Bình luận về Pana P50S10S!!!

khactuyen

Banned
Ðề: Bình luận về Pana P50S10S!!!

Bác cho e hỏi ké tý, hình ảnh chuyển động nhanh thì sao hả bác, sao e thấy nhiều bác bảo xem plasma thì chuyển động mượt hơn LCD, thế mà e vẫn thấy giựt cà tưng luôn:-?:-?:-?
bác dùng nguồn phát là gì? HTPC, HDplayer? em nghĩ là do nguồn phát chứ ko phải do tivi đâu.

lhboi

Bác cho e hỏi ké tý, hình ảnh chuyển động nhanh thì sao hả bác, sao e thấy nhiều bác bảo xem plasma thì chuyển động mượt hơn LCD, thế mà e vẫn thấy giựt cà tưng luôn:-?:-?:-?
So với LCD đời cũ thì Plasma không để lại vệt mờ của những thứ chuyển động trên màn hình. LCD đời mới cũng không bị vệt mờ.
Còn việc chuyển động có mượt hay không là phụ thuộc vào nguồn video. Muốn thật mượt thì cần phải có nhiều frame trong một giây, ví dụ như Samsung dùng kỹ thuật Auto Motion Plus để chế thêm các frame phụ chen vào giữa 2 frame của phim nguồn.
Nếu xem phim HD 24p thì làm sao mượt được. Tệ hơn nữa là khi phát phim 24p ra màn hình 60p. Khi đó xảy ra việc pull-down: lặp lại một số frame để từ 24 thành ra 60 frame.

Hoancomf

Active Member

Bác chỉ cần nhìn hàng chữ chạy phĩa đáy màn hình hoặc trôi dọc màn hình mỗi khi kết thúc chương trình thời sự và so sánh thì sẽ thấy. Với màn LCD, chữ chạy càng nhanh càng nhoè khó đọc.

Bên trên