Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

chetaomay

Well-Known Member
Nếu gắn cả BACL lẫn Lọc điện cho ampli thì tiếng bí lắm. :) Em thì lọc chỉ dùng cho đầu CD , nguồn phát thôi.
e thấy có 1 bác bên VNAV còn chơi cục lọc to tướng trước ngõ vào của bacl, và để đá phong thủy chi chít trên ổ cắm nguồn, cdp, pow... nói chung có bao n hiểu đá, để hết lên he he. Bác rõ vấn đề này không, mục đích khử nhiễu hay gì gì nữa ;)

vinagoh

Well-Known Member
Công nhận tai bác có khả năng thẩm âm cao thật, hoặc biến áp cách ly này có hiệu ứng âm thanh rỏ, trước đây em có thử biến áp cách ly nhật, thú thật trước và sau khi thay biến áp cách ly, em chẳng thấy âm thanh khác biệt gì mấy...hay em tai trâu ?! Em đang chờ phiên bản mk3 sau 2 bác.
Bác cứ vác BACL về đi, gắn vào là biết ngay mà.....
Em cũng như Bác, trước có 1 cục bacl Nhật, gắn vào cũng chả thấy thay đổi gì.
Nhưng từ khi gắn cái bacl xuyến vào thì cảm nhận khác ngay.

justbenice

Moderator
e thấy có 1 bác bên VNAV còn chơi cục lọc to tướng trước ngõ vào của bacl, và để đá phong thủy chi chít trên ổ cắm nguồn, cdp, pow... nói chung có bao n hiểu đá, để hết lên he he. Bác rõ vấn đề này không, mục đích khử nhiễu hay gì gì nữa ;)
em không . haha. Em thấy gắn lắm thứ quá tốn tiền. tiền đó em mua amply hay đầu DAC còn hơn.

Trung RT

Active Member
Bác cứ vác BACL về đi, gắn vào là biết ngay mà.....
Em cũng như Bác, trước có 1 cục bacl Nhật, gắn vào cũng chả thấy thay đổi gì.
Nhưng từ khi gắn cái bacl xuyến vào thì cảm nhận khác ngay.
Em cũng hy vọng như vậy, lần này là lần đầu tiên em đầu tư BACL Xuyến, không biết BACL loại quấn fe C-core hay Double C-core thì so với BACL Fe Xuyến này thì về lý thuyết loại nào ưu việt hơn vậy các bác?

Trung RT

Active Member
tks bác đã chia sẻ,,, em full đồ là rồ teo hết ( cdp 1570, pre 1590, pow 1590) dây tín hiệu và dây loa toàn hàng bãi ( chả rõ hãng) bacl là của bác @0975636994 kkk. Em lưu ý dây loa Linn K400 của bác. Xin hỏi bác dây linn bác mua cả sợi của hãng hay thế nào àh?
Dây Linn chính hãng nhưng em canh mua lại hàng 2nd xài rồi của các bác bán lại trên rao vặt vnav, mua đồ mới rát lắm bác.

valst

Member
e cũng k hiểu mấy bác đó... :D. Có khi có nhiều $ làm người ta trở nên khó hiểu ;);)o_O
Chính mỗi chúng ta có thể ở mỗi hoàn cảnh có suy nghĩ và tư duy khác nhau... Chính mỗi chúng ta đã khó đoán chính chúng ta trong hoàn cảnh cụ thể sẽ ntn...với độ tin cậy chưa nói là tiệm cận 100% mà chắc thấp hơn nhiều cũng đã khó....... :)

chetaomay

Well-Known Member
Chính mỗi chúng ta có thể ở mỗi hoàn cảnh có suy nghĩ và tư duy khác nhau... Chính mỗi chúng ta đã khó đoán chính chúng ta trong hoàn cảnh cụ thể sẽ ntn...với độ tin cậy chưa nói là tiệm cận 100% mà chắc thấp hơn nhiều cũng đã khó....... :)
vâng cảm ơn bác, e cũng hiểu ý của bác phần nào :)

giaphongn

Well-Known Member
Tối qua em mới thay xong mấy cái ổ cho BACL mới săm soi kỹ thì thấy khi ghé tai lại gần BACL có tiếng kêu è è nhẹ dù có tải hay không tải. Như vậy liệu có bình thường? Có cách nào khắc phục vụ này cho hết kêu không các cụ?

Trung RT

Active Member
Tối qua em mới thay xong mấy cái ổ cho BACL mới săm soi kỹ thì thấy khi ghé tai lại gần BACL có tiếng kêu è è nhẹ dù có tải hay không tải. Như vậy liệu có bình thường? Có cách nào khắc phục vụ này cho hết kêu không các cụ?
Theo em thì tiếng kêu è è nhè nhẹ mà khi ghé tai gần mới nghe là điều bình thường bác ah. Trừ khi kêu lớn mà không ghé tai vẫn nghe thì mới bất thường ;):) Cách khắc phục là tắt điện, hết kêu :D

giaphongn

Well-Known Member
Theo em thì tiếng kêu è è nhè nhẹ mà khi ghé tai gần mới nghe là điều bình thường bác ah. Trừ khi kêu lớn mà không ghé tai vẫn nghe thì mới bất thường ;):) Cách khắc phục là tắt điện, hết kêu :D
Vụ này không rõ có do phụ tải gì đó gây ra không. Tối qua từ 10h30-12h00 ghé tai vào thì nghe thấy kêu è è. Nhà em lúc đó chỉ sài 02 cái máy lạnh + một tủ lạnh. Sáng nay 9h30 về bật lên nghe lại thì không thấy tiếng è è nữa mà lại là tiếng sôi ù ù nhẹ y chang như tiếng quạt máy tính, cách khoảng 0,3m là bắt đầu nghe thấy. Trưa nay về thì lại kêu y chang buổi tối qua, mặc dù không chạy máy lạnh. :D
Khỏi cần tắt điện. Nếu vụ tiếng bass mà không giải quyết được thì em cho lên sàn. :p

giaphongn

Well-Known Member
Hàng handmade chắc hên xui bác ạ. Bác mua BACL hàng Cowking hay Zerozone có lẽ yên tâm hơn. Nhiều đạn nữa thì hàng Mỹ....
Tiếng ồn thì không thành vấn đề vì khi nghe nhạc thì em ngồi cách cả mét nên không nghe thấy. Còn muốn tiếng bass nó như cũ thì chắc khỏi dùng BACL là đỡ tốn kém nhất :D
Hình như bác đang dùng của Zerozone thì phải?

Trung RT

Active Member
Vụ này không rõ có do phụ tải gì đó gây ra không. Tối qua từ 10h30-12h00 ghé tai vào thì nghe thấy kêu è è. Nhà em lúc đó chỉ sài 02 cái máy lạnh + một tủ lạnh. Sáng nay 9h30 về bật lên nghe lại thì không thấy tiếng è è nữa mà lại là tiếng sôi ù ù nhẹ y chang như tiếng quạt máy tính, cách khoảng 0,3m là bắt đầu nghe thấy. Trưa nay về thì lại kêu y chang buổi tối qua, mặc dù không chạy máy lạnh. :D
Khỏi cần tắt điện. Nếu vụ tiếng bass mà không giải quyết được thì em cho lên sàn. :p
Bị ù hay è thường là do Lực tương tác điện từ: tương tác giữa từ trường của các vòng dây với nhau, từ trường của các vòng dây với lõi từ, tương tác với các bộ phận từ tính khác như các kết cấu lắp ghép, vỏ máy.... Những tương tác này làm cho các bộ phận trên di động với biên độ nhỏ, cũng gây ra tiếng ù.

justbenice

Moderator

Vụ bass em e rằng kô fix đc bác ạ. Vì em thấy cục bacl của bác khá nhỏ. Bác thử dùng với mỗi CD xem sao. Nếu ổn thì dùng. Kô thì tiễn.

giaphongn

Well-Known Member
Bị ù hay è thường là do Lực tương tác điện từ: tương tác giữa từ trường của các vòng dây với nhau, từ trường của các vòng dây với lõi từ, tương tác với các bộ phận từ tính khác như các kết cấu lắp ghép, vỏ máy.... Những tương tác này làm cho các bộ phận trên di động với biên độ nhỏ, cũng gây ra tiếng ù.
Nếu vậy có khả năng do cái vỏ, bên vận chuyển nó quăng quật sao đó mà cái đáy hơi ọp ẹp. Em đã gia cố thêm nhưng chắc không ăn thua :D

giaphongn

Well-Known Member
Vụ bass em e rằng kô fix đc bác ạ. Vì em thấy cục bacl của bác khá nhỏ. Bác thử dùng với mỗi CD xem sao. Nếu ổn thì dùng. Kô thì tiễn.
Vâng. Cám ơn bác. Tối về em dùng em nó cho riêng phần DAC và transport xem sao. Cục này 4kVA lận mà vẫn nhỏ thì em biết dùng loại nào bây chừ :(
Hôm qua vừa hỏi bác @0975636994 về việc cái Soft Start có khả năng gây nghẽn cổ chai hoặc làm thay đổi chất âm không, bác ấy khẳng định là đã tính toán dư. Có cách nào thử và sai vụ này không nhỉ? :p

Chỉnh sửa lần cuối:

Trung RT

Active Member
Tiếng ồn thì không thành vấn đề vì khi nghe nhạc thì em ngồi cách cả mét nên không nghe thấy. Còn muốn tiếng bass nó như cũ thì chắc khỏi dùng BACL là đỡ tốn kém nhất :D
Hình như bác đang dùng của Zerozone thì phải?
Bác đầu tư
Vâng. Cám ơn bác. Tối về em dùng em nó cho riêng phần DAC và transport xem sao. Cục này 4kVA lận mà vẫn nhỏ thì em biết dùng loại nào bây chừ :(
Hôm qua vừa hỏi bác @0975636994 về việc cái Soft Start có khả năng gây nghẽn cổ chai hoặc làm thay đổi chất âm không, bác ấy khẳng định là đã tính toán dư. Có cách nào thử và sai vụ này không nhỉ? :p
Biến áp cách ly như vậy không thể thiếu công suất được bác ơi. Nếu bác muốn test chất âm do xuyến hay do mạch start-stop thì bác có thể vô hiệu hoá mạch start-stop này để đi tắt qua.

Bên trên