Các bác sẽ xử xự thế nào ?

CMCTI

Banned
Các bác sẽ xử sự thế nào ?

Chả là ông anh hôm rồi đi ăn đám giỗ. Khi đang chén chú chén anh trong mâm thì có một đối tượng, do nói chuyện hăng quá thế nào mà bị sặc, phun hết cả hỗn hợp cơm, canh, đồ ăn, nước miếng ra mâm. Thành ra là hôm đấy ông anh chỉ uống rượi xuông và về nhà lục cơm nguội ăn
Từ tình huống trên nên em muốn hỏi các bác là trong trường hợp đấy thì nên xử xự nào ? Có ăn uống bình thường để cho đối tượng đỡ phải ngại hay là hạn chế gắp thức ăn, chịu nhịn đói ?

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Các bác sẽ xử xự thế nào ?

Em dùng 1 câu hơi tục: Cứt ai vừa mũi người ấy! EM là em thà chịu nhịn thôi, mà ngườ kia ko có ý tứ gì cả. Em khi ho cũng che miệng! :(

Cơ bản đời sống còn người ngày càng nâng cao, ăn ngon , mặc đẹp, ko như xưa nữa nên tốt nhất là làm mâm mới bác à :)) ai lại để khách ăn uống như vậy.

zhupham

Member

Hay bác kia ăn hăng wá, sợ ngta dành phần nên chơi chiêu độc. Làm 1 bãi như thế thì đố đứa nào dám thò vào mâm của bố =)).

Gặp tình huống nì thì mình ngồi 8 chiện qua loa rù chuồn gấp thui, ai mà dám rớ đũa vào dù có lịch sự đến đâu cũng chịu thui *_-

Gặp em là e ngồi ngó, bó tay chịu phép với ng này. Ko lịch sự tí nào, ít ra thì cũng quay ra ngoài chứ. e nghĩ là sợ người ta ăn hết đấy mà ;));));))

minhtuantkh

Khiếp! Thời buổi này khác những năm 80 của thế kỷ trước rồi, mà bác còn hỏi câu này. Em đồ rằng chẳng có ông Anh nào cả mà chính là bác vừa mới gặp chuyện đó thôi :D. Lượn qua mâm khác uống rượu hoặc chủ nhà cũng bố trí mâm sơ-cua thôi mà. Nhưng cũng cần có phản ứng thích hợp cho cái bác phun Châu nhả Ngọc đó để rút kinh nghiệm. Moạ...gớm!:p

vuthehoa

Có thể người ta vô tình khi ăn phải miếng ớt mà không ăn cay được nên cũng bị sặc,tốt nhất là ta khéo léo lựa cách cư sử đừng để người đó phải ngượng trước chỗ đông người,thật tình nếu vào hoàn cảnh đó thì mình cũng không thể ăn thêm nổi nhưng sẽ động viên người đó vài câu cho họ bớt ngại rồi tìm cách chuồn êm thôi chứ còn thấy nổi mùi vị thức ăn gì nữa mà ăn với nhậu.

zhupham

Member

Khiếp! Thời buổi này khác những năm 80 của thế kỷ trước rồi, mà bác còn hỏi câu này. Em đồ rằng chẳng có ông Anh nào cả mà chính là bác vừa mới gặp chuyện đó thôi :D. Lượn qua mâm khác uống rượu hoặc chủ nhà cũng bố trí mâm sơ-cua thôi mà. Nhưng cũng cần có phản ứng thích hợp cho cái bác phun Châu nhả Ngọc đó để rút kinh nghiệm. Moạ...gớm!:p

Theo bác thì nên fan ứng thế lào? :D. Mẹt bừng bừng đỏ như Quan Công, đập bàn đứng dậy, đá văng cái ghế, miệng làu bàu Đan Mạch à bác :))

Có thể người ta vô tình khi ăn phải miếng ớt mà không ăn cay được nên cũng bị sặc,tốt nhất là ta khéo léo lựa cách cư sử đừng để người đó phải ngượng trước chỗ đông người,thật tình nếu vào hoàn cảnh đó thì mình cũng không thể ăn thêm nổi nhưng sẽ động viên người đó vài câu cho họ bớt ngại rồi tìm cách chuồn êm thôi chứ còn thấy nổi mùi vị thức ăn gì nữa mà ăn với nhậu.

Còn tuỳ bác chủ thớt lên bao nhiu tầng mây rù nữa, nếu lúc í mét mờ chân rub ui thì nhìn đâu cũng là sơn hào hải vị thui :))

viet_bmw

gặp em ngoi chi bít ngoi nhìn thoi chứ làm gì h:|:|

dungdt2

Im lặng và bố trí bàn khác. Sau đó về nhà, ra tiệm thuốc mua 1 xấp khẩu trang y tế gói lại thật đẹp với 1 chiếc nơ và 1 tấm thiệp ghi "Hãy đeo khẩu trang khi ăn và dự tiệc" gởi cho bác kia.
Thế là xong!

HaFe

Well-Known Member

Chuyện bình thường như cân đường hộp sữa đấy mà :D. Đặt vào địa vị mình lúc đó thì sẽ thấy như nào cho nên em không thấy nghiêm trọng lắm.

earl_grey

Well-Known Member

Gì thì gì, phải nói là văn hoá ăn uống của người Việt mình rất xấu. Nếu là em thì xin lỗi chứ em đứng dậy luôn, cố ngồi chỉ thêm khó chịu!

hellomoto

Active Member

Gì thì gì, phải nói là văn hoá ăn uống của người Việt mình rất xấu. Nếu là em thì xin lỗi chứ em đứng dậy luôn, cố ngồi chỉ thêm khó chịu!

vụ này thì bình thường thôi mà, người ta đâu cố ý, kêu bàn khác
tật ăn uống của VN xấu thì có xấu thật nhưng so với mấy anh tung của thì chưa xấu bằng :D

vuthehoa

Im lặng và bố trí bàn khác. Sau đó về nhà, ra tiệm thuốc mua 1 xấp khẩu trang y tế gói lại thật đẹp với 1 chiếc nơ và 1 tấm thiệp ghi "Hãy đeo khẩu trang khi ăn và dự tiệc" gởi cho bác kia.
Thế là xong!

Đeo khẩu trang vào thì ông ăn nổi không hả ông Dũng đâm toạc kia~X(~X(~X(
Chắc quà lần này vào Sì Gòng cho lão là một bịch khẩu trang quá.

earl_grey

Well-Known Member

vụ này thì bình thường thôi mà, người ta đâu cố ý, kêu bàn khác
tật ăn uống của VN xấu thì có xấu thật nhưng so với mấy anh tung của thì chưa xấu bằng :D

Đồng ý với bác, về ý thức nói chung thì người Việt vẫn hơn bọn thổ phỉ đó. Nhưng thực tế là phong cách ăn uống của dân ta còn kém người Phi rất nhiều. Họ ngồi ăn thẳng lưng hơn, không nhồm nhoàm, không nhè thẳng xương (hay thứ không ăn được) xuống sàn..., và đặc biệt không ngồi xổm trên ghế như nhiều anh Việt :D

zhupham

Member

Đồng ý với bác, về ý thức nói chung thì người Việt vẫn hơn bọn thổ phỉ đó. Nhưng thực tế là phong cách ăn uống của dân ta còn kém người Phi rất nhiều. Họ ngồi ăn thẳng lưng hơn, không nhồm nhoàm, không nhè thẳng xương (hay thứ không ăn được) xuống sàn..., và đặc biệt không ngồi xổm trên ghế như nhiều anh Việt :D

.. nhưng mà họ ăn bốc...

dungdt2

Đeo khẩu trang vào thì ông ăn nổi không hả ông Dũng đâm toạc kia~X(~X(~X(
Chắc quà lần này vào Sì Gòng cho lão là một bịch khẩu trang quá.
Vào đi, hú cà phê hay ăn uống gì giao lưu, mình 27t bác nhé :)
Chỉ là ranh con mới lớn thôi :(

earl_grey

Well-Known Member

.. nhưng mà họ ăn bốc...

Em thấy họ vẫn ăn thìa dao dĩa bình thường. Chỉ có mấy cu Nam Á (Ấn, Bangladesh, Pakistan...) thì ăn bốc, nhưng em ít chơi mấy cu này vì tư tưởng Hồi giáo khó chơi quá (em Thiên Chúa giáo). Mấy cu Phi ăn đồ còn nặng mùi hơn người Việt. Tuy nhiên, về khoản bỏ phí thức ăn thì dân nào cũng thua dân Việt hết, ở ta ăn hết đồ đôi khi lại mang tiếng ăn tham. Ôi, văn minh trồng lúa nước nó cũng khác các nền văn mình khác.

zhupham

Member

Em thấy họ vẫn ăn thìa dao dĩa bình thường. Chỉ có mấy cu Nam Á (Ấn, Bangladesh, Pakistan...) thì ăn bốc, nhưng em ít chơi mấy cu này vì tư tưởng Hồi giáo khó chơi quá (em Thiên Chúa giáo). Mấy cu Phi ăn đồ còn nặng mùi hơn người Việt. Tuy nhiên, về khoản bỏ phí thức ăn thì dân nào cũng thua dân Việt hết, ở ta ăn hết đồ đôi khi lại mang tiếng ăn tham. Ôi, văn minh trồng lúa nước nó cũng khác các nền văn mình khác.

Uh mỗi nền văn hoá có đặc trưng riêng :D. Bên Phi có nhiều khu cũng ăn bốc nhiều giống bên Ấn mà, nhưng đúng là bỏ mứa đồ ăn thì ko có; dân Việt cơm no áo ấm nên ăn xài đôi lúc phung phí nhiều :-<

CMCTI

Banned

Bác làm thế thì thẳng quá khiến người ta ngượng, theo em thì cứ khéo léo một tí. Dù sao thì người ta cũng không cố ý, chỉ là tai nạn thôi

Bên trên