Bộ dàn thứ hai của em - Klipsch và căn phòng nhỏ

Xin chào các bác!

Chưa chơi được với bộ thứ nhất cho đã thì em đã phải rời nhà và trở lại trường đại học. Bứt rứt không chịu được, và muốn thử cảm giác mới, âm thanh hình ảnh mới nên em tiếp tục với bộ này. Tay nghề của em còn rất kém, mong các bác chỉ giáo thêm ạ.

Bộ thứ nhất:
http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/601705-bo-dan-b-w-dau-tay.html

Bộ hiện tại ở phòng dorm:

Nhìn:

Màn chiếu: Elite Screens Motorized Spectrum Series 100 inches

Máy chiếu: BenQ W1070

Nghe:

Main: Klipsch RF-52

Center: Klipsch RC-62

Surround: Klipsch RB-61

Subwoofer: Klipsch SW-308

Nguồn:

Laptop: Dell Inspiron 7720

Receiver: Pioneer Elite SC-63

Monster Power Conditioner

Hình ảnh:

Màn chiếu được lắp bằng...dây kẽm để dễ tháo cuối năm. Trường em không cho để đồ qua hè nên gần như mỗi năm phải chuyển đi chuyển lại. Amazon đặt hàng hai ngày sau đã tới.

Mở xuống:

Máy chiếu: Hình ảnh hết sẩy, em chụp hình bằng máy cơ, nhờ các bác cho em biết em chỉnh hợp lí chưa. Em calibrate theo một bác trong Thread hình ảnh. Em chưa có cơ hội thử 3D vì chưa có kính, có kính nVidia nhưng ko biết setup :p. Máy chiếu gắn lên kệ là vì trường éo le ko cho đục trần, hết cách nên phải làm thế, vẫn cứng phết.

Chiếu phim:

Main: Em chọn cặp này vì mức giá dễ chịu, không quá nhỏ như RF-42, xuống khá sâu và hợp lí cho phòng nhỏ, không quá nặng để di chuyển. Cái màng nhìn đẹp nhỉ =))

Center: Đúng ra em đã định đặt RC-52, nhưng đẩy lên RC-62 vì gặp được một con giá khá ngon, hơn nữa nó là con center rẻ nhất trước khi đến con RF-7 II quá mắc và nặng. Con chân em DIY chếch lên một tí.

Surround: Phòng không đủ chỗ và quá mất công để làm 7.1, nên em đã đi với setup 5.1 và quyết định đổi hai cặp RB-41 cho một cặp RB-61. Một lí do khác khá hay là thỉnh thoảng cần setup stereo ở đâu đó (party, karaoke) thì em có thể bê đi dc. Cặp này nhiều bác đã biết rồi, em rất hài lòng. Công suất của nó tuy ngang ngửa cặp front của em nhưng bass ko xuống sâu bằng.

Surround Right:

Surround Left:

Subwoofer: Em này là loại sub 1 active với 2 passive radiators. Cả ba có đường kính 8 inches. Trông nhỏ thế mà có võ lắm đấy, em mà mở to thì cả dorm này sẽ ghét em mất :(

Receiver: coi phim ổn, nghe lossless em stream thẳng từ Laptop bằng JRiver. Em cảm thấy setup vầy chưa phát huy hết thực lực của bộ Klipsch này, mong các bác chỉ thêm, em chưa biết phải làm sao.

Monster Power Conditioner:

Bộ tổng chỉ huy:

Storage: 8TB tổng cộng

Phía sau căn phòng:

Mệt quá thì leo lên đây. Các bác có thấy chiếc võng huyền thoại kia không?

Và chỗ thưởng thức sweet spot :)):

DIY speaker stands:

Một vài nhận xét:

Phòng quá nhiều mặt phẳng và trần thấp, sóng đứng như điên, bước hai bước là nghe khác hẳn =)), thỉnh thoảng giọng ca sĩ trầm bị át bởi tiếng nhạc, nghe đục và ko rõ. Bass trap em chưa làm vì chưa rõ hiệu quả, với em bận quá.

Máy chiếu ko biết đã phát huy hết khả năng chưa. Không có ai thẩm định giúp em hết.

Dây nhợ lộn xộn vì dàn chỉ để đc 1 năm lại phải tháo ra đem đi, để tạm bợ đi không đá vào là được ạ.

Khi hoàn thành bộ này em rất vui vì em đã chuẩn bị rất lâu, cảm giác thật nhẹ nhõm và thích thú khi ngồi xuống thưởng thức đồ ngon mà ít người ở trường có :))

Em cảm ơn các bác ghé thăm, chúc các bác một ngày tốt lành và xin cho em vài cmt khuyến khích.

kieuduc

Member
Ðề: Bộ dàn thứ hai của em - Klipsch và căn phòng nhỏ

Nhìn mà thèm quá đê, chúc mừng bác chủ!

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Dàn trong phòng trọ trường đại học dữ thế sao học bài em trai? Dàn này có cục lọc điện luôn, dàn kia hông thấy.

Em chỉ coi phim cuối tuần thôi còn giữa tuần chỉ nghe nhạc (music 80/ movie 20). Em bận đến độ ko có thời gian ngồi nghe đàng hoàng, phải ngồi ở bàn mở All channel stereo nghe qua surround cho rõ, mất luôn cả hiệu ứng stereo. Anh góp ý cho em thế nào để phát huy hết chất bộ loa nhé.
Bộ kia thì em đã bổ sung bé này
Amazon.com: Monster MP HTS 1600 8-Outlet Power Center with Stage 2 Clean Power: Electronics

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Em chỉ coi phim cuối tuần thôi còn giữa tuần chỉ nghe nhạc (music 80/ movie 20). Em bận đến độ ko có thời gian ngồi nghe đàng hoàng, phải ngồi ở bàn mở All channel stereo nghe qua surround cho rõ, mất luôn cả hiệu ứng stereo. Anh góp ý cho em thế nào để phát huy hết chất bộ loa nhé.
Bộ kia thì em đã bổ sung bé này
Amazon.com: Monster MP HTS 1600 8-Outlet Power Center with Stage 2 Clean Power: Electronics

Phát huy hết chất thì phải phát tiền ra nha em! Trước hết em múc cộng dây nguồn Pangea ac9 nếu được 9se càng tốt cho em AVR và thêm em sub riser cho đừng rung rin nhà hàng xóm

Amazon.com: Auralex SubDude Subwoofer Isolation Riser; 15x15x3-inch SubDude in Charcoal, Single: Musical Instruments

Amazon.com : Pangea Audio AC-9 Powercord (1 Meter) : Electronics Power Cables : Electronics

Em thử hai thứ này trước rồi cho tí review nhé em trai. G'day

meocon

Well-Known Member

Bác có căn phòng mà ai cũng mơ ước .
Chúc mừng bác

minhjp

Well-Known Member

Chúc mừng bác cùng Klipsch với mình :) bác múc 2 món như bác Nghiabienhoa xong e chỉ bác setup con Pi nữa là klipsch lên tiếng cho film liền :)

Chúc mừng bác cùng Klipsch với mình :) bác múc 2 món như bác Nghiabienhoa xong e chỉ bác setup con Pi nữa là klipsch lên tiếng cho film liền :)

Bác nói luôn để em làm ạ, ko đợi dc :D

Anh Nghỉa ơi cái sub riser nếu ko cải thiện chất lượng âm thanh thì không cần đâu ạ, cái sàn của em là bê tông 3 tấc đấy :)). Cọng dây nhìn chất quá em sẽ mua trong thời gian tới. Nếu thêm DAC thì có cải thiện dc ko bác?

Em mua sợi dây AC-9 rồi đấy :p

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Sub riser hông chỉ có tác dụng chống rần mà còn làm cho bass mềm, sâu hơn, rất đáng để đầu tư.
Còn hông em chơi 4 cục chống run giống bác Trí cũng có tác dụng như sub riser và thêm nó dưới chân em AVR nữa tình tê. Em coi hình bộ dàn của bác Trí mà tham khảo thêm nhé.
Còn em muốn chơi DAC cho bộ này tốt nhất là dùng Oppo 95 hoặc 105 là tê về hình ảnh và âm thanh.

Ý em là lúc chơi lossless ấy ạ. Em chủ yếu chơi lossless từ máy tính vào mà anh. Chứ chơi từ oppo vào thì hơi mất công ạ.

minhjp

Well-Known Member

Bác nói luôn để em làm ạ, ko đợi dc :D

Anh Nghỉa ơi cái sub riser nếu ko cải thiện chất lượng âm thanh thì không cần đâu ạ, cái sàn của em là bê tông 3 tấc đấy :)). Cọng dây nhìn chất quá em sẽ mua trong thời gian tới. Nếu thêm DAC thì có cải thiện dc ko bác?

Bác vào setup kiếm phần chỉnh EQ rồi play film để chỉnh nhé. Hok bấm stop vì chỉ còn 2ch
Font

Center

Sur

Phần deciben bác chỉnh font khoảng +3 or4, cen +3 vì font loa nhỏ hơn cen còn sur bác đẩy lên +11 , khoảng cách bác chỉnh đúng nhé. Rồi chọn EQ on với manual vừa set rồi nghe thử :)

Bác cho em hỏi lí do tại sao bác lại có thể tính dc là chỉnh thế này ko ạ? Ví dụ tại sao Center là hình núi còn front là hình lõm và surround là dốc ko ạ? Em tò mò tí thôi ạ :D.

minhjp

Well-Known Member

Bác cho em hỏi lí do tại sao bác lại có thể tính dc là chỉnh thế này ko ạ? Ví dụ tại sao Center là hình núi còn front là hình lõm và surround là dốc ko ạ? Em tò mò tí thôi ạ :D.

:D. Trg hình thì các tần số là bass bên trái. Giữa mid. Phải treble. Nên khi đó font hok cần mid vì có center lo nên chỉ cần đẩy bass treble thôi. Cen thì cần nói nhiều nên mình đẩy mid. Bass treble có font lo. Sur thì cần treble là chính nên đẩy treble lên , bác chỉnh thử chưa ? :)

rồi ạ :)). Đang nghe mà tại tối rồi ko dám mở to để nghe cho đã. Mai em sẽ cho bác biết kết quả. Em thấy tình hình có cải thiện rồi ạ, nghe trong hơn nhiều ạ.

minhjp

Well-Known Member

rồi ạ :)). Đang nghe mà tại tối rồi ko dám mở to để nghe cho đã. Mai em sẽ cho bác biết kết quả. Em thấy tình hình có cải thiện rồi ạ, nghe trong hơn nhiều ạ.

Chúc mừng bác :)

Hai Scm

Active Member
Bộ dàn bác ngon rồi, có điều kiện thì bác sắm kệ lên cho đẹp.... Con Receiver của bác gấu so với bộ loa lắm, con này kéo luôn cả Front RF82 ii và surround FB81

PS: em mới gặp một bác fan của loa Klipsh, chơi nhạc 2 kênh bằng FR 7 kéo bằng ampli đèn. Còn phim thì RF82 ii kéo bằng Yamaha 3010, phòng chiếu phim 30m2 rung rinh luôn...

Bên trên