Bộ xử lý âm thanh ESS Sabre32 là gì

justbenice

Moderator
Khác biệt về màu sắc và hình ảnh chắc do các hãng khác đều sử dụng những chip xử lý hình ảnh có sẵn, còn riêng Oppo nó tự thiết kế chip rồi đặt thằng mediatek làm.

thanhyk

Well-Known Member
Ban hoi qua cuc doan khi binh luan ve 1 san pham, khi ban so sanh no hon con kia den 100 lan la minh chua thay thuyet phuc..... (Với giá con Dune Dou 4K hiện tại thì con oppo 203 ngon hơn gấp trăm lần.)
Nếu so sánh về giá thì mình đồng ý với bạn, oppo uhd-203 chỉ xứng đáng gấp 3 lần Dune Duo 4k thui, kô gấp 100 lần được.

thanhyk

Well-Known Member
Theo suy nghĩ của mình oppo dòng D có thể tạo hiệu quả hình ảnh rất tốt. Xem trên amazon và ebay thấy giá dòng D 'khá căng' nhưng hình như ngưng sản xuất. Về âm thanh mình nghĩ đã có khay CD thì nên 'phang' oppo 205, mình nghĩ riêng về tính năng đầu cdp thì nó có giá trị nhất định rùi. Oppo 203 phù hợp chỉ hình ảnh thui. Giá mà oppo 203 'bỏ quách' cái khay cd để giảm giá thì chắc chẳng có cái dune duo 4k trên đời...

justbenice

Moderator
Theo suy nghĩ của mình oppo dòng D có thể tạo hiệu quả hình ảnh rất tốt. Xem trên amazon và ebay thấy giá dòng D 'khá căng' nhưng hình như ngưng sản xuất. Về âm thanh mình nghĩ đã có khay CD thì nên 'phang' oppo 205, mình nghĩ riêng về tính năng đầu cdp thì nó có giá trị nhất định rùi. Oppo 203 phù hợp chỉ hình ảnh thui. Giá mà oppo 203 'bỏ quách' cái khay cd để giảm giá thì chắc chẳng có cái dune duo 4k trên đời...
Nó có khay CD mà giá nó còn rẻ hơn con dune duo 4k 2-3triệu ý.
Nghe đồn bác đem 105 vô phòng ngủ nghe nhạc hả? Sang chảnh quá. hehe

thanhyk

Well-Known Member
Nói về Dune thì chắc chẳng ai chê kém, nổi tiếng 1 thời và do dẫn đầu lúc mới có hdp. Tuy nhiên kô có nghĩa nó dẫn đầu mãi mãi và hiện tại có nhiều hãng qua mặt cả về thương hiệu lẫn doanh số (cần hiểu là trên thế giới chứ đừng nói VN rồi bảo 'bánh Tét' VN bán chạy nhất nhé). Giờ chỉ cần Dune ra sản phẩm 'chất' hơn oppo mà giá ngang ngửa là 'quất' chẳng cần 'tranh luận'.

thanhyk

Well-Known Member
Nó có khay CD mà giá nó còn rẻ hơn con dune duo 4k 2-3triệu ý.
Nghe đồn bác đem 105 vô phòng ngủ nghe nhạc hả? Sang chảnh quá. hehe
Thì 'tại bác', 105D thay nó rùi cho phòng xem phim. Phòng ngủ có tivi và dàn 2 kênh nên để 105 thay cdp.

dangthanhthe

Well-Known Member
Giờ em mới đọc Topic này khi đang xem cái firm mới của Oppo. Em chưa có điều kiện thử đến OPPO 205D nhưng sau 1 tháng đi test lòng vòng các kiểu, em quyết định OPPO 203 luôn. Lý do em chọn cũng là kết nhất phần âm thanh của nó. Phần hình ảnh em cảm nhận kém nên chắc phải dùng vài tháng nữa.

Đúng là so sánh gấp bao nhiêu lần thì khó nói nhưng trong khung giá 15 triệu, POP A500po và Dune Dou 4K ko có cửa so với nó.

dangthanhthe

Well-Known Member
Em ko biết cái đó bác ạ. Thấy Dune luôn kèm theo cái "mắt" IR để gắn thêm cho điều khiển còn 203 thì ko thấy.

skullz

Member
Bác justbenice cho em hỏi là con 203 đọc được SACD.ISO chưa nhỉ?
Em đang tính mua 203 thay cho con A410, chắc ổn bác nhỉ?

Ngoài ra, nó có USB DAC không? Em đang nghe SACD.ISO trên Audivanar, nối USB vào Marantz PM7005 có tích hợp USB DAC luôn. Nghe cũng ổn, mỗi tội phải bật máy tính lên, đôi lúc thấy hơi phiền phức.

các bài viết trong thớt hdplayer này "chết" lâu rồi, ngoại trừ mấy topic của Oppo vẫn còn nhìu hứng thú cho người đọc.

Lan man vậy thôi, người dùng đọc các comment ở trên đều tự nhận thấy ai đúng ai sai mà. Ngoại trừ cái phim xì trum mới leak được bản chuẩn ra thì mấy cái phim giả cầy 4K thì làm sao coi đẹp được, canh chỉnh không đúng coi còn xấu hơn bluray.

Đúng là nhiều phim upscale lên 4K xem thấy màu sắc chán ngắt thật. Sẵn vụ nói về việc xử lý âm thanh của Dune Duo 4K và Oppo 203 thì mình có chút thiển ý thế này.

Nếu để nghe nhạc, mình sẽ chọn Oppo, đơn giản là vì Oppo thiết kế mạch riêng dùng cho 2 kênh, và quan trọng là không thấy cái quạt nào. Vụ gắn quạt trong các thiết bị xử lý âm thanh thì rất nhiều cao nhân đã bàn tới, riêng mình cũng đã trãi nghiệm qua trên chính bộ dàn ở nhà. Bác Dune nhà ta chơi hẳn 1 cái quạt màu nhìn đẹp phết, dây nhợ xanh đỏ tím vàng đủ cả, chưa kể thiết kế mạch nhìn không thể so được với Oppo, hehe. Một thiết bị âm thanh nếu không xử lý nhiễu (nguồn điện), rung (cơ học) tốt thì khó mà phát huy hết khả năng của nó (mình nói vậy là vì khi xử lý tốt những khoản này không có nghĩa là làm cho thiết bị đó hay hơn hẵn mà đơn giản là làm cho nó tối ưu hơn).

Lan man theo bác Âu tí cho vui, vì hiện tại chưa đủ tiền để rước mấy em này về, và cũng chưa có điều kiện để trãi nghiệm thực tế thế nào. Nhưng nếu có điều kiện thì sẽ rón rén vác luôn em 205 cho máu, khi đó có thể cho em Music PC vào viện dưỡng lão, tinh gọn biên chế.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Các bác bóng bàn ghê quá. Tôi giờ cải lùi, xem phim online qua Kodi trên Pc. Căn bản là đến khuya mới xem được phim, phải mở volume nhỏ hiệu ứng chả ra sao cả. Lúc đấy xem phim phát tiếng ra bộ stereo lại hay hơn. Mà phim online cập nhật nhanh. Chẳng hạn phim Xác ướp của Tom Cruise, online có bản 720p từ lâu còn Bluray mãi chả có.

Bên trên