Bộ HT xem phim nghe nhạc của mình

minhjp

Well-Known Member
Ðề: Bộ HD xem phim đầu tiên của mình

Bác ấy ở VN , Bình dưong anh ơi :)

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Bác ấy ở VN , Bình dưong anh ơi :)

:-SS anh thấy số 705 tưỡng số phone vùng của Toronto, Canada. Thanks em, vậy càng vui, gần nhà anh ở BH, có dịp giao lưu với bác ấy.

Tin vệ tinh tình báo cho biết em trai gần có "đồ chơi" mới cho dàn HT của em, nhớ show hàng nhé! :))

tuanaiai

Active Member

Ui, anh trí gần có đồ chơi gì đây ta, nhớ show liền nha anh, cho nóng hổi. Kaka.

Bác chủ cho e hỏi tí , cái Case Thermaltake bác mua chỗ nào vậy? Giá cả luôn nhé bác, thx bác! Dàn của bác đơn giản mà tinh tế lắm

kiettuyet

Member

Em có một số thắc mắc, xin ace chỉ dạy cho.
Hiện tại em có những thứ sau:
1. TV LED Sony 3D Bravia dòng EX720 40 inch
2. ĐẦU ĐĨA BLURAY 3D LG BD660 [URL="http://www.nguyenkim.com/dau-dia-bluray-lg-bd660.html"]
3. Ampli Receiver Yamaha DSP-R995 5.1 [URL="http://thanhdientu.com/home/index.php?route=product/product&path=46_50&product_id=125"]
4. 1 cặp loa Sony SS D105 (đã xài suốt 18 năm qua ở nhà),
1 Cặp loa DENON SC-L30,
1 cặp loa JBL LX 300,
1 loa Center KLIPSCH SC-2,
1 loa Elac SUB 50 ESP
5. Ampli karaoke California digital 888A
6. 1 PC có cấu hình như sau:
chip AMD Athlon x2 6600+, mainboard AMD AM2+ hỗ trợ Sound onboard 7.1
RAM: Kingmax 2GB bus 800MHz x 2 cây
VGA card ATI Radeon EAH5570 1GB 128bit
2 HDD Seagate: 80GB (chứa win 7 Professional 64 bit), 1TB (chứa phim HD, nhạc lossless)
Nguồn: Cooler Master eXtreme Power 460W
7. Dây loa: Dây loa Monster cỡ dây 16 AWG: 25.000 đ/m
Dây kết nối: HDMI 1.3 Liton x 3 dây, dây truyền tín hiệu audio: dây AV Liton tráng bạc + jack hoa sen, jack 3.5 Liton, Cable Optical Liton (hàng cao cấp), Dây xanh bọc vải bóng loáng từ gốc đến ngọn dài : 1.5 m , full box hộp vàng x 3 sợi, dây Sub Monster Bass 300 MB300 SW, 3.6m 126005
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Với những thiết bị đó, em muốn kết nối 1 hệ thống giải trí để xem phim HD, chơi game 3D, nghe nhạc lossless, hat karaoke online nhưng em không biết phải lắp đặt ra sao để tối ưu hóa các thiết bị.
Hiện tại Dàn HD của e kết nối như sau:
Hình ảnh: Kết nối đầu LG Bluray vào TV 3D LED qua cổng HDMI
Âm thanh: từ đầu Bluray: đi 1 sợi Optical xuống Receiver Yamaha (cổng optical DVD/LD)
từ TV: đi 1 sợi Optical xuống Receiver (cổng optical TV/DBS)
từ Ampli Califonia (cổng jack hoa sen output lên Receiver (cổng hoa sen (VCR1)
từ Receiver ra loa: Font: 2 cặp loa Sony và Denon, Rear: 1 cặp JBL, Center: 1 loa KLIPSCH, Sub: 1 loa ELAC.
Những gì em biết chỉ có thế, vì vậy kính mong các ACE tốt bụng bỏ chút thời gian quý báu ra chỉ giúp em cách kết nối tất cả các thiết bị của em lại để có 1 dàn giải trí nho nhỏ tại nhà. Vì em vẫn chưa biết cách kết nối cái PC của em vào dàn HD kia như thế nào cho hợp lý và gọn.
Ngoài ra em có những thắc mắc như sau:
1. Nếu em chỉ kết nối 1 cổng HDMI 1.3 từ VGA Card của PC vào TV, em có thể truyền luôn cả tín hiệu Audio từ PC qua TV không? Vì em muốn từ TV trích xuất tín hiệu âm thanh xuống thẳng Receiver qua cổng Optical. Như vậy có tín hiệu Audio không hay chỉ truyền được hình ảnh, và nếu có thì tín hiệu vào có full được ko, có ra dc âm thanh nguyên bản như file gốc ko (vd: DTS hoac 5.1)???
2. Nếu em đầu tư 1 Creative Soundcard Blaster X-Fi Surround 5.1 thì có cần thiết không, và có làm dàn âm thanh hay hơn được ko? Và sẽ tuần tự kết nối như thế nào?
3. PC của em thường bị tắt máy do quá nóng, nếu em muốn tận dụng dàn PC của mình để làm thành 1 HTPC thì em phải xử lý nó ra sao?
4. Làm cách nào để tối ưu hóa phần âm thanh trong việc nghe nhạc, xem phim, chơi game, hát karaoke (tức là cách tinh chỉnh Receiver như thế nào là phù hợp nhất cho từng mục đích sử dụng)????????
5. Khi hát karaoke, có phần mềm nào hoặc chương trình nào có nhiều beats gốc hoặc MV sống động như của ca sĩ không, và làm sao để có thể vừa chỉnh trên monitor mà vừa có thể hát trên TV LED (vì ngó mỏi mắt lắm) một cách độc lập???
------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mục đích giải trí:
1. Xe phim Full HD, full 3D (hình ảnh, âm thanh sắc nét)
2. Nghe nhạc lossless hay CD gốc (có cần thêm thiết bị gì nữa không?)
3. Hát karaoke online (hơi chuyên nghiệp tí xíu ), cần đầu tư thêm những gì? mua ở đâu, giá cả?
4. Dễ dàng điều khiển, sử dụng từ xa mà không phải xài đến chuột hay bàn phím.
5. Chơi Games 3D hay có cấu hình cao được không? VD??
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Vô cùng biết ơn các ACE đã đọc bài.....
Rất mong nhận được sự giúp đỡ tận tình, cặn kẽ vì kiến thức của em trong lĩnh vực này quá eo hẹp.
Chúc các ACE 1 ngày tốt lành và may mắn!!!!

minhjp

Well-Known Member

Ui, anh trí gần có đồ chơi gì đây ta, nhớ show liền nha anh, cho nóng hổi. Kaka.
:) Có show cho anh em chém ah.

Nhìn ngon thật, setup cũng đẹp ;)

Thanks bác ghé chơi , Chúc bác vui :)

Bác chủ cho e hỏi tí , cái Case Thermaltake bác mua chỗ nào vậy? Giá cả luôn nhé bác, thx bác! Dàn của bác đơn giản mà tinh tế lắm

Thanks bác ghé chơi
Giá e mua cái đó đầu năm 2012 là 2,9tr đó Bác
Em nó bán ở đây nè bác

PHÒNG KINH DOANH SAO BIỂN
Tel/Fax.: 08.38624741/ 38624744
Web.: Starfish.com.vn

bebinhtien

phòng của bạn nhìn thấy cũng pro đó, ko tệ đâu hihi... phòng của mình cũng tương đương như của bạn (lớn hơn 1 chút thôi), nhưng mình chưa làm gì cả (vì chưa có thời gian nhiều và cũng đang trong thời gian tham khảo mà...), sau đó sẽ thăm dò ý kiến của ace pro trong đây hihi .... chúc mừng bạn :)

minhjp

Well-Known Member

phòng của bạn nhìn thấy cũng pro đó, ko tệ đâu hihi... phòng của mình cũng tương đương như của bạn (lớn hơn 1 chút thôi), nhưng mình chưa làm gì cả (vì chưa có thời gian nhiều và cũng đang trong thời gian tham khảo mà...), sau đó sẽ thăm dò ý kiến của ace pro trong đây hihi .... chúc mừng bạn :)

Thanks bác ghé chơi :)

minhjp

Well-Known Member

Em có một số thắc mắc, xin ace chỉ dạy cho.
Hiện tại em có những thứ sau:

6. 1 PC có cấu hình như sau:
chip AMD Athlon x2 6600+, mainboard AMD AM2+ hỗ trợ Sound onboard 7.1

Hiện tại Dàn HD của e kết nối như sau:
Hình ảnh: Kết nối đầu LG Bluray vào TV 3D LED qua cổng HDMI
Âm thanh: từ đầu Bluray: đi 1 sợi Optical xuống Receiver Yamaha (cổng optical DVD/LD)
từ TV: đi 1 sợi Optical xuống Receiver (cổng optical TV/DBS)
từ Ampli Califonia (cổng jack hoa sen output lên Receiver (cổng hoa sen (VCR1)
từ Receiver ra loa: Font: 2 cặp loa Sony và Denon, Rear: 1 cặp JBL, Center: 1 loa KLIPSCH, Sub: 1 loa ELAC.
Những gì em biết chỉ có thế, vì vậy kính mong các ACE tốt bụng bỏ chút thời gian quý báu ra chỉ giúp em cách kết nối tất cả các thiết bị của em lại để có 1 dàn giải trí nho nhỏ tại nhà. Vì em vẫn chưa biết cách kết nối cái PC của em vào dàn HD kia như thế nào cho hợp lý và gọn.

Ngoài ra em có những thắc mắc như sau:
1. Nếu em chỉ kết nối 1 cổng HDMI 1.3 từ VGA Card của PC vào TV, em có thể truyền luôn cả tín hiệu Audio từ PC qua TV không? Vì em muốn từ TV trích xuất tín hiệu âm thanh xuống thẳng Receiver qua cổng Optical. Như vậy có tín hiệu Audio không hay chỉ truyền được hình ảnh, và nếu có thì tín hiệu vào có full được ko, có ra dc âm thanh nguyên bản như file gốc ko (vd: DTS hoac 5.1)???

2. Nếu em đầu tư 1 Creative Soundcard Blaster X-Fi Surround 5.1 thì có cần thiết không, và có làm dàn âm thanh hay hơn được ko? Và sẽ tuần tự kết nối như thế nào?

3. PC của em thường bị tắt máy do quá nóng, nếu em muốn tận dụng dàn PC của mình để làm thành 1 HTPC thì em phải xử lý nó ra sao?

1/ HOK CÓ NGUYÊN BẢN NỮA VÌ QUA TIVI NÓ CÒN 2 KÊNH ÀH

2/ KHỎI LUN BÁC , NÊU MUỐN TIẾT KIỆM VÀ XÀI TẠM THÌ CHƠI NHƯ VẦY
BÁC MUA CỌNG COAXIAL HAY OPTICAL , OUT TỪ MAIN CỦA PC QUA YAMAHA LÀ OK HẾT ( hỗ trợ Sound onboard 7.1 theo bác nói )

KHI ĐÓ HÌNH SẼ TỪ VGA LÊN TIVI , TIẾNG TỪ MAIN CỦA PC QUA YAMAHA THÌ SẼ LÀ 5.1 LUÔN THEO Ý CỦA BÁC
VÌ CON YAMAHA HOK CÓ HDMI NÊN HOK XÀI TỪ VGA QUA AVR LEN TIVI ĐƯỢC

3/CÁI NÀY BÁC GẮN QUẠT NỮA LÀ OK MÀ : LỌAI 9, 12 INCH HOẶC NGUỒN QUÁ TẢI ( mà nguồn bác dư rồi ) hoặc virus, hoặc Win lỗi

EM bít nhiu chỉ bác nhiu ha ! :)

tran tuan vu

PHÒNG CỦA BÁC RỘNG QUÁ, PHÙ HỢP W MÁY CHIẾU HƠN, NẾU PHÒNG NHỎ TIVI 64" CỦA BÁC LÀ NO.1 ;)

coldblooded

sao cái vỏ case bác không làm cái vỏ HTPC trông đẹp hơn nhiều

tuanvhv

Member

Bác Nghĩa nói đúng đấy bác ạ.

Sub thông thường được chia làm 2 loại chính. Sub hơi (passive subwoofer - cần amp/power công xuất riêng để đánh) và sub điện (active subwoofer - được tích hợp amp/power công xuất). Cái này dễ phân biệt lắm bác ạ. Cứ em nào không có lỗ cắm điện nguồn thì là sub hơi. Còn em nào có lỗ để cắm điện nguồn thì chắc chắn là sub điện :))
Trong mỗi loại sub (hơi hoặc điện) đều có nhiều kiểu thiết kế khác nhau như thùng kín (không có lỗ thông hơi) thùng hở (bass reflex), sub đánh xuống (down firing) sub đánh ngang (front firing).

Cái B&W ASW608 mà bác đề cập ở trên đã được trang bị mạch công suất class D 200W nên đơn giản nhất, bác chỉ cần kết nối đường sub pre out từ receiver tới line in của sub là tèn tén ten :D
Ngoài ra cái 608 nói riêng và dòng Sub 600 series nói chung còn một tính năng khá hay là dùng nó như 1 driver bass thông thường hỗ trợ cho ta khi chơi nhạc 2 kênh được kết nối thông qua cổng speaker input.
Bác nói rõ hộ Em cái dòng đỏ này với, mình đang loay hoay không biết đấu Sub vào bộ 2 kênh như thế nào? Bộ của Mình pre+pow rotel 1580+1582 font B&W 683 và Sub SW610 đầu phát Dune dou. thanks

Bên trên