Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

v_anh

Well-Known Member
Đề tài này chắc không mới nhưng em cũng tìm kiếm khắp Google rồi mới vào đây tham khảo các bác. Chả là gần đây em và gấ nhà em hay cãi nhau về vấn đề âm nhạc quá, em cứ về đến nhà là mở ngay UK-US, còn gấu nhà em thì Khắc Việt, Tuấn Hưng... thế là xảy ra tranh chấp.
Ngày xưa khi còn học cấp 3, chưa có nhiều Internet như bây giờ thì em cũng ít được nghe nhạc, ai mở gì em nghe đấy. Nhưng từ khi học đại học được dịp thả rông ra thủ đô và tiếp xúc nhiều với các quán Game nên Internet không còn là vấn đề, em bắt đầu có thể tự tìm nhạc, chọn nhạc, cái thời mà hình như còn chưa có Zing, bắt đầu được tiếp xúc với nhạc quốc tế thì em bắt đầu có những đánh giá riêng về nhạc trẻ. Và em thấy là nhạc trẻ Việt Nam rất nhiều, ca sỹ rất nhiều, bài mới nghe không hết, nhưng chất lượng thì cực kỳ vớ vẩn. Nhạc thì toàn đạo là chủ yếu, lời bài hát thì nhảm nhí, thậm chí câu cú cũng chẳng ra hồn chứ chưa nói đến nội dung, chỉ lắp ghép từ cho khớp nhạc chứ chẳng ra thể thống gì. Từ đó em ít quan tâm đến nhạc trẻ Việt nữa, chỉ yếu nghe nhạc quốc tế và các bài hát cách mạng, quê hương, đất nước...
Thế nhưng mình ở trọ, xung quanh cũng toàn sinh viên như mình và ... không ai nghĩ như mình, nhà nào cũng mở nhạc trẻ ra rả suốt ngày cho nên các bài hát các tin tức cứ tự nhiên đến với mình. Thời kỳ đỉnh cao của sự nhảm nhí trong nhạc trẻ có thể kể đến cái thời mà nghe không hết bài hát, và có những bài hát với đề tài nhảm đến nỗi là có bài "Người ấy và tôi em phải chọn" thì lập tức cũng có bài "Em và cô ấy anh chọn ai" (em không nhớ chính xác từng chữ nhưng đại khái đầu đề nó là thê), rồi có bài 2+1=0, là lập tức có bài 2-1=0..., nói thật em thấy đây đúng là cảnh giới tối cao của sự nhảm nhí. Rồi còn lời lẽ thì quả thật là không phải tiếng Việt, vì những cách ghép từ như vậy thì không thể có trong tiếng Việt (từ lâu rồi nên em không còn nhớ những cái "lời bài hát không có trong tiếng Việt" ấy để đưa ra làm minh họa cho các bác nữa). Ai ai cũng muốn làm ca sỹ, tất cả các thể loại diễn viên người mẫu cũng chuyển sang làm ca sỹ, có lần em còn đọc được bài có ông ngày thì ra chợ bán rau giúp mẹ, tối lại hành nghề "ca sỹ", rồi chụp cái ảnh cậu đang xếp rau với mớ tóc vàng kiểu Hàn Quốc sành điệu. Còn 1 ông gì có bài mà lời nó là "..anh sẽ không bao giờ, không bao giờ anh bó tay..." mà đâu đâu cũng thấy mở, mấy ông bảo vệ lái xe ở công ty em còn để làm nhạc chuông, nhạc chờ. Không quan tâm nhưng những từ như "thảm họa V-Pop" rồi "thím Hà"... cứ xuất hiện nhan nhản trên các báo, các diễn đàn, các trang tin làm em lại càng phản cảm (mặc dù em cũng chẳng hơi đâu mà đi đọc xem "thảm họa V-Pop" là gì? "thím Hà" là ai...?) Gần đây thì gấu nhà em suốt ngày "Trang giấy trắng" mà em nghe cái lời thấy cực nhảm, nhât là cái câu "..trang giấy trắng đó đến nay hao gầy..." chẳng hiểu gì có ý nghĩa gì nữa, trang giấy thì còn gầy được đến thế nào nữa. Mà không một bài nào là lọt ra ngoài đề tài yêu đương rên rỉ, thế mới tài! Rồi lại còn "Yêu lại từ đầu", đang yêu tự nhiên chia đôi đường xem ai yêu ai hơn thì cũng không hiểu là thế nào, để sau gặp lại yêu lại từ đầu thì cũng chịu các bố khi nghĩ ra chuyện này để viết thành bài hát. Tóm lại em thấy quá nhảm, thậm chí độc hại. Nhưng những người xung quanh em thì cứ chết mê chết mệt, không hiểu sao họ lại thích được những thứ như thế?!?!!

loiruot

Well-Known Member
Ðề: Các bác nghĩ gì về nhạc trẻ Việt Nam hiện nay?

Em thì em chả nghĩ gì cả vì có bao giờ nghe đâu mà cũng không quan tâm làm gì vì em không cho cái loại ngôn từ như thế là âm nhạc!!! túm lại là 2 chữ: Vớ vẫn!!!

cuonghaanh

Well-Known Member

Thế mà hình như ai cũng qua cái thời vớ vẩn thế...=))

TRANVANKHUYNH

Thời cắp sách của E chỉ có nhạc vàng, mở nho nhỏ thui, giờ vẫn nghe nhạc vàng, vừa rùi tìm đc một số đĩa mà ngày xưa chỉ có băng Cassette. Nghe mà nhớ thời bao cấp quá.

LG-HS102G

Banned

Một số đứa nghe Kpop vì nó không hiểu gì, còn hơn nó nghe cái này :)) Ngoài lời không hiểu ra thì Vpop là bản sao rất giống của Kpop, không có gì khác nhau lắm: nhảy thường, hát thường (Vpop có khi hát còn hay hơn), nhạc thì bài nào cũng như bài nào và rất dở òm, tuy nhiên bù lại là sexy mà cái tuổi này thì đang đói sex.

GNAD96213

Well-Known Member

Không những Việt Nam mà e còn rất ghét nhạc trẻ hiện đại nói chung nhất là mấy món như vpop hay kpop
nhạc trẻ us-uk cũng đang dần đi xuống quá nhanh vơí justin bieber hay nicki minaj
nói chung bây giờ e chỉ nghe mỗi classic rock và classic pop thôi :D

nvqhaiduong

Well-Known Member

Em thì em chả nghĩ gì cả vì có bao giờ nghe đâu mà cũng không quan tâm làm gì vì em không cho cái loại ngôn từ như thế là âm nhạc!!! túm lại là 2 chữ: Vớ vẫn!!!

Cùng quan điểm với bác...

cng412

nhạc thị trường mà, mới ra thì hot lúc nào cũng top nhưng vài tháng sau ai dám nghe lại mới thực sự can đảm ;))

dhpaul

Well-Known Member

Thật ra nhạc trẻ VN chưa bao giờ thiếu bài hay, ý nghĩa. Vấn đề là ở thời điểm hiện tại nó hoàn toàn thất bại trước sự lên ngôi của dòng nhạc mì ăn liền, thực dụng, chỉ quan tâm đến cái mã ngoài. Ca sĩ trẻ thì thấy trào lưu Hallyu của Ka Bóp bây giờ ăn quá, chỉ cần đầu tư vào mã ngoài nhảy nhót, cần gì lời ca, vì cần mã ngoài là nổi nhanh rồi. Các đài truyền hình, công ty truyền thông vì chạy theo lợi nhuận, câu view, tăng tin nhắn bình chọn nên cũng chạy theo phát sóng tràn lan những thể loại này, nên lẽ dĩ nhiên nó tạo ra cảm giác dường như nhạc trẻ VN bây giờ chỉ toàn rác.
Em nói thật là mấy bài như kiểu "người ấy và tôi em chọn ai" đem so với 1 số lượng lớn bài nhạc Vê Bóp bây giờ còn hay gấp nhiều lần =))

binhhc

Moderator

Đề tài của bác chủ thớt thì hay.
Nhưng nói thật: Đối với nhạc trẻ VN hiện nay tớ chẳng có gì để nói, ngoài việc ^:)^ và ^:)^ !!!???

v_anh

Well-Known Member

Đúng là mình không thích thì thôi nhưng mà nó lại ảnh hưởng đến mình nhiều phương diện quá nhiều khi muốn tránh mà cũng chẳng được, đâm ra bức xúc, và không hiểu sao nhân dân vẫn cứ bỏ tiền ra để xem, để mua đĩa, để họp fan, để nhắn tin yêu cầu trên iTV, các kênh âm nhạc truyền hình cũng dành phần lớn thời gian phát những thể loại nhạc này... cho mấy cái thể loại nhạc rác này. Số tiền tiêu tốn cho nhạc rác này chắc chắn là tốn hơn hiều so với dành cho âm nhạc thực thụ. Thật là thấy tiếc tiền!

dhpaul

Well-Known Member

Bác tiếc chứ các cháu tin tin có tiếc đâu =))
7 triệu một cặp vé đi xem cái bọn Xúp Pờ Giu Nho gì đó còn không tiếc mà =)) Mà cái đám đấy đem so với bọn Hát Ka Tê em đảm bảo Hát Ka Tê hay gấp nhiều lần =))

GNAD96213

Well-Known Member

Tiện thể đây có bác nào đã từng "tận hưởng" kênh thiếu nhi bibi một ngày mà không phải nghe những bản nhạc "đình đám" lúc quảng cáo chưa @@
E thấy như họ đang gieo rắc vào đâù trẻ con những cái hư hỏng thế hệ trẻ ngày nay tạo ra... rồi chúng nó cũng vì thế mà học đòi theo

thanhtung90

Active Member

Hay thì ít, tạo tai tiếng kiếm tiền thì nhiều. Thích trương phềnh mà.

trankanhhung

Well-Known Member

em nghĩ đó là vấn đề thương mại và nghệ thuật
em nghĩ nhạc trẻ bây giờ nặng về thương mại hơn là nghệ thuật
xét cho cùng âm nhạc là để giải trí nên em nghĩ chúng ta cùng đừng phán xét quá sinh ra nặng nề, hãy cứ nghe cái gì khiến chúng ta thấy thoải mái là được
chủ thớt nói nghe nhạc cách mạng hay hơn thì đúng là gu chủ thớt cũng đặc biệt, cá nhân em thì nghĩ đó là nhạc tuyên truyền, nhạc "đỏ'' em nghĩ không có giá trị về nghệ thuật cũng như thương mại...
giống như nhạc ''đặt hàng'' để phục vụ công tác tuyên truyền ...đôi khi em nghe một số bài có vẻ ''hiếu chiến'' :D

liat9xof

Well-Known Member
Lại tạo chủ đề ra để cho mọi người ném đá *buồn* nhiều người vẫn tiêu cực và có những suy nghĩ cứ như những ông cụ 80 khó tính *cười*....nhạc trẻ VN có nhiều loại...đừng có gom một nắm lại rồi cùng phẩu thuật hội đồng thì kì lắm

dhpaul

Well-Known Member

Ai cũng biết nhạc trẻ VN có nhiều loại, nhưng hiện nay loại hay, loại tốt đang bị đè nát bởi loại rác rưởi, những người không rành khi nhìn vào chẳng thấy được. Điều này khác hẳn với chỉ cách đây khoảng 5-6 năm, nhìn vào nhạc trẻ lúc đó vẫn còn có thể dễ nhận thấy nhiều bài hay, phù hợp. Nhạc trẻ VN chỉ mới bị hiện tượng đổ rác tràn lan như thế này từ 2-3 năm trở lại đây.

Bên trên