Bộ khuếch đại sóng truyền hình (amplifier CATV, booster)

Metnghi

Em chào các bác HD Việt nam.
Các bác cho em hỏi cái, nhà em ở chung cư nên tín hiệu cáp yếu quá, em vác con Sony dòng S về nó báo mức tín hiệu có 5% . Nghiên cứu một hồi em ra Nhật tảo mua cái cục booster của tàu khựa, sóng lên được 25% và dùng lâu cảm giác bất ổn. Sau đành mua cục Booster của PowerTech độ lợi 20 Db, các kênh xem tạm ổn nhưng cao nhất mới đạt 50% (chưa lên mức màu xanh), một số kênh còn muỗi lắm nhưng cũng hơn cái CRT JVC nhà em.
Vậy nếu em mua loại khuếch đại có độ lợi lớn hơn (30-40 db) thì cái LCD nhà em nó có bị sao không các bác, sợ sóng mạnh quá nó cháy cái gì đấy thì lại phải nhịn cơm mấy tháng ~X(
Thanks các bác !

duongbaba

Active Member
Ðề: Bộ khuếch đại sóng truyền hình (amplifier CATV, booster)

Từ 5% lên 50% bác còn muốn gì nữa nào?
Thử nghiệm nè: Bác mua 3 cái PowerTech về mắc nối tiếp, tức là đầu ra cái này thì lại chui vào đầu vào cái kia. Thế là bác kích lên được 150% !

Thử nghiệm xong lên đây cho ý kiến nhé. Cứ yên tâm kg bị cháy đâu, nó khuếch đại tín hiệu analog chứ kg phải hiệu điện thế đâu mà lo :)

letuanzzz

Member

Cái này là anh thử chưa vậy hay là mới nghĩ ra ??? Thấy hay hay

Metnghi

Em từng thử nối tiếp với cái cục của tàu khựa 40 ngàn rồi, không ăn thua đâu vì 2 cái xe máy không thể chạy nhanh hơn 1 cái. Để chiều nay em đi mua cục Pacific lợi 30-40 db về chơi, có gì sẽ báo anh em kết quả.
à, em cảm thấy mấy thằng Bravia cần mức sóng cực khỏe mới OK, bằng chứng là nhiều ý kiến cho rằng Sony dòng W xem TV tại cửa hàng không nét bằng Pana hoặc Samsung, tức là vì Sony nét hơn nên với mức sóng yếu nó nhiễu cao hơn.

anpnt

Member

Tình trạng y như mình, cũng đang dùng cái Sony S 32', mức tín hiệu của SCTV vừa qua mức đỏ (thanh hiển thị), chán ..

Tui cũng mua một cục đẩy gì đó, trước dùng với cái WEGA 21', thấy cũng không hiệu nghiệm lắm.

Thằng bạn trước làm trong SCTV nói có thể "nhờ" nhân viên cáp xuống "gain" tín hiệu trong các box chia bên ngoài cột điện.

Các bác thấy sao ?? Các bác nào có dùng qua "cục đẩy" gì đó post hình cho anh em tham khảo với ..

Tks so much,

Chỉnh sửa lần cuối:

vantai71

Mình thử sử dụng nhiều bộ khuyếch đại nhưng không có kết quả tốt mà còn tốn tiền nữa . Lỗi chính ở đây theo mình nghĩ là chất lượng sóng của nhà cung cấp dịch vụ là chính . Cũng như Bác MetNghi đã nói thì mình xin đính chính thêm một chiếc xe tốt mà ta dùng nguyên liệu không tốt thì làm sao xe chạy tốt được . Vài lời gởi đến các Bác đừng tốn tiền cho những bộ tăng sóng như mình . Có gì sai xin các Bác chỉ giáo, đây là kinh nghiệm mình đã từng mắc phải . Thân Chào .

tieuthieugia

Well-Known Member

thật ra k biết phải nói sao vì tui có dùng cục seekbest cho HTVC nhưng chất lượng k thay đổi chì có tốn tiền và mất công thôi

duongbaba

Active Member

Lát tối về tớ chụp hình cái booster ở nhà cho các bro chiêm ngưỡng. Chỉ có 1 đầu vào 1 đầu ra. Cắm vào bộ chia nối tùm lum ra 10 cái TV coi vẫn rõ như thường. Giá 300k mua tại NTMK khu bán anten. BH 1 năm :)

duongbaba

Active Member

Em từng thử nối tiếp với cái cục của tàu khựa 40 ngàn rồi, không ăn thua đâu vì 2 cái xe máy không thể chạy nhanh hơn 1 cái. Để chiều nay em đi mua cục Pacific lợi 30-40 db về chơi, có gì sẽ báo anh em kết quả.
à, em cảm thấy mấy thằng Bravia cần mức sóng cực khỏe mới OK, bằng chứng là nhiều ý kiến cho rằng Sony dòng W xem TV tại cửa hàng không nét bằng Pana hoặc Samsung, tức là vì Sony nét hơn nên với mức sóng yếu nó nhiễu cao hơn.

Các cục dưới 300k kg nên mua chỉ tổ phí tiền. Đây là lời khuyên thành thực của người đã từng đóng học phí rất nhiều :(

Metnghi

Em vừa thử cục Winersat giá 950 ngàn độ lợi 40db, kết quả thật đáng buồn, thua cả cái cục PowerTech DA-20 giá 300 ngàn.Để mai em làm quả Pacific 8640 nữa cho nó đủ công trình nghiên cứu.
nhà em xài của HTVC, tuần trước kêu tụi nó lắp Settopbox xem thử kỹ thuật số nhưng chỉ lên được 16/32 kênh (tín hiệu yếu) nên đành dùng cáp analog.
chắc còn cách cuối cùng là nhờ mấy chú thợ của HTVC về uống bia $-)

letuanzzz

Member

tui đang xài cục này thấy ok lắm

duongbaba

Active Member

cái cục Pacific của bác letuanzzz nhìn hoành tráng quá nhỉ? Giá chắc trên dưới 1tr?
Tớ đang xài cái này, gia đình nội ngoại 2 bên và cả hàng xóm câu ké nữa, đều rất hài lòng. Giá 300k vừa túi tiền.

letuanzzz

Member

cục powertech lúc truoc cũng lấy về thử nhưng ko hieu qua lắm hay tại ko biết chỉnh ko biết nữa .Cái Pacific thấy mấy khách sạn hay xài nên mua đại , thấy cũng dc

Metnghi

Em đang xài cục powertech như bác DuongBaBa có, giá 300 ngàn ở Nhật tảo, thế mà hay hơn cục WINNERSAT.
Nhưng có bác nào buff cho tv LCD không?

duongbaba

Active Member

Em đang xài cục powertech như bác DuongBaBa có, giá 300 ngàn ở Nhật tảo, thế mà hay hơn cục WINNERSAT.
Nhưng có bác nào buff cho tv LCD không?

Chí phải, chí phải :D
Tớ xài nhiều thứ bị bí quá, hôm đó vô tình thấy cục PowerTech vừa ngầu vừa nặng trịch nên xúc đại. Ai ngờ hơn cả mong đợi. Xem plasma 42" rõ như DVD nè:

letuanzzz

Member

chia ra mấy TV vậy ?? nhà tui xài SCTV chia ra 5 TV ,cũng có hột , kênh có kênh ko ,đã vậy còn xài net nữa chứ .Noi chung may kenh football rõ là ok

duongbaba

Active Member

Chia 5 cái TV. Mấy kênh nước ngoài đặc biệt rõ nét, nhất là Cartoon Network và Disney House. Kênh trong nước chỉ có HTV7 và 9 là đẹp, hàng VN đúng là cùi bắp :(

vantai71

Tất cả những thiết bị trên mình cũng thử hết rồi . Không mang lại kết quả tốt, Thật sự theo mình đã tốn nhiều tiền và công sức cho cái vụ này rồi . Nhưng thôi đó là cảm nhận của mõi người . Chút vui .

Metnghi

Bác vantai71 : sóng yếu mới kích, sóng đủ rồi không cần

một số kinh nghiệm thực tế :
muỗi nhỏ, hình mờ = sóng yếu =>mua PowerTech
muỗi to, đậm, hình nhòe = sóng quá mạnh =>bán Powertech
Các vạch chớp sáng ngang dọc = chạm múi nối=>thuê thợ làm lại dây
hai hình = sóng đôi (thường bị ở anten trời) => đăng ký truyền hình cáp
hình rõ nhưng có các vân mờ ngang dọc hoặc cong chữ S : nhiễu sóng radio hoặc nhiễu điện từ => thay dịch vụ cáp khác hoặc ...mua chảo
.....
chúc bác mau hết đau mắt!

anpnt

Member

Mình hỏi thêm một kinh nghiệm nữa, nếu mua PowerTech, nhà mình chia 4 TV, nếu vậy mình nên gắn ở đầu nguồn chia hay chỉ gắn ở đầu cuối gần TV LCD thôi ??

Cách nào có tác dụng hơn, vì mình chỉ muốn nó khuếch đại cho LCD mà thôi ?

Bên trên