Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

ko853

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Cái lọc điện đấy em cảm thấy treble tí tách hơn, trong trẻo hơn. Tuy nhiên có người lại bảo nghe khô hơn, kô nhạc tính.

Bác nói đúng như những gì e nghe thấy nên e ko dùng lọc điện nữa. Từ đây có thể suy luận ra vì sao ng ta hay nói nghe nhạc lossless trên PC ko hay bằng CDP cùng giá tiền chắc 1 phần cũng do cái lọc điện trong bộ nguồn PC. Vậy chắc e sẽ chuyển sang nghiên cú lọc bằng BACL vậy.

Amp thì bác cắm thẳng vào bacl. Còn cái lọc điện bác dùng cho CD, media player, tivi, ...

cái head amp của e có vài chục W như cái CD nên cái lọc nó kéo tốt bác à

namdinhtien

Các bác ơi BACL nên dùng riêng cho ampli hay lắp vào cả hệ thống ạ? Em dùng máy tính làm transport, DAC thì dùng Airport Express.

lan806

Well-Known Member
Em dùng lọc điện phía trước bacl, tức là nhét chung vào 1 thùng nhưng điện được lọc rồi mới vào cuộn sơ cấp của bacl. Như vậy những khuyết điểm do lọc gây ra sẽ đc giảm thiểu, điện từ bacl ra không cần xử lý gì nữa.

tittom79

Well-Known Member
Em dùng lọc điện phía trước bacl, tức là nhét chung vào 1 thùng nhưng điện được lọc rồi mới vào cuộn sơ cấp của bacl. Như vậy những khuyết điểm do lọc gây ra sẽ đc giảm thiểu, điện từ bacl ra không cần xử lý gì nữa.

Cho e hỏi kinh nghiệm thực tế khi bác cho lọc trước BACL với ạ. Vì e thấy đa phần các bác đều để lọc sau BACL, vì lọc chỉ dùng cho Pre, DAC or CD player. Và cũng có ý kiến cho rằng nếu dùng lọc cho Pow e sợ ảnh hưởng đến lực của Pow.
Em cũng đang để theo kiểu: Nguồn riêng cho thiết bị âm thanh -> LIOA (5kVA) -> BACL (3kVA) -> Lọc: CD, DAC & Pre.; BACL -> Pow & REC.

Chỉnh sửa lần cuối:

namdinhtien

Trước đây em cũng chơi kiểu này, nhưng em thấy có lý luận là hệ thống sẽ bị nhiễu từ máy tính làm transport, không thể sạch bằng hệ thống chỉ có BACL - AMP - Loa. Bác nào có kinh nghiệm khác không?

namdinhtien

Cho e hỏi kinh nghiệm thực tế khi bác cho lọc trước BACL với ạ. Vì e thấy đa phần các bác đều để lọc sau BACL, vì lọc chỉ dùng cho Pre, DAC or CD player. Và cũng có ý kiến cho rằng nếu dùng lọc cho Pow e sợ ảnh hưởng đến lực của Pow.
Em cũng đang để theo kiểu: Nguồn riêng cho âm thanh -> LIOA (5kVA) -> BACL (3kVA) -> Lọc: CD, DAC & Pre.; BACL -> Pow & REC.
Có nhiều ý kiến là dùng lọc nguồn trước khi vào ampli thì tiếng sẽ bị "bí".

lan806

Well-Known Member
Em cũng đang để theo kiểu: Nguồn riêng cho thiết bị âm thanh -> LIOA (5kVA) -> BACL (3kVA) -> Lọc: CD, DAC & Pre.; BACL -> Pow & REC.
Có nhiều ý kiến là dùng lọc nguồn trước khi vào ampli thì tiếng sẽ bị "bí".
Em đã nói khá rõ rồi đó, biến áp cách ly bao gồm 2 cuộn là sơ cấp và thứ cấp đúng không ạ (các bác giỏi vật lý bổ sung thêm) vậy đã cách ly rồi thì còn chế cháo thêm cái gì nữa, cứ thế mà dùng.
Chính vì cái lọc nguồn giống như cái máy lọc nước RO, nó chỉ lọc được ri rỉ thôi, giờ các bác đem ra làm vòi rửa xe ô tô thì bơm mạnh thế nào được, nên nó bí cũng có cái lý của nó (tuy nhiên lọc tới vài chục A thì cũng không "bí" lắm đâu). Các bác lắp sau BACL thì có thể gây hiện tượng trên, chính vì vậy em mới lắp lọc trước khi vào biến áp cách ly (1 lọc thôi), giờ các bác lắp sau BACL ngoại trừ nó gây bí (đã cách ly rồi thì làm gì có nhiễu mà lọc), giả sử các cụ đưa ra 3 nguồn 110V, 120V, 220V thì tới 3 cục lọc ạ,....
Đề nghị đọc ký trước khi post :))

ko853

Well-Known Member

hình trên là DAC cao cấp của Schiit, ta thấy họ dùng lọc điện gắn trước các cục biến áp. Do đó lọc điện gắn trước BA là chuẩn. Còn gắn sau BA có chuẩn hay ko thì chưa biết.

Tuy nhiên, hãng schiit này chỉ gắn lọc cho DAC mà ko gắn cho head amp dù công suất của cả 2 tương đương nhau khoảng vài chục W. Câu trả lời 1 là amp ko nên dùng lọc điện, 2 là lọc họ dùng (loại tích hợp vào chuôi cắm) có công suất nhỏ ko đáp ứng tốt cho amp. Nếu câu trả lời là 2 thì ta dùng lọc có công suất cao (20A trở lên) là dc. Thực tế em đang dùng lọc 20A cho head amp thì thấy hay hơn là ko dùng.

Dùng Lọc hay BACL như thế nào cho hay thì phải thử thực tế mới chính xác vì mỗi thiết bị audio có cấu tạo khác nhau. Chịu khó cắm rút, đổi vị trí các món 1 tý để tối ưu cho bộ giàn thì cũng đáng để làm.

namdinhtien

Em đã nói khá rõ rồi đó, biến áp cách ly bao gồm 2 cuộn là sơ cấp và thứ cấp đúng không ạ (các bác giỏi vật lý bổ sung thêm) vậy đã cách ly rồi thì còn chế cháo thêm cái gì nữa, cứ thế mà dùng.
Chính vì cái lọc nguồn giống như cái máy lọc nước RO, nó chỉ lọc được ri rỉ thôi, giờ các bác đem ra làm vòi rửa xe ô tô thì bơm mạnh thế nào được, nên nó bí cũng có cái lý của nó (tuy nhiên lọc tới vài chục A thì cũng không "bí" lắm đâu). Các bác lắp sau BACL thì có thể gây hiện tượng trên, chính vì vậy em mới lắp lọc trước khi vào biến áp cách ly (1 lọc thôi), giờ các bác lắp sau BACL ngoại trừ nó gây bí (đã cách ly rồi thì làm gì có nhiễu mà lọc), giả sử các cụ đưa ra 3 nguồn 110V, 120V, 220V thì tới 3 cục lọc ạ,....
Đề nghị đọc ký trước khi post :))
Cái lọc nguồn theo em thì nó có tác dụng khác với BACL, vì 2 cái có tác dụng khác nhau, cho nên vẫn cần cả 2. Căn bản là sử dụng như thế nào thôi.

namdinhtien

hình trên là DAC cao cấp của Schiit, ta thấy họ dùng lọc điện gắn trước các cục biến áp. Do đó lọc điện gắn trước BA là chuẩn. Còn gắn sau BA có chuẩn hay ko thì chưa biết.

Tuy nhiên, hãng schiit này chỉ gắn lọc cho DAC mà ko gắn cho head amp dù công suất của cả 2 tương đương nhau khoảng vài chục W. Câu trả lời 1 là amp ko nên dùng lọc điện, 2 là lọc họ dùng (loại tích hợp vào chuôi cắm) có công suất nhỏ ko đáp ứng tốt cho amp. Nếu câu trả lời là 2 thì ta dùng lọc có công suất cao (20A trở lên) là dc. Thực tế em đang dùng lọc 20A cho head amp thì thấy hay hơn là ko dùng.

Dùng Lọc hay BACL như thế nào cho hay thì phải thử thực tế mới chính xác vì mỗi thiết bị audio có cấu tạo khác nhau. Chịu khó cắm rút, đổi vị trí các món 1 tý để tối ưu cho bộ giàn thì cũng đáng để làm.
Nếu chỉ có 1 cái DAC thì

Ý em là: trước khi vào ampli, không phải trước khi vào DAC

lan806

Well-Known Member
Nếu chỉ có 1 cái DAC thì

Ý em là: trước khi vào ampli, không phải trước khi vào DAC
Bác vẫn chưa thoát ra được đúng không, cốc nước đầy rồi thì đổ bớt đi mới thêm được :)
Tóm lại chỉ dùng lọc không bản thân mình thấy ghép với ampli sẽ tối đi, âm thanh nghe không thoát. Chính vì lý do đó mới có việc dùng lọc trước và lọc sau BACL (bác hình dung BACL nguyên lý thế nào rồi chứ ạ)
Còn 1 việc liên quan tới lọc, BACL, tiếp đất và cọc tiếp đất của ampli, đấu không khéo nó còn ù hơn bình thường, (bỏ cọc đất của ampli ra ngon hơn hẳn,... Vòng lặp gây nên)

namdinhtien

Bác vẫn chưa thoát ra được đúng không, cốc nước đầy rồi thì đổ bớt đi mới thêm được :)
Tóm lại chỉ dùng lọc không bản thân mình thấy ghép với ampli sẽ tối đi, âm thanh nghe không thoát. Chính vì lý do đó mới có việc dùng lọc trước và lọc sau BACL (bác hình dung BACL nguyên lý thế nào rồi chứ ạ)
Còn 1 việc liên quan tới lọc, BACL, tiếp đất và cọc tiếp đất của ampli, đấu không khéo nó còn ù hơn bình thường, (bỏ cọc đất của ampli ra ngon hơn hẳn,... Vòng lặp gây nên)
Em có tiếp đất cho cả hệ thống, em không bị ù xì hay có bất cứ tiếng nào phát ra từ loa, kể cả vặn volume max. Hệ thống của em tĩnh 100%. Không dùng thì rõ ràng tiếng không "hay" - em chỉ không biết phương án nào nghe hay hơn vì cần thời gian để nghe. Đối với âm thanh nhiều khi phải nghe hàng tháng cho quen tai rồi quay lại mới phân biệt được.

winterfell101

Well-Known Member
e hỏi ngu chút, e đóng ngập cái cọc đồng tiếp đất dài khoảng 50cm tiếp mas cho BACL có được không bác? hay phải dài hơn? có bác khuyên em nên đóng xuống cỡ... 2,5m :D, e trộm nghĩ 2,5m thì đóng thế nào?? và mình tiếp mas cho âm thanh chứ có tiếp mas cho cả chung cư đâu mà cần đến 2,5m :D, thanks bác

lan806

Well-Known Member
e hỏi ngu chút, e đóng ngập cái cọc đồng tiếp đất dài khoảng 50cm tiếp mas cho BACL có được không bác? hay phải dài hơn? có bác khuyên em nên đóng xuống cỡ... 2,5m :D, e trộm nghĩ 2,5m thì đóng thế nào?? và mình tiếp mas cho âm thanh chứ có tiếp mas cho cả chung cư đâu mà cần đến 2,5m :D, thanks bác
Em cũng không phải dân kỹ thuật nhưng em mày mò và thấy thế này, bác lấy đồng hồ đo giữa cọc đất và mass của thiết bị, thấy có chênh lệch điện áp, sau khi nối đất mà dùng bút thử không đỏ, hoặc đo nó với dây âm (nhớ nhé dây lạnh) của thiết bị thấy không có chênh lệch điện áp nữa là coi như cọc được rồi.
Em chỉ biết thế thôi

namdinhtien

Báo cáo các bác, hôm qua em đã làm theo cách này:
- Bỏ Lioa
- Nguồn > BACL > Ampli
- Nguồn > Lọc điện > Laptop + Dac
Em nghe thấy tiếng có khác so với lúc trước: Nguồn > Lọc điện > BACL > Ampli + Laptop + Dac
Em dùng BACL Topaz 2500W.

ko853

Well-Known Member
Bác bỏ lọc điện, cắm tất cả qua BACL xem có hay hơn ko? TH của e thấy hay hơn, tiếng thoát, ko bị bí.

ko853

Well-Known Member
Về điện thì chắc đạt nhưng về thoát nhiễu thì chưa đạt. Muốn thoát nhiễu tốt thì bác phải cắm cọc 2m trở lên, nhiều cọc càng tốt. Dây điện là loại đường kính càng lớn càng tốt, nhiều lõi. Nếu dùng loại chuyên cho nối đất càng tốt. Dungaudio có bán loại dây này, 80k/m.

winterfell101

Well-Known Member
Về điện thì chắc đạt nhưng về thoát nhiễu thì chưa đạt. Muốn thoát nhiễu tốt thì bác phải cắm cọc 2m trở lên, nhiều cọc càng tốt. Dây điện là loại đường kính càng lớn càng tốt, nhiều lõi. Nếu dùng loại chuyên cho nối đất càng tốt. Dungaudio có bán loại dây này, 80k/m.
Thanks bác, e nghĩ chắc e chơi loại 20k/m thôi ạh :D

namdinhtien

Bác bỏ lọc điện, cắm tất cả qua BACL xem có hay hơn ko? TH của e thấy hay hơn, tiếng thoát, ko bị bí.
Em đã thử cách này nhưng có khả năng nó bị nhiễu nên tiếng nó ồn, không được tĩnh. BACL rõ ràng có tác dụng đối với dải trầm, nhưng dải cao em nghĩ vẫn phải có cái lọc điện

Bên trên