Bộ nhớ hệ thống dòng tivi LG LA6200...

kin9games

Member
như tiêu đề mình có một thắc mắc liên quan đến vấn đề bộ nhớ hệ thống trong tivi LG LA6200. model này bộ nhớ hệ thống của nó có tất cả 4gb trong đó hơn 2gb dùng để cài hdh rồi còn 1,5gb để chúng ta cài thêm chương trình trên store của LG về. Từ lúc mua về mình luôn có thắc mắc không biết LG có cho tăng bộ nhớ hệ thống này lên để ta có thể cài thêm chương trình "kiểu như các điện thoại androi bộ nhớ của chúng thường 16gb 32gb và cho hỗ trợ thẻ nhớ ngoài để tăng bộ nhớ để cài app" thì ở tivi ta có thể tăng thêm bộ nhớ để cài app bằng cách cắm thêm usb vào nhưng chưa hiểu làm như thế nào.
-> Hôm nay ra siêu thị chơi thì thấy nhân viên ở đó làm được và họ cài mọi chương trình game vào bộ nhớ usb gắn ngoài. và có thể lấy cái usb đó mang đi tất cả các tivi khác để sử dụng game đó chơi như bình thường. như sau:

vậy khi họ cắm usb vào thì trong bộ nhớ hệ thống, ngoài bộ nhớ hệ thống của tivi thì sẽ xuất hiện thêm dung lượng bộ nhớ của usb bên cạnh như hình bên trên. mình có hỏi nhân viên làm thế nào thì họ bảo cứ cắm usb vào bình thường thì tự nó nhận. Mình về làm thử tivi nhà mình thì ko thấy nó hiện. Mặc dù vào input thì vẫn báo có usb vẫn xem phim nghe nhạc bằng file lưu trong usb bình thường. mang usb của mình ra siêu thị cắm đúng cái tivi của nhân viên thì usb của mình không hiện. mặc dù usb của nhân viên siêu thị vẫn hiện bình thường.
p/s: mình đang nghĩ đến vấn đề có thể do định dạng usb của mình chưa đúng. nên up lên diễn đàn để ae trong diễn đàn bàn bạc và thảo luận. hoặc ai biết có thể chia sẻ cho ae. thank!

-> Sau nhiều ngày thảo luận ae trong diễn đàn cuối cùng tin vui cho ae sử dụng dòng LA của LG cũng đã đến nhờ bác @dynamic503 đã cho câu trả lời thỏa đáng, đề nghị ae like nhiệt tình cho bác ý và cho page này lên top :))

đơn giản thôi các bác à. các bác cần có 1 cái usb hay cái ổ cứng mấy Gb cũng được. ( của mình USb 4Gb)
đăng ký 1 cái tài khoản Lg để vào được kho LG smart world trên Tivi.
chọn cái game nặng Spyder man (người nhện) hơn 1Gb ấy. chọn cài đặt.
máy sẽ hỏi là cài vào thiết bị nào? các bác chọn cái Usb của các bác. nó bắt format. thế là xong!
chúc các bác thành công!

Chỉnh sửa lần cuối:

fbbk

Member
Ðề: Bộ nhớ hệ thống dòng tivi LG LA6200...

Bạn thử hỏi xem USB của siêu thị dùng loại file hệ thống gì? NTFS hay FAT...?

kin9games

Member
Re: Ðề: Bộ nhớ hệ thống dòng tivi LG LA6200...

Bạn thử hỏi xem USB của siêu thị dùng loại file hệ thống gì? NTFS hay FAT...?

usb của họ cũng để chế độ fat32. theo mình nghĩ chắc usb phải dùng 1 phần mềm nào đó để fomat thì tivi mới hiểu được. mà trên diễn đàn nhiều ae dùng dòng LA lắm mà sao ko thấy ai cm nhỉ.

kook123

Bạn phải dùng tivi format ổ cứng/usb thì lúc đó mới làm như kiểu đó được.

Bạn cắm USB vào TV rồi vào mục ghi lại chương trình TV ấy nó sẽ bắt bạn format theo định dạng của nó. Bạn ok là xong.

kin9games

Member

Bạn cắm USB vào TV rồi vào mục ghi lại chương trình TV ấy nó sẽ bắt bạn format theo định dạng của nó. Bạn ok là xong.

bác có thể nói rõ cho em lần lượt các bước vào từ đâu đến đâu để hiện cái fomat đó không. em vào Time Machine II thì nó chỉ có hiện ấn ghi chương trình tivi thôi nó lưu thẳng vào bộ nhớ tivi có hiện fomat đâu

kin9games

Member
em vào Time Machine II -> cài đặt -> sao cái phần khởi chạy USB nó không sáng lên để em chọn vào đó nhỉ. mặc dù đã làm đúng theo hướng dẫn của LG.

Manuke

Bác cắm USB vào công 1 (HDD in) đó, tồi chọn ghi ra ổ cứng, ti vi nó sẽ hỏi bác có fomat không đó.
Trước mới lấy tivi về test thử phim trên ổ, không để ý fomat mất hết dữ liệu cái ổ 2Tb

kook123

Bác cắm USB vào công 1 (HDD in) đó, tồi chọn ghi ra ổ cứng, ti vi nó sẽ hỏi bác có fomat không đó.
Trước mới lấy tivi về test thử phim trên ổ, không để ý fomat mất hết dữ liệu cái ổ 2Tb

Xin chia buồn với bác. Lúc đầu mình cứ tưởng phải format theo chuẩn tivi thì mới coi phim bằng ổ cứng qua usb được, hóa ra đó là hiểu sai. Chỉ format theo chuẩn tivi nếu có yêu cầu như bác chủ mà thôi, còn lại là chiến vô tư :D

trungno01

Có bác nào thử USB thành công chưa nhỉ. Sao mình cứ cắm HDD thì nó cho "khởi chạy". Còn USB hoặc đầu đọc thẻ thì chức năng "khởi chạy USB" nó bị mờ đi mặc dù mình thử khoảng 10 cái rồi và cũng đã format đủ các định dạng rồi. :((

tat100

Member

Có bác nào thử USB thành công chưa nhỉ. Sao mình cứ cắm HDD thì nó cho "khởi chạy". Còn USB hoặc đầu đọc thẻ thì chức năng "khởi chạy USB" nó bị mờ đi mặc dù mình thử khoảng 10 cái rồi và cũng đã format đủ các định dạng rồi. :((

Mình cũng bị như Bác vậy.Đang đợi các cao thủ giúp với!!!

kin9games

Member

em cắm vào ổ đó rồi. nếu cắm bằng ổ cứng thì nó cho fomat còn nếu cắm bằng usb thì cái chức năng "khởi chạy usb" nó bị mờ lúc đầu em nghĩ là chắc tivi chỉ hỗ trợ ổ cứng thôi còn usb thì không, sau nhớ lại thì cái chị nhân viên siêu thị cũng dùng usb chứ không phải ổ cứng

---------- Post added 15-02-2014 at 20:55 ----------

Xin chia buồn với bác. Lúc đầu mình cứ tưởng phải format theo chuẩn tivi thì mới coi phim bằng ổ cứng qua usb được, hóa ra đó là hiểu sai. Chỉ format theo chuẩn tivi nếu có yêu cầu như bác chủ mà thôi, còn lại là chiến vô tư :D

bác có fomat được bằng cách cắm usb không. hay bác fomat bằng ổ cứng

bangnvbka

Member

Ti vi nhà mình cắm hdd cũng chạy.cắm 1 usb 8g cũng chạy

kijin59

Member

mún xài time machine hay format hdd theo định dạng tv thì phải là hdd trên 40gb nhé bạn. nó mới hiện cái dòng format đang bị mờ đó lên. và khuyên lun là mình cũng tính cắm vào để lưu xong đỗ file ra máy tính. nhưng cắm thế éo nào vào máy tính nó ko nhận cái hdd đó vì lg đã định dạng cái cm gì đó roài.

mà hdd với usb đều là stogare phân biệt hdd hay usb làm gì. chỉ cần trên 40gb là nó format tuốt

kin9games

Member

mún xài time machine hay format hdd theo định dạng tv thì phải là hdd trên 40gb nhé bạn. nó mới hiện cái dòng format đang bị mờ đó lên. và khuyên lun là mình cũng tính cắm vào để lưu xong đỗ file ra máy tính. nhưng cắm thế éo nào vào máy tính nó ko nhận cái hdd đó vì lg đã định dạng cái cm gì đó roài.

mà hdd với usb đều là stogare phân biệt hdd hay usb làm gì. chỉ cần trên 40gb là nó format tuốt
thế bác chưa nhìn ảnh của em chụp tivi siêu thị rồi. usb của nhân viên đó có 4gb thôi @@

kin9games

Member

tivi thì format chuẩn nào nó cũng nhận để coi phim dc hết.chỉ cài đặt HDH hay cài app thì mới phải theo chuẩn của nó thôi

thì em đang cần để cài game mà. còn việc xem phim qua HDD hay USB thì quá rõ rồi. mỗi tội không biết làm cách nào để fomat cái usb theo định dạng của tivi, còn HDD thì lại được

---------- Post added 17-02-2014 at 16:46 ----------

Ti vi nhà mình cắm hdd cũng chạy.cắm 1 usb 8g cũng chạy
chạy là chạy gì hả bác. chạy để xem phim ở phần input hay chạy là ghi chương trình tivi vào usb được. tiện thể bác cho biết usb của bác loại gì

Bên trên