Các pác tư vấn cho em, siêu HTPC ^_^

ldt

theo kế hoạch em dự định nâng cấp con desktop e lên
tại thấy nó oải quá ah, Pentium D 2,8 GHZ mà 1080p vẫn giật giật (có lẽ do vista)
cho nên dự định tháng 2 năm sau làm 1 con siêu HTPC lun :D (có thể là tưởng tượng thoai).
VỚi các yêu cầu sau:
Có thể chơi đc 1080p(wa đơn giản fai hong )
Chạy đc khoảng 5-6 con HDD 1,5tb (có thể 2tb sau này)8-x
CHơi nhạc lossless trong veo lun:rolleyes:
.................................................

Các thắc mắc của e như sau:

1/Nguồn: đây có lẽ vấn đề wan trọng nhất, vì e ko bít fai chơi nguồn nào để hỗ trợ đc 6 con HDD cung lúc đây???

2. CPU: cái này có vẻ dơn giản hơn, vì e thấy con AMD Athlon nhà bạn e đã fang ầm ầm roai. Nhưng e ko bít là nên gắn Intel hày AMD đây? Nghe nói thì AMD nóng hơn intel nhìu

3. Mainboard: thấy bác Havu wang cao con main của Asus có 6 cổng lun. Nhưng ko bít có con main nào ngon hon hok hả các pác?? Chẳng hạn 8 cổng:D

3. Ram: chắc cũng đơn giản, chơi fat 4gb lun:rolleyes:

4. Card màn hình: cái này thì theo nhìu pác là ko wan trọng vì nó ko ảnh hưởng nhiu đến chất lượng hình ảnh HD (theo lời pác Chip ở 1 bài nào đó). Nhưng các pác thử tư vấn e rõ hơn cái.

5. Soundcard: cái này thật sự là e ko rành nhất luôn. Vì e ko bít vd chơi 1 dàn loa 5.1 chuyên chơi FLAC từ máy tính đi, thì cho nó đi trực tiếp từ máy tính ra có cần phải qua amply nữa ko??? Cái nào ok hơn??? vì e cực kỳ mù mịt vụ sound này (chắc do tai có vấn đề->> ảnh hưởng đến kiến thức, haha)

Cái đó là những cái e cần các pác tư vấn
Nào anh em cùng tưởng tượng 1 con HTPC với 6x1,5tb = 9tb xem sao:D. cám ơn các pác góp ý cho em.=D>

a_Fon

Active Member
Ðề: Các pác tư vấn cho em, siêu HTPC ^_^

Bác à chưa thấy ai ráp 6 HDD vào 1 case cả vì ..... không đủ không gian case đâu bác mặc dù em cũng mơ ước làm như thế lắm ( nhà có 6 HDD 1TB ) . Với lại bác mà gắn 6 HDD nguồn ko chịu nỗi đâu ( nguồn to bằng cả cái HDD thì thà chơi ESata ) , dùng Main Asus thì đúng rùi main Gigabyte mốc có Esata . Từ từ góp ý bác tiếp

duycom

Ban Quản Trị

theo kế hoạch em dự định nâng cấp con desktop e lên
tại thấy nó oải quá ah, Pentium D 2,8 GHZ mà 1080p vẫn giật giật (có lẽ do vista)
cho nên dự định tháng 2 năm sau làm 1 con siêu HTPC lun :D (có thể là tưởng tượng thoai).
VỚi các yêu cầu sau:
Có thể chơi đc 1080p(wa đơn giản fai hong )
Chạy đc khoảng 5-6 con HDD 1,5tb (có thể 2tb sau này)8-x
CHơi nhạc lossless trong veo lun:rolleyes:
.................................................

Các thắc mắc của e như sau:

1/Nguồn: đây có lẽ vấn đề wan trọng nhất, vì e ko bít fai chơi nguồn nào để hỗ trợ đc 6 con HDD cung lúc đây???

3. Mainboard: thấy bác Havu wang cao con main của Asus có 6 cổng lun. Nhưng ko bít có con main nào ngon hon hok hả các pác?? Chẳng hạn 8 cổng:D
1/ PSU chơi loại 1000W là đảm bảo ko sợ thiếu điện, chỉ sợ thiếu tiền :D

3/ Mainboard thực ra mình thấy nhiều nhất là 8 cổng (6 cổng do chip ICH quản lý và 2 cổng do chip của main quản lý). Các main dùng chip ICH10, ICH10R, ICH9R thì đều có 8 cổng SATA hết.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tớ chơi nguồn 550W kéo cùng lúc 6 cái HDD 1TB phe phé, vô tư đi.

Nhưng mà mãi đến tháng 2 mới mua máy thì hỏi bây giờ sớm quá, đời còn nhiều đổi thay. Khi nào tiền trong tay thì rẹt rẹt 3 ngày ráp xong máy là hiệu quả nhất.

Bên trên