[bộ dàn 10.1] Nhờ các bác setup giúp

tieuthieugia

Well-Known Member
tình hình là em có 1 bộ 7.1 Jamo và nâng cấp thêm 1 bộ Center + 2 Surround nữa
Denon AVR 2309 và 1908
Do bán hoài bộ Denon 1908 và 1 bộ Center + 2 Surround muh mãi hem ai thèm
Nên em định nghịch ráp thành 10.1 với 2 AVR [ để lâu mối nó ăn :d]

vậy các bác rành phần ráp, giúp em
ý tưởng
AVR 2309 làm AVR chính phụ trách dàn 7.1 mới
AVR 1908 làm AVR phụ và phụ trách dàn surround + center cũ...

Vậy thì kết nối như thế nào các bác nhỉ....
Cảm ơn nhiều....
TTG

qn70356

Member
Ðề: [bộ dàn 10.1] Nhờ các bác setup giúp

Em nghĩ bác ráp để giữ cho khỏi hỏng đồ thì được, chứ để nghe hay hơn thì em e là ....không ổn. Không chỉ các kênh center và surround sẽ trùng lắp mà cả front cũng bị ảnh hưởng; hoặc một số hiệu ứng âm thanh bị lố hoặc yếu dẫn đến cân chỉnh rất mệt mà chưa chắc đã hiệu quả.

Em xin can bác ạ.

Còn để phát ra tiếng (chưa chắc hòa giọng đã hay) thì bác lấy tín hiệu (analog) thẳng từ đầu phát vào 1908 rồi ra loa. Vụ này em đoán bác tính đến rồi ... có khi ghép rồi cũng nên :)

Em nghĩ để giải quyết rốt ráo thì bác:
- Đại hạ giá thêm sẽ có người thèm để mua, hoặc
- Mua thêm cặp front và woffer lắp riêng phòng ngủ để vợ chồng tiện xem phim ma :)

Chúc bác vui.

luciano

Active Member

nói thiệt bác Cẩm đừng buồn, đừng thử, vì hiệu ứng chả ra gì cả!Em đã thử rùi

tieuthieugia

Well-Known Member

nói thiệt bác Cẩm đừng buồn, đừng thử, vì hiệu ứng chả ra gì cả!Em đã thử rùi

vậy là cái ý tường cùi bắp của em tiu rùi......8-x8-x8-x8-x
lấy ra ghép 1 bộ nghe nhạc phòng nhì vậy....:D

tieuthieugia

Well-Known Member

có bác nào có cao kiến thêm không ạh.

tieuthieugia

Well-Known Member

Bộ củ quẳng qua nhà bác hdfan đặt thuốc mối, chuột cho nó khỏi hỏng..........hi.hì là tốt nhất.

vậy thui, hem em tiếp thu ý kiến bác. tối nay em em làm luôn.... k thèm nhờ bác đâu

Thế Anh

Có 2 thứ, cần phân biệt rõ ràng ở đây. Thứ nhất là số kênh âm thanh độc lập của nguồn âm và thứ hai là số loa của hệ thống. Hai thứ này về mặt số lượng có thể bằng nhau, nhưng về bản chất hòan tòan ko trùng nhau.

Nếu số lượng bằng nhau thì mỗi loa sẽ diễn tả một kênh. Mỗi kênh âm thanh là độc lập. Ví dụ hệ thống 10.1 loa sẽ cần 1 nguồn âm với 11 kênh âm thanh độc lập. Theo mình được biết thì chỉ có 1 số Demo còn chưa phổ biến mới cho ra nguồn âm với 11 kênh âm thanh độc lập. Còn với hệ thống đĩa Blue-ray hầu hết chỉ tới được 8 kênh độc lập là kịch. Do đó, theo cách này, ta chỉ cần hệ thống 7.1 là đủ.

-Nếu số lượng loa cao hơn số lượng kênh độc lập của nguồn âm. Ví dụ chủ TOPIC định xây dựng hệ thống loa 10.1 để chơi đĩa Blue-ray 7.1. Như vậy bắt buộc có 2 kênh phát thông tin trùng lặp từ Front hoặc Surround hoặc Surround Back và 1 kênh phát thông tin trùng lặp lấy từ Center.

Điều này ko phải là ko được, tuy nhiên việc phát lặp kênh âm thanh độc lập ko có tác dụng nâng cao hiệu ứng, mà chỉ có tác dụng làm mở rộng phạm vi không gian có hiệu ứng thôi.

Nói đơn giản là trước đây 1 loa Center, 2 loa surround và 2 surround back chỉ phát được hiệu ứng cho diện tích 15m2 chẳng hạn. Trong đó chỉ có 1 điểm là nghe tốt, tức là chỉ có 1 ghế ngồi là nghe tốt được. Nay có thêm 1 loa Center, 2 loa Surround và 2 loa Surround back nữa thì có 2-3 điểm nghe tốt, tức là có tới 2,3 vị trí ngồi tốt.
Việc phát nhiều loa để mở rộng không gian hiệu ứng ko phải là các hãng ko nghĩ ra. Tại các rạp chiếu phim, do vị trí khán giả quá nhiều, nên rạp tuy phát ra hệ thống âm thanh 5.1 với 6 kênh độc lập, nhưng tùy vào vị trí và số lượng ghế mà có tới 3-4 loa Center và 12-20 loa Surround..

Ngòai ra, để tránh phải dùng nhiều loa. Còn có 1 công nghệ ghép 2 loa vào 1, đó là loa lưỡng cực. Mỗi mặt của loa sẽ phát âm thanh tới một khu vực khác nhau, cho phép mở rộng không gian hiệu ứng, nhiều vị trí vẫn nghe được.

Giải pháp loa lưỡng cực đặc biệt phù hợp Với hệ thống HT tại gia. Nếu cần 1 không gian hiệu ứng với 1 diện tích 50m2 mà ghép 2 amply và 10.1 loa như thế này thì diện tích treo loa, dây dợ...vv sẽ rất lằng nhằng và ko kinh tế. Trong khi 1 Amply gấu, đánh hệ thống 7.1 nhưng tòan bộ loa Surround là lọai lưỡng cực thì không gian hiệu ứng có thể mở rộng tới 50-60m2 mà đỡ phải đấu nối, dây dợ hơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

@Thế Anh: chuẩn không cần chỉnh.

bổ sung cái hình loa lưỡng cực:

da vinci

Active Member

Trên vài hệ thống dành cho phòng chiếu phim cỡ nhỏ hay những hệ thống xem film đắt tiền như của B&W hay JBL. Thường là 10.2 chứ o fải 10.1 vì sử dụng 2 Sub cho 2 bên. Để xài đc hệ thống này thì fải là những AVR đắt tiền như Lexicon... Quan trọng trong hệ thống này là phải 1 board giải mã âm thanh từ 5.1 của hệ tống thành 10.2.
VD: tín hiệu ra loa center sẽ tách làm 2 kênh trái - phải giúp người phân biệt nhận vật trong film đang nói là đứng phía nào. Trong rạp chiếu phim bây giờ cũng xài hệ thống giống như vậy nhưng cao cấp hơn nhiều.

Ngoài lề: Bác mua cái 2309 nhiêu vậy? Jamo 7.1 là model gì, nhiêu tiền để AE nào có mua thì còn biết đường mà trả giá.

Sao bác không đổi chiến thuật, thay vì bán 1908 hoài không ai mua thoi thì bán đại 2309 chắc co' người quất liền.J

luciano

Active Member

về lý thuyết anh có đánh lên 15.1 cũng được chứ k chỉ là 10.1 và thậm chí là 15.2 hay chấm 3 luôn.

Song hiệu quả đầu tư cần phải có kiến thức về tinh chỉnh pha, và khoái chọc ngoáy mày mò!

Hiệu ứng từ bộ bác Cẩm em chưa bàn về thiết bị mà chỉ bàn về phòng ốc thui, phòng khá nhỏ thì thà làm bộ 5.1 cho tốt còn hơn là 10.1

tieuthieugia

Well-Known Member

nếu y kiến các bác... em xin tiếp thu...gói đò cất...hic
thanks all

chiminh

Member

1 câu : thế giới chỉ mới 7.1 bác đòi 10.1 bác là NUMBER ... "-"...... :))

chiminh

Member

ah thay bác nào đó nói là bộ 10.1 gi đó .Quan trọng là các bác đã phân biệt được 5.1 khác với 7.1 chưa? 1 cái nữa mấy bộ loa vi tính là chỉ nghe chơi cho vui thôi đến bộ BOSE có 1 sub và 5 vệ tinh khi nghe ban đầu có vẻ rất hoành tráng nhưng nếu để ý kỹ thì bạn sẽ thấy nó hét rất tốt nhưng chất lưọng và tiếng của nó không chắc. Bose 5.1 còn thua thì nói gì mấy bộ loa Vi Tính.
Các bác có thể thử nghe tại Nguyễn Kim.

thangtb

Member

ah thay bác nào đó nói là bộ 10.1 gi đó .Quan trọng là các bác đã phân biệt được 5.1 khác với 7.1 chưa? 1 cái nữa mấy bộ loa vi tính là chỉ nghe chơi cho vui thôi đến bộ BOSE có 1 sub và 5 vệ tinh khi nghe ban đầu có vẻ rất hoành tráng nhưng nếu để ý kỹ thì bạn sẽ thấy nó hét rất tốt nhưng chất lưọng và tiếng của nó không chắc. Bose 5.1 còn thua thì nói gì mấy bộ loa Vi Tính.
Các bác có thể thử nghe tại Nguyễn Kim.

không hiểu ý bác muốn so sánh BOSE 5.1 với cái gì, riêng em thấy bộ của BOSE là hoàn toàn phí tiền! chả ra đâu với đâu
còn thế giới thì... xin lỗi bác... 10.1 đúng là ko có, nhưng chuẩn 9.2 thì đã có rồi đấy (vừa học của bác manhthang xong :cool:)
riêng em thì em phân biệt được 5.1 và 7.1 đấy, nghe 7.1 phòng ốc ok thì âm thanh chi tiết hơn, tất cả những cảnh hành động âm thanh ra hay hơn hẳn 5.1 (điển hình House of Flying dagger, tiếng cả dàn trống đổ xuống nghe phân biệt từng cái 1:rolleyes:)
1 vài ý kiến còi ko phải để phản pháo gì nhưng cũng mong bác nghiên cứu thêm trước khi tuyên bố chắc nịch vậy

tunggiao

Member

Khiếp, nghe có bác nói lên tới 15.3, em thật bó tay, chính xác phải như bác Thế Anh nói, chứ cứ gắn 1 đường thêm 3 loa nữa có khi thành 40.4 cũng nên :D. Các bác hãy nhớ mấy chấm mấy đây phụ thuộc có bao nhiêu kênh nguồn âm độc lập nhé. Nói kiểu như bác Luciano có khi vào vũ trường nhạc stereo có 2 kênh mà cứ 1 kênh chơi cả chục loa thì thành bao nhiêu chấm nhỉ ;)

thangtb

Member

ơ, 15.3, hệ thống gồm 18 loa, có ai nói là âm thanh 15.3 đâu 8-}

Bên trên