Bom tấn đã nổ, một trào lưu mới sẽ bắt đầu

haidn

Member

Đây là tác phẩm đầu tiên trong dự án làm thuyết minh(TM) phim của HDVNbits, với mong muốn đem lại sự thuận tiện và cảm giác thoải mái cho các thành viên cũng như gia đình bạn khi thưởng thức phim HD.

Hiện nay giới chơi HD khi xem phim thường bị gặp 2 tình trạng

-Xem phim với phụ đề thường khiến mình quá chú tâm vào nó mà bỏ qua những cảnh quay đẹp, những diễn biến nhanh cũng như diễn xuất của nhân vật.

-Xem phim với TM lấy từ DVD thì chất lượng audio tệ, âm thanh stereo mất hẳn những kênh hiệu ứng. Một số người lấy âm thanh TM từ DVD gắn vào audio 5.1 của phim nhưng do chất lượng audio từ DVD đã thấp (thường là mp3 bitrate thấp) dẫn đến âm thanh bị vỡ, có tạp âm...

Từ đó mình mới nảy ra ý định tự thu âm bằng dụng cụ chuyên dụng,thuê người đọc TM và chỉ lấy tiếng người đó (ko hòa lẫn bất cứ âm thanh nào), sau đó mix thẳng vào audio gốc của Blu-ray (TrueHD, LPCM, DTS-HD MA) và giữ nguyên cách kênh hiệu ứng của audio gốc . Kết quả thật sự rất tốt :D

Với Megamind blu-ray, tất cả 7 kênh Left, Right, SurroundLeft, SurroundRight, BackLeft, BackRight, LFE đều cho ra chất lượng 100% như bản gốc còn kênh Center vừa có tiếng Nhân vật nói vừa có tiếng của người TM. Khi xem hết toàn bộ phim cho cảm giác rất thoải mái, đôi mắt ko còn chăm chăm nhìn vào phụ đề phía dưới màn hình nữa :D

Đây là sản phẩm được thực hiện bởi member HDVNbits 100%. Xin gởi lời cảm ơn đến

-Bé Cy vì tinh thần làm việc rất tốt, dù đang bệnh nhưng giọng đọc vẫn rất truyền cảm
-Anh Mr.Bo đã cho mượn các thiết bị thu âm chuyên dụng
-Anh havefun đã cho phép em biến phòng cá nhân thành phòng thu tại gia :D
-Anh vuvantruong đã tư vấn và cho mượn dàn để test
-Các anh chị em staff HDVNbits đã ủng hộ dự án này

Một số hình ảnh khi review:

Các bạn có thể thưởng thức tại đây:

Blu-ray : HDVNBits :: Log in
mHD: All.HDVNbits.Org :: Megamind 2010 VIE mHD BluRay x264-EPiK - Phim Bo|phim hd|download|torrent|P2P|BitTorrent|Download|Movie

Sẽ update bản 720p, 1080p và 3D cho bà con sớm :D

Sản phẩm đầu tay nên bà con có gì ném đá nhẹ tay, để tụi mình còn có động lực làm tiếp :D.

Hiện tại tiền thuê người Thuyết Minh SK phải lấy tiền donate của HDVNbits trả, do đó nếu mọi người yêu thích các sản phẩm TM chất lượng cao này thì hãy donate ủng hộ HDVNbits nhé :D. Bạn nào có chất giọng tốt, phát âm tiếng Anh chuẩn (chỉ cần đọc tên nhân vật và tên địa danh) và có hứng thú với dự án này thì hãy liên lạc với mình ;)

Trích nguồn: HDVNbits

kunfupada

Ðề: Bom tấn đã nổ, một trào lưu mới sẽ bắt đầu

vừa down về xong, giọng thuyết minh nghe rất khó chịu

kieu chinh

Để cóp về ủng hộ bác chủ!

arionred

Member

vừa down về xong, giọng thuyết minh nghe rất khó chịu

Rất không vui vì phải nói điều này cho sản phẩm đầu tay của HDVN: Mình cũng không thích giọng đọc đó tý nào cả (giọng hơi "nhựa" và gắt)

cong_chua_tuyet

oái,kể từ khi xem phim phụ đề em không bao giờ xem phim có thuyết minh,nghe bằng tiếng nhân vật trong phim(thường là do âm thanh thực của dv đóng thể hiện) sẽ cho mình nhiều cảm xúc hơn

nta139

Member

thêm 1 lựa chọn :)
không phải ai cũng thích đọc phụ đề và có thể đọc được phụ đề !!!! (các cụ, các bé...)
không phải lúc nào cũng có thể dán mắt vào tv để đọc chữ !!!!!

nhiều pác không thích cũng phải: vì nước ta 3-4 vùng miền, mỗi vùng miền lại có giọng khác nhau; như cá nhân mình lại thấy giọng miền Bắc lại nghe không lọt tai :)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình thấy nhóm bạn làm thuyết minh cho phim bluray đã phải tự trang trải chi phí để mang đến cho cộng đồng 1 lựa chọn thưởng thức. Có thể mọi người đón nhận sự việc này có khen chê nhưng mình rất cảm kích tinh thần vì mọi người của nhóm. Thử hỏi có mấy ai sẵn lòng bỏ công sức và tiền bạc vì cộng đồng như vậy?

Mình nghĩ nếu các bạn không thích sản phẩm của nhóm làm thuyết minh, các bạn cũng không nên chê bai thẳng thừng như vậy, có nhiều cách góp ý tế nhị và mang tính xây dựng.

NhuQuynhCF

Muốn nghe hay chắc phải mướn diễn viên LT chuyên nghiệp thôi, nhưng chắc không đủ kinh phí.

thanhdh87

Member

các bạn phát biểu nghe thật khó chịu. đặt các bạn vào hoàn cảnh của người đứng ra bỏ tiền làm phòng thu, thuê người thuyết minh để up lên cho người khác download miễn phí xong rồi người ta chê thẳng thừng như các bạn đang chê thì các bạn nghĩ gì. Đúng là ếch ngồi đáy giếng

minh_av

Member

Hôm nay cả nhà mình đã cùng xem phim này.
Cảm ơn các bạn đã chịu khó làm thêm phần thuyết minh cho phim.
Mặc dù trước đến nay mình vẫn thích xem phụ đề với tiếng gốc hơn nhưng mình nghĩ thêm một lựa chọn thì càng tốt hơn chứ.
Ví như hôm nay, đại gia đình mình , cả khách đến nhà chơi, cùng xem. Người không quen đọc phụ đề và trẻ con thì nghe thuyết minh, mình thì đọc phụ đề.
Phần đầu đọc có vẻ hơi cứng như các bạn chê nhưng tôi thấy càng về sau càng ổn hơn.
Cũng phát hiện ra vài chỗ người đọc thuyết minh không kịp nên lướt qua. Vài chỗ ấy mình chỉ đọc bổ sung thêm cho trẻ con nghe hiểu.
Đây là sản phẩm đầu tay, có thể các bạn ấy cũng như một sô người xem chưa thực sự hài lòng nhưng mình nghĩ cũng đáng động viên để các bạn ấy làm tiếp và ngày càng hay hơn nữa.
Sự đóng góp của người đọc thuyết minh và ê kíp làm thuyết minh về mặt phương tiện, kỹ thuật, tài chính để đưa thuyết minh vào phim (theo mình hiểu là phức tạp hơn việc đọc thuyết minh ngay tại chỗ như ở rạp) cho chúng ta xem miễn phí như vậy đều đáng trân trọng.
Một lần nữa cảm ơn các bạn.
Ngóng chờ các sản phẩm tiếp theo.
P/s: cái tít giật theo ngôn ngữ quảng cáo - hơi kêu tí nhưng vui.

mockingbirdreal

Dự án nhiều tham vọng của bên hdvnbits nhưng không dễ dàng chút nào.
Dường như họ muốn phát triển lên một tầm cao mới.

khu_khooo

Member

Mình thấy nhóm bạn làm thuyết minh cho phim bluray đã phải tự trang trải chi phí để mang đến cho cộng đồng 1 lựa chọn thưởng thức. Có thể mọi người đón nhận sự việc này có khen chê nhưng mình rất cảm kích tinh thần vì mọi người của nhóm. Thử hỏi có mấy ai sẵn lòng bỏ công sức và tiền bạc vì cộng đồng như vậy?

Mình nghĩ nếu các bạn không thích sản phẩm của nhóm làm thuyết minh, các bạn cũng không nên chê bai thẳng thừng như vậy, có nhiều cách góp ý tế nhị và mang tính xây dựng.

Mình cũng đồng ý với những quan điểm của bạn. Những kẻ chỉ biết dùng free rồi chê bai người khác đâu biết để làm được những điều như thế ngoài đam mê ra còn phải có tiền, một sự nghiên cứu tỉ mỷ, và một vốn kiến thức lớn về kỹ thuật.

Nếu như nói cho những người đó hiểu được thì có lẽ chỉ có cách là bảo họ hãy thử làm một việc rất đơn giản trong khâu đó là sync cái audio đã có thuyết minh vào phim thôi nó cũng đã đòi hỏi cả một quá trình và time rồi, Huống gì đây là việc làm của cả một ekip.

Mình rất ủng hộ và thán phục kết quả làm việc của các bạn - tất nhiên vẫn có những cái còn chưa được hoàn hảo. Và mình cũng rất muốn trao đổi về với ekip bên hdvnbits hoặc một bạn nào đó trong nhóm để trao đổi, học hỏi về các vấn đề kỹ thuật.

Cám ơn các bạn lần nữa nhé.

haidn

Member

Từ cái ý tưởng mình đã cảm thấy khâm phục nên mới post lại bài giới thiệu bên forum của HDVNbits

jimmylee

Member

Nói chung nếu TM mà nghe tiếng miền Bắc thì mình thấy phim nó sao sao đó. Nghe ko quen, mình cũng quen xem phụ đề lâu rồi.

xicklo

Well-Known Member

Cá nhân em chỉ thích duy nhất giọng của anh dzai thuyết minh cho phim chưởng Kim Dung hoặc phim Bao Thanh Thiên trên kênh Hà Nội. Em không biết tên anh dzai ấy là gì cả

haviet12

co nguoi thuyet mjnh cho la tot lam roi.aj thu lam dj xem co lam dc o

Bên trên