ phải đút vào rồi lại rút ra. Âm thanh thì thì vô cùng, biết thế nào là hay và không hay.

500GB nhạc là cỡ 1300 albums nghe mệt nghỉ rồi ạ...

nghia303

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Em hỏi bác Nghĩa một chút vì em dang kiếm bộ Amp + DAC để chơi nhạc lossless. Amply của Cambridge chơi với loa nào thì hay? Nếu em dùng bộ amply + DAC của Cambrige với Monitor RX6 thì có được không?

Nếu bác thích chất dòng amply CA thì bác nên chọn luôn em amply CA 851A luôn đi ạ và bác có thể ghé với dòng loa KEF R300 , HOẶC R500 đều ok ạ . Còn về dòng loa monitor audio RX6 thì bác có thế ghép với vài thương hiệu như Marantz , Nad , unico , creek ... Vài dòng góp ý cùng bác chủ !!

Bên trên