Bảo mật nhận dạng khuôn mặt của S8 chỉ để... cho vui?

The drifter

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT

Vừa mới được công bố chính thức chưa lâu thì Samsung Galaxy S8 dính nghi vấn tính năng bảo mật nhận dạng khuôn mặt của thiết bị này có vẻ chỉ để... cho vui khi dễ dàng bị qua mặt chỉ bằng việc dùng một tấm ảnh chụp là đã mở được khóa thiết bị. Tuy nhiên, quan trọng hơn khi đây là một trong những vấn đề mà công nghệ nhận dạng khuôn mặt đã từng mắc phải từ nhiều năm trước khi mà hệ thống nhận dạng khuôn mặt của chính Android cũng dính lỗi tương tự với phiên bản Android 4.1 Jelly Bean (và tính năng nhận dạng khuôn mặt khi ấy có tên gọi là Liveness Check), để rồi sau đó bị xóa bỏ vĩnh viễn không còn quay lại nữa khi phiên bản Android 4.4 KitKat ra mắt.

Về trường hợp của Galaxy S8 thì“chiếc điện thoại này có thể mở khóa khi đưa nhận dạng khuôn mặt của một người đang ngủ, thậm chí khi dùng ảnh chụp cũng vẫn mở khóa thiết bị được. Cho nên người tiêu dùng cần cẩn thận cho đến khi nào có sự xác nhận an toàn thật sự từ phía công ty Samsung, thay vì chắc mẩm tính năng ấy chắc chắn giúp họ bảo vệ sự riêng tư.”

Về phía công ty Samsung thì công ty này cũng từng thừa nhận rằng bảo mật nhận dạng khuôn mặt không thể sáng ngang về mức độ an toàn như khi dùng bảo mật vân tay và quét võng mạc.

Video cho thấy bảo mật nhận dạng khuôn mặt trên Galaxy S8 có thể dễ dàng qua mặt chỉ với ảnh chụp:

Nguồn Ubergizmo

quần_tà _lỏn

Active Member
Ngày xưa BKAV cũng diễn cái này ở hội thảo bảo mật! Cá nhân em thì hạn chế sử dụng nhận dạng sinh trắc học. Hôm nay là giọng nói, sau là vân tay, sau là khuôn mặt, sau nữa là mống mắt...... Các ứng dụng của bank bây giờ cũng đã cho login bằng vân tay..... không biết rồi dữ liệu sinh trắc học đó có nằm yên trong đt của mình không hay nhân bản ở một phương trời nào đó!

The drifter

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT
Ngày xưa BKAV cũng diễn cái này ở hội thảo bảo mật! Cá nhân em thì hạn chế sử dụng nhận dạng sinh trắc học. Hôm nay là giọng nói, sau là vân tay, sau là khuôn mặt, sau nữa là mống mắt...... Các ứng dụng của bank bây giờ cũng đã cho login bằng vân tay..... không biết rồi dữ liệu sinh trắc học đó có nằm yên trong đt của mình không hay nhân bản ở một phương trời nào đó!
Dùng mã PIN có vẻ ok

kokekutkit

Active Member
Dùng mã PIN có vẻ ok
Đúng đó bác, em thấy nên dùng mã pin. Mã pin đó mình nhớ trong đầu thôi.
Còn cái vân tay, di động em cũng có, nhưng em không xài. Lý do: trong đó có nhiều bí mật nhạy cảm cấp quốc tế đối với "hiền thê" của em. Khi em xỉn, hoặc em ngủ say, bà vợ quý đã vài lần quét vân tay của em để mở xem có gì trong đó... Chỉ cần đừng lăn đùng ra chết thật sự, thì cái vân tay đó vẫn bị lợi dụng.

The drifter

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT
Đúng đó bác, em thấy nên dùng mã pin. Mã pin đó mình nhớ trong đầu thôi.
Còn cái vân tay, di động em cũng có, nhưng em không xài. Lý do: trong đó có nhiều bí mật nhạy cảm cấp quốc tế đối với "hiền thê" của em. Khi em xỉn, hoặc em ngủ say, bà vợ quý đã vài lần quét vân tay của em để mở xem có gì trong đó... Chỉ cần đừng lăn đùng ra chết thật sự, thì cái vân tay đó vẫn bị lợi dụng.
Hay bác thử dùng vân chân xem, đánh lạc hướng như vậy thì khó ai lợi dụng bác khi ngủ say được :D

enix

Active Member
Mã pin là tốt nhất chứ vân tay khuôn mặt éo gì

Bên trên