BeeHD: hỏi và đáp!

symphony

Well-Known Member

BeeHD đơn giản chỉ là vậy thôi!

Mẫu Android box BeeHD đã được tiết lộ rộng rãi một thời gian, mặc dù phiên bản firmware chính thức vẫn chưa được phát hành, tuy nhiên những câu chuyện xung quanh thiết bị này đã gây không ít “ồn ào” và phiền toái cho giới HD chúng ta.

BeeHD là gì, và liệu nó có gì khác biệt so với các sản phẩm cùng loại trên thị trường? Đó là một trong số vô vàn câu hỏi mà anh em HD hiện đang quan tâm. Dưới đây sẽ là một vài thông tin theo dạng hỏi - đáp mà mình biết được. Tất cả đều dựa trên tinh thần khách quan và không hề giấu diếm.

Hỏi: BeeHD là gì? Xuất xứ phần mềm và phần cứng từ đâu?

BeeHD là tên của một thiết bị giải trí dựa trên nền tảng Android của Google (hay còn gọi là Android box, mini PC Android, Android stick...). Hệ điều hành này được nhóm lập trình của BeeHD tinh chỉnh lại nhằm hỗ trợ tốt hơn cho nhu cầu giải trí trên màn hình lớn.

Cũng giống như 99% Android box có mặt trên thị trường hiện nay, toàn bộ phần cứng của BeeHD có xuất xứ từ Trung Quốc. Và bạn cũng có thể dễ dàng tìm thấy một thiết bị có cấu hình - thậm chí là cả thiết kế nữa - giống hệt với BeeHD. Tuy nhiên, các thiết bị này sẽ không nhận được sự hỗ trợ chính thức từ nhóm phát triển của BeeHD.

Hỏi: BeeHD có thể thay thế cho HD Player được không?

Hệ điều hành Android được Google thiết kế nhằm hỗ trợ tối đa cho các thiết bị di động, do đó trong lĩnh vực giải trí đa phương tiện nó không hỗ trợ tốt được như HD Player. Hiện nay, nếu dùng để phát phim đơn thuần, Android box nói chung và BeeHD nói riêng vẫn chưa thể thay thế được HD Player.

Hỏi: ưu điểm và nhược điểm của BeeHD so với HD Player

Ưu điểm của BeeHD so với HD Player là được thừa hưởng kho ứng dụng khổng lồ của Android, và nó cũng có thể bổ sung thêm nhiều “đồ chơi” đi kèm hơn so với HD Player.

Nhược điểm của BeeHD so với HD Player đó là khả năng hỗ trợ các bộ giải mã hình ảnh và âm thanh vẫn còn kém, đặc biệt là chưa hỗ trợ âm thanh DTS và phim 3D (trừ định dạng side-by-side và top-bottom). Đây cũng là nhược điểm của đa số Android box hiện nay.

Hỏi: BeeHD phục vụ đối tượng nào?

BeeHD phù hợp với tất cả mọi người, đặc biệt là phụ nữ và trẻ em - những người có nhu giải trí ở mức độ cơ bản như đọc báo, xem phim online, chơi game...

Hỏi: nên dùng BeeHD hay HD Player?

Tùy vào nhu cầu của từng người. Nếu có nhu cầu xem phim HD hoặc 3D với chất lượng hình ảnh và âm thanh tối đa thì bạn nên chọn HD Player. Còn nếu chỉ muốn xem phim HD ở mức độ tạm chấp nhận được thì chọn BeeHD.

Tuy nhiên nếu có nhiều đầu vào HDMI, lời khuyên tốt nhất là bạn chơi theo kiểu “2 tay 2 súng”, HD Player để xem phim HD và 3D từ ổ cứng, còn BeeHD dùng để cho cả nhà cùng đọc báo, chơi game, xem phim online, nghe nhạc trực tuyến, lướt web, Facebook...

Hỏi: vai trò chính của HDvietnam trong dự án BeeHD là gì?

Vai trò của HDvietnam trong dự án này chỉ là hỗ trợ và tư vấn cho cả người dùng lẫn nhóm phát triển firmware. Nói cách khác, HDvietnam sẽ là cầu nối để nhóm phát triển và người dùng gặp gỡ nhau, qua đó tạo ra một thiết bị đúng nghĩa với tiêu chí “ngon - bổ - rẻ” mà lâu nay anh em HD vẫn đưa ra.

Ngoài ra... là không còn gì nữa cả.

Hỏi: điểm khác biệt của BeeHD so với các sản phẩm cùng loại trên thị trường?

Về phần cứng BeeHD không khác nhiều và cũng không vượt trội so với nhiều sản phẩm cùng loại ở trên thị trường. Điểm khác biệt duy nhất đó là được hỗ trợ bởi một nhóm kỹ thuật viên và tư vấn viên ở trên HDvietnam.

Hỏi: nhiệm vụ nhóm hỗ trợ?

Nhóm hỗ trợ của HDvietnam sẽ hoạt động độc lập, khách quan và có trách nhiệm để tạo ra môi trường phát triển tốt nhất cho BeeHD.

Ngoài ra, nếu có câu hỏi hoặc thắc nào liên quan đến BeeHD, các bạn có thể post ở topic này để mọi người cùng thảo luận và chia sẻ. Những vấn đề không liên quan đến nội dung bài viết các bạn vui lòng lập topic khác.

Chỉnh sửa lần cuối:

italian

Member
Ðề: BeeHD: hỏi và đáp!

Vậy cho hỏi mình có thể dùng FW nhóm BeeHD phát triển cho android stick mình mua riêng vốn giống y hệt cái của BeeHD chứ? Theo mình nghĩ không có vấn đề gì? Không biết nếu không mua cái stick của BeeHD thì có được share fw không

Vì mình đã có android stick rồi, muốn xài fw của HD vietnam cho nó "thuần việt" :)

Cảm ơn

tienlequoc

Well-Known Member
Re: Ðề: BeeHD: hỏi và đáp!

Vậy cho hỏi mình có thể dùng FW nhóm BeeHD phát triển cho android stick mình mua riêng vốn giống y hệt cái của BeeHD chứ? Theo mình nghĩ không có vấn đề gì? Không biết nếu không mua cái stick của BeeHD thì có được share fw không

Vì mình đã có android stick rồi, muốn xài fw của HD vietnam cho nó "thuần việt" :)

Cảm ơn
Nhóm lập trình không thể có các sản phẩm khác ngoài Beehd để thử nghiệm vì các sản phẩm khác là rất đa dạng. Nhưng bản firmware của hdvn làm ra sẽ phát hành công khai. Anh em có thể lấy nó để cài vào các android stick khác. Các vấn đề phát sinh nhóm phát triển sẽ hoàn toàn không chịu trách nhiệm.

Chỉnh sửa lần cuối:

Omega3

Vai trò của HDvietnam trong dự án này chỉ là hỗ trợ và tư vấn cho cả người dùng lẫn nhóm phát triển firmware. Nói cách khác, HDvietnam sẽ là cầu nối để nhóm phát triển và người dùng gặp gỡ nhau, qua đó tạo ra một thiết bị đúng nghĩa với tiêu chí “ngon - bổ - rẻ” mà lâu nay anh em HD vẫn đưa ra.

Ngoài ra... là không còn gì nữa cả.
Có được chia hoa hồng trên sản phẩm không bác ???

symphony

Well-Known Member
Có được chia hoa hồng trên sản phẩm không bác ???

Thề có chúa, mình không nhận được đồng nào từ vụ này cả. Còn các bạn bên kỹ thuật trực thuộc cty của BeeHD nên có lương cứng là điều chắc chắn.

Cám ơn câu hỏi của bác!

Ðề: Re: BeeHD: hỏi và đáp!

Thề có chúa, mình không nhận được đồng nào từ vụ này cả. Còn các bạn bên kỹ thuật trực thuộc cty của BeeHD nên có lương cứng là điều chắc chắn.

Cám ơn câu hỏi của bác!
Công ty bee hd là ai nữa bạn.mình tưởng beehd là của hdvn chứ

saibon

Active Member
Đã vọc sơ qua em BeeHD, có những cảm nhận như sau ạ:

+ Hộp đóng gói : BeeHD stick, 1 adapter usb , 1 USB OTG, 1 micro usb -> usb. Cơ bản là đầy đủ, nhưng em nghĩ nên thêm 1 sợi dây HDMI nối dài nữa, vì mấy em stick mà cứ gỡ ra cắm hoài trực tiếp trên HDMiI của tivi sợ trục trặc lắm.
+ Đã thử lấy nguồn usb của TIVI Samsung cắp nguồn cho BeeHD -> ok, những tivi khác thì chưa test.
+ Flymouse đi kèm, theo cảm nhận của em là quá khó dùng, lúc test em đã cố làm quen, nhưng rất vất vả, bàn phím hơi cứng, độ nảy chưa tốt. Cái này chủ yếu phục vụ nhiều cho gia đình nên thành ra khuyến nghị anh em mua bàn phím chuột không dây, xài đỡ ức chế hơn.
+ Xài liên tục trong 5 tiếng, sờ vào BeeHD thì thấy nóng, chứ không ấm ấm, chưa đến nổi bỏng tay, nhưng nhiệt độ có vẻ cao, đây là nhược điểm chung của mấy em android stick rồi, nên em không ý kiến.
+ Phần mềm đi kèm, bản firmware đi kèm con em test không biết đã mới chưa, nhưng em không thấy phần chỉnh âm thanh trong setting, hay bên BeeHD đã tắt để khi nào xử được DTS thì mới bật. Các phần mềm xem phim online đi kèm thì đều phải update mới chạy được. Em dùng mạng VNPT gói cước Basic rẻ nhất để test thì thấy coi Tivi không mượt, các kênh HD thì lag, nên anh em muốn lấy em này về coi tivi thì đầu tư thêm về đường truyền nhé. HDviet, khi coi phim vẫn còn thanh menu của android, ẩn đi được thì tốt. Phần mềm chơi phim, nhạc cài sẵn thì phần quản lý giao diện khá chán. Em có 1 đống thúy Nga, asia ISO thì chưa coi được trên BeeHD (em đang ở vai một người dùng mua về là xài, chứ không muốn nói đến việc các anh pro biết vọc phần mềm nhé ^_^ ...).
+ Độ phân giải mặc định là 720p, khi chỉnh sang 1080p thì phải vào setting để scale lại màn hình.
+ Tắt BeeHD rồi thì muốn bật lại chỉ có cách rút điện cắm lại, không bật bằng flymouse được. (cái này nhược điểm chung rồi ^_^)
..... Còn nhiều cái nữa sẽ phản hồi tiếp, chờ firmware hoàn thiện của BeeHD.

@ việc đầu tiên khi mua BeeHD các anh nên mua thêm cho nó : 1 dây HDMI nối dài, 1 bộ chuột phím không dây ^_^

Omega3

Cám ơn câu hỏi của bác!
Tại sao HDVN chỉ làm cầu nối độc quyền và ưu ái cho BeeHD mà không hổ trợ cho các loại Android box khác

thegioi1010

Ðề: Re: BeeHD: hỏi và đáp!

Tại sao HDVN chỉ làm cầu nối độc quyền và ưu ái cho BeeHD mà không hổ trợ cho các loại Android box khác

Theo mình, đây là dự án của HDVN nên họ ưu tiên cho sp này cũng bt thôi :)
Còn những thắc mắc về sp khác (ngoài BeeHD) ae vẫn có thể vào box Android để hỏi đc mà!

tienlequoc

Well-Known Member
Tại vì đối với android thì có hàng tá các loại chip và gần như không thể support tất cả được. Ngay cả đội ngũ XBMC to như thế mà còn không thể kiểm tra phần mềm của họ xem tương thích với loại chip nào mà. Nên hiện tại XBMC chỉ chạy được trên 1 số dòng chip nhất định thôi và cũng còn rất nhiều lỗi vặt mà họ cũng không thể giải quyết hết được.

Việc dùng sản phẩm bị nóng: xin thưa với các bác là tất cả các stick android trên thị trường đều nóng. Quan trọng là nó có quá mức cho phép của chip hay không thôi. Mình đã từng thử chạy phim HD trên em này từ tối đến sáng không có vấn đề gì cả. Các bác cứ yên tâm mà dùng, nếu có vấn đề gì còn có chế độ bảo hành bảo kê cho các bác mà.

Bee HD có giá bán sỉ ko? Bảo hành 1 năm 1 đổi 1 ko? Mình sẽ phân phối lại bên cạnh các con Android TV Box đang bán.

hoangtuan_neu

Active Member

Hỏi: BeeHD có thể thay thế cho HD Player được không?
Hệ điều hành Android được Google thiết kế nhằm hỗ trợ tối đa cho các thiết bị di động, do đó trong lĩnh vực giải trí đa phương tiện nó không hỗ trợ tốt được như HD Player. Hiện nay, nếu dùng để phát phim đơn thuần, Android box nói chung và BeeHD nói riêng vẫn chưa thể thay thế được HD Player.
Như thế nào là phát phim đơn thuần ?

Hỏi: ưu điểm và nhược điểm của BeeHD so với HD Player
Ưu điểm của BeeHD so với HD Player là được thừa hưởng kho ứng dụng khổng lồ của Android, và nó cũng có thể bổ sung thêm nhiều “đồ chơi” đi kèm hơn so với HD Player.

Nhược điểm của BeeHD so với HD Player đó là khả năng hỗ trợ các bộ giải mã hình ảnh và âm thanh vẫn còn kém, đặc biệt là chưa hỗ trợ âm thanh DTS và phim 3D (trừ định dạng side-by-side và top-bottom). Đây cũng là nhược điểm chung của Android box hiện nay.
Những chữ em bôi màu là hoàn toàn sai. Một số Android box vẫn hỗ trợ tốt âm thanh DTS

tienlequoc

Well-Known Member

Những chữ em bôi màu là hoàn toàn sai. Một số Android box vẫn hỗ trợ tốt âm thanh DTS
Thử nghiệm ban đầu cho thấy có thể phát HD 1080P, các file TS remux cũng chạy tốt. Thử nghiệm thực hiện với bản MXplayer pro mình chia sẽ bên thớt này.
Nên sửa lại thành: Đại đa số các android box/stick dùng chip Rk3066 không hỗ trợ DTS.

symphony

Well-Known Member

Là thiết bị có mục đích sử dụng chính là phát phim .

Em chỉ nói là nhược điểm chung, chứ không phải là tất cả Android box hiện nay đều thế!

Để tránh hiểu nhầm thì em sẽ sửa lại.

Cám ơn bác đã góp ý!

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: Re: Ðề: BeeHD: hỏi và đáp!

Thử nghiệm ban đầu cho thấy có thể phát HD 1080P, các file TS remux cũng chạy tốt. Thử nghiệm thực hiện với bản MXplayer pro mình chia sẽ bên thớt này.
Nên sửa lại thành: Đại đa số các android box/stick dùng chip Rk3066 không hỗ trợ DTS.
Một số Android box hiện nay có thể chơi phim như 1 đầu HD Player thực thụ, chả thua kém gì 1 HD Player cả, nên mình không đồng ý quan điểm cho rằng trong lĩnh vực giải trí đa phương tiện nó không hỗ trợ tốt được như HD Player.

Nên quan điểm của mình là như sau:
+ Android box nào đã hoàn thiện được phần chiếu phim đơn thuần như HD Player rồi thì cần hoàn thiện phần Android như máy tính bảng
+ Android box nào đã hoàn thiện được phần Android như máy tính bảng rồi thì cần hoàn thiện phần chiếu phim đơn thuần.
+ Còn Android nào chưa hoàn thiện được cả 2 món trên thì cần hoàn thiện hết. Hehehee

Trauvanght

Active Member
Vấn đề là khi sử dụng, có một số kênh trả $ thì người dùng có phải tự làm thủ tục để được xem không? Hay là thuê luôn nhóm BeeHD ... họ sẽ bố trí cho mình với server tốt nhất? (cung cấp proxy cho người dùng)

Bên trên