Cách chơi Full HD 3D Bluray trên HTPC với thiết bị âm thanh không tương thích 3D.

Denon1080P

Ðề: Cách chơi Full HD 3D Bluray trên HTPC với thiết bị âm thanh không tương thích 3

Rất đồng ý với bác Phúc...mình cảm thấy "sướng" là chơi thành công rùi. Nói vậy chứ để có được cảm giác "sướng" đâu phải dễ, nhiều khi bỏ ra rất nhiều tiền vẫn ko được đấy. Nhưng đôi khi chỉ cần tìm đúng huyệt, điểm 1 phát là phê...lòi hehe

Công nghệ nào cũng có đỉnh cao của nó. Mình đã được xem phim 3D đỉnh cao tại, I-Max 3D và HK Disney Land sử dụng công nghệ 3D phân cực với gió thổi, nước văng, mặt đất nghiêng ngả. Nguồn phát cũng là đỉnh cao của hình ảnh: phim nhựa 3d. Nghe nói dàn thiết bị chiếu đầu tư vài triệu đô.

Nguồn phát chuẩn đỉnh cao của Home theater hiện nay là Bluray & Bluray 3D với độ phân giải cao (1920 x 2205) và bit rate khủng (trên 45M/s).

Dân chơi HD Home Theater hiện nay chia làm 2 nhóm;

1- Nhóm chơi cao cấp dùng source là Đĩa Full Bluray dùng đầu Bluray Hi-end hoặc HTPC khủng, Receiver HD khủng, máy chiếu Full HD 3D...đây là cách chơi tốn kém nhưng sẽ thưởng thức trọn vẹn hình ảnh FHD3D và âm thanh HD cũng như những tính năng khác của Bluray. Thực ra đây chỉ là nhóm thiểu số trong cộng đồng chung HD.

2- Nhóm thứ hai đông đảo hơn rất nhiều dùng đầu đọc HDD player box, nghe âm thanh DTS, Dolby thưởng thức Bluray Rip file 1080p hoặc 720p...cách chơi này rất kinh tế và tiện dụng được phần lớn người tiêu dùng ủng hộ và liên tục phát triển. Chất lương hình ảnh và âm thanh quá phù hợp với giá thành.

Cộng đồng HD 3D cũng chia thành 2 nhóm

- Nhóm chơi 3D bluray Iso với TV 3D, máy chiếu 3D hỗ trợ FHD3D frame packing format, âm thanh HD. Đầu tư thiết bị 3D hi-end rất tốn kém và hiện chưa có nhiều sự lựa chọn cho thiết bị vì công nghệ còn quá mới.

- Nhóm khác chơi 3D rip sbs, o/u half hoặc full frame có thể phát 2D từ đầu HD player thông dụng hoặc HTPC dùng máy chiếu 3D DLP bình dân hoặc dùng 2 máy chiếu phát 3D phân cực như bác Phúc. Cách chơi này rất kinh tế với chất lượng âm thanh & hình ảnh đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra. Nhóm chơi này cũng chiếm đại đa số trong cộng đồng 3D thế giới.

Để so sánh hệ thống máy chiếu 3D phân cực và Sony VPL-VW90ES thật sự là khó vì chỉ có Sony mới có thể nhận và phát hình FHD3D frame packing nên chắc còn phải chờ công trình bác Phúc nghiên cứu ra cách chơi Full 3D Bluray trên hệ thống phân cực mới có thể review được. Nếu 2 hệ thống này trình diễn 3D sbs hay o/u thì thật sự đều... "xấu như nhau" do bản thân nguồn phim đã không phải là real 3D. Nếu để hệ thống 3D phân cực phát film Avatar sbs thì chất lượng không thể so với Sony phát Avatar FHD3D frame packing từ 3D bluray rùi, khác xa lắm về độ nổi, sâu và màu sắc. Chưa kể đến âm thanh HD và những tính năng khác của Bluray.

Mình đã tranh thủ ngày cuối tuần đọc 1 số tài liệu về tính năng của các software player chơi Bluray 3D hiện nay như PowerDVD, TMT5 va Stereoscopic Player để nghiên cứu thêm cách chơi.. PowerDVD & TMT5 đều ko thấy hỗ trợ polarized technology. Chỉ có Stereoscopic player hỗ trợ ra 2 output hình có thể dùng polarized được. Hôm rùi ko nhớ bác nào nói là Stereoscopic player đọc được 3D Bluray Iso rùi thế là mình về nhà lên mạng down & mua luôn bản quyền (để tiện update) mất toi 39 EURO khi chạy mới té ngửa là nó chỉ đọc file dữ liệu của bluray thui va ko pass through được tiếng DTS HD. Với tình hình này có lẽ chúng ta còn phải chờ thêm cho đến khi có player đọc được bluray 3D iso và hỗ trợ công nghệ máy chiếu phân cực.

Chúc Bác Phúc thành công với công trình nâng cấp chất lượng 3D trên hệ thống phân cực.

Mình hoàn toàn đồng ý với bác mandm2009, cho đến giờ, nói về chất lượng thì máy chiếu HomeCinema 3D mình thấy Sony 3D VPL-VW90ES vẫn là đĩnh cao. Sony nên đưa thêm dòng sản phẩm HomeCinema 3D với giá thấp hơn (mình nghỉ khoảng trên dưới 4000 thì sẽ có rất nhiều người chơi). Tuy nhiên hệ thống phân cực củng có cái hay của nó do giá cả chấp nhận được so với chất lượng của nó.
Trong HT của mình có cái Card màn hình chưa hài lòng lắm. Mình đang đặt con ATI 6990 bên HDMedia Shop về xem thử thế nào. Setup xong mời anh em đến tư vấn thêm nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Cách chơi Full HD 3D Bluray trên HTPC với thiết bị âm thanh không tương thích 3

Chào các bác,

Đầu tiên mình xin ngả mũ trước qui mô công trình nghiên cứu cũng như sự đam mê của những anh em trong nhóm VNAV & HDVN đã tổ chưc 1 buổi offline hoành tráng & thành công rực rỡ hôm Chủ Nhật vừa qua. Các bác đã đưa công nghệ 3D đến gần hơn 1 bước với cộng đồng HD Việtnam với việc giảm đáng kể chi phí đầu tư cho thiết bị. Chúng ta có thể phát 3D với những thiết bị 2D thông thường và cáp HDMI 1.3.

Tuy nhiên chúng ta vẫn chưa chạm tới đỉnh cao của 3D Home Theater khi chưa trình chiếu được những tính năng sau đây của 1 đĩa full Bluray 3D tiêu chuẩn mới nhất hiện nay đó là:

- Phát format Full Loss-less HD 3D frame packing (chuẩn 3D chất lượng cao nhất hiện nay)
- Phát hình 3D với âm thanh DTS HD & Dolby TrueHD (FHD3D hình ảnh sẽ ấn tượng hơn rất nhiều nếu có âm thanh HD lossless)
- Xem được phụ đề 3D để khắc phục hoàn toàn rào cản ngôn ngữ.

Để có thể chơi bluray 3D 1 cách hoàn chỉnh chúng ta cần có:

- Đầu Bluray 3D
- TV hoặc máy chiếu 3D hỗ trợ format FHD 3D Frame Packing (hầu hết TV 3D trên thị trường hỗ trợ format này, còn chỉ có Full HD 3D projector mới hỗ trợ định dạng này)
- HD Amplifier tương thích 3D (hiện nay chỉ có model hàng chuột chưa có đồ lớn)
- Cáp HDMI 1.4
- Đĩa gốc Bluray 3D

Đây quả là 1 vấn đề căng thẳng khi gần như phải đầu tư mới hoàn toàn rất tốn kém. Hôm nay nhân tiện mình xin trình bày 1 cách chơi bằng HTPC có thể dùng lại 1 số thiết bị 2D thông dụng nhưng vẫn phát được bluray 3D với đầy đủ các tính năng.

Mọi chuyện bắt đầu tư khi mình "fall in love" với Sony 3D projector VPL-VW90ES sau khi nghiên cứu tài liệu cũng như đọc reviews trên các mang nước ngoài. Mình quyết định tậu con này với giá gần USD'8000. Sau khi rước được e về nhà nhìn dàn HD 2D và con HTPC cũ mình lại thở dài vì thấy còn phải đầu tư thêm nhiều quá mới có thể chơi được bluray 3D. Sau 1 ngày 1 đêm nghiên cứu mình đã tìm ra cách chơi mà chỉ cần update duy nhất 1 sợi cáp HDMI 1.4. Cách setup như sau:

- Phần HTPC: vẫn dùng đầu đọc bluray rom thông thường, card ATI Radion HD 5970 trở lên (mình đang dùng chính con này) ATI driver 11.5 (đừng update lên nữa vì mấy version sau ko hiểu vì sao làm mất tín hiệu 3D của card này :(() bạn cần 2 DVI-HDMI adapter; 1 cái chỉ ra hình (loại đủ chân), 1 cái ra hình và tiếng (loại này chỉ có đi theo card ATI từ dòng HD 3000 trở lên). Dùng TMT 5 version 5.0.1.87 (version 5.0.1.113 đang có lỗi đừng update nhé) để làm 3D bluray player. Trong phần TMT setup 3D nhớ chọn view environment là AMD HD3D Technology. Trong Catalyst Control chỉnh cổng DVI chỉ ra hình là main display còn cổng kia có tiếng chỉnh thành extended. Thế là xong phần HTPC.

Kết nối như sau: dùng dây HDMI 1.4 nối với cổng DVI-HDMI hình lên thằng máy chiếu. Dùng cáp HDMI 1.3 thường nối cổng DVI-HDMI có tiếng vào HD Amplifier (mình đang dùng con Thần Bão Pioneer LX90). Thế là xong, bây giờ bỏ đĩa Bluray 3D vào play bằng TMT 5 các bác sẽ có hình 3D format Full HD 3D frame packing, tiếng DTS HD hoặc Dolby TrueHD, bật phụ đề 3D xem thoải mái.

Hiện nay nguồn Full 3D bluray iso trên mạng rất dồi dào. Mình đang có khoảng hơn 100 phim full 3D bluray iso hơn 3T storage (sẵn sàng chia sẻ).

Xem 3D format Full HD 3D frame packing trên máy chiếu Sony VPL-VW90ES sẽ có ấn tượng rất mạnh hơn rất nhiều so với side by side hay over under 3D. Mình nghĩ nếu review lại Sony VPL-VW90ES với nguồn phát Full Bluray 3D sẽ gây ấn tượng hoàn toàn khác so với trước đây. Bản thân mình khi mới thử lần đầu bằng HDrip sbs hay o/u cũng ko có cảm xúc nhiều. Nhưng khi xem Avatar Full 3D bluray với tiếng DTS HD thì ấn tượng quá mạnh luôn. Hình ảnh nổi và sâu cùng âm thanh DTS HD khiến mình cảm giác đang tham gia đóng phim luôn..hehe

Các bác có thể tham khảo thêm ở nhưng link sau đây để hiểu thêm điều gì đã làm nên sự khác biệt như vậy

What is Full HD 3D? – FHD3D Explained

What is Frame Compatible 3D? – Frame Compatible 3D Explained

Như vậy qua trải nghiệm trên các bác tín đồ HTPC (dùng card ATI 5970 trở lên) có TV 3D hoặc máy chiếu 3D hỗ trợ frame packing format hoàn toàn có thể thưởng thức trọn vẹn các tính năng đỉnh cao của full 3D bluray chỉ với 1 update đơn giản rồi đấy.

Enjoy![/QUOTE
Bac' cho hoi kinh' xem phim bac' dum` la loai kinh' gi` vay?sorry k go tieng viet co dau duoc

minhnhat44

Ðề: Cách chơi Full HD 3D Bluray trên HTPC với thiết bị âm thanh không tương thích 3D.

các bác cho em hỏi laptop vaio S 2011, card AMD Radeon HD 6470M có thể phát BD-3D cho TV Sony Ex720 được ko vậy ???
Cấu hình em nó đây ạ
VPCSB26FG : S Series : VAIO

v_t

Member
Ðề: Cách chơi Full HD 3D Bluray trên HTPC với thiết bị âm thanh không tương thích 3D.

cho em đánh dấu chờ mua ti vi 3d, thèm quá mà chưa có tiền

ringleader

Active Member

Anh Minh rất đúng, Stereoscopic chỉ đọc file dữ liệu của file Iso hoặc của folder Bluray nguyên bản, nhưng anh có chút nhầm lẫn rồi, có thể vì do thời gian ngắn nên anh chưa nghiên cứu kĩ. Stereoscopic hoàn toàn có thể pass through được âm thanh DTS HD Master hoặc True HD , lí do là nó hoàn toàn dùng các Decode của các chuẩn giải mã khác. Như em đã nói ở trước, em đã chơi được 3D Phân cực với chuẩn âm thanh DTS HD-Ma và True HD rồi, tuy nhiên để có được âm thanh như thế thì bắt buộc em phải cho card 5970 -> pre -> projector thì cái pre của em nó fix lại (do chỉ có 1 hình left hay right nên pre cho là hình ảnh bị lỗi). Em đã thay 1 cái pre khác thấp cấp hơn và giải quyết xong tình trạng trên, nhưng do em mê cái giải mã, tách kênh rất tách bạch của cái Integra 80.1 đó nên em vẫn chọn Integra 80.1 để làm tham chiếu vào ngày hội thảo ( nói nào ngay em đã nghe rất kĩ nhưng vẫn cảm nhận DTS của Integra 80.1 vẫn hay hơn rất nhiều so với DTS HD của mấy loại pre em đang có).

Đó là về phần âm thanh, còn về phụ đề thì em cũng đã giải quyết luôn vào ngày hôm sau. Nói chung là em đã có thể " sướng" với hệ thống 3D phân cực của em rồi .

Chào anh.

Sao bác không dùng bộ chia HDMI 1 ra 3 nhỉ, sau đó 1 vào Receiver, 2 đầu còn lại vào 2 Projector
Cách khác là HDMI vào Receiver, 2 đường DVI vào 2 Projector
Em không rõ 3D phân cực lắm nhưng em nghĩ như vậy chắc vẫn được. có thể tiếng và hình không đồng bộ?? ( do tốc độ truyền của HDMI và DVI khác nhau???

crazyboy1304

Moderator

mình và bác ngandao75 đã dùng qua đủ loại splitter chia từ bình dân tới cao cấp đều không đảm bảo được tín hiệu DTS-HD hoặc TrueHD với tính hiệu 3D Bluray qua các đầu của bộ chia.

ringleader

Active Member

theo thiển ý của em trong trường hợp như vậy thì dùng hdmi cho receiver, 2 đường dvi cho 2 projector ( trong trường hợp card gpu của bác chỉ có 1dvi, 1 vga thì cũng dùng 2 đường này cho 2 projector, như vâyh chắc vẫn thưởng thức được đầy đủ.
em đang tính như vậy các bác thấy có hợp lý k? ( em dự kiến dùng gpu 6870, có 2 cổng dvi)

theo thiển ý của em trong trường hợp như vậy thì dùng hdmi cho receiver, 2 đường dvi cho 2 projector ( trong trường hợp card gpu của bác chỉ có 1dvi, 1 vga thì cũng dùng 2 đường này cho 2 projector, như vâyh chắc vẫn thưởng thức được đầy đủ.
em đang tính như vậy các bác thấy có hợp lý k? ( em dự kiến dùng gpu 6870, có 2 cổng dvi)
Cổng vga và dvi cho 2 projector có ảnh hưởng j đến chất lượng không? Mình sợ lệch ảnh do độ trễ dây vga. Bạn nào rành giúp mình. Đang định làm phân cực :-d

ringleader

Active Member

Em cũng nghĩ như bác nên không dám dùng như vậy, kiếm card nào có 2 VGA hoặc 2 DVI hoặc 2 mini port yên tâm hơn; tuy nhiên em cũng có suy nghĩ là nêu âm thanh dùng HDMI và hình ảnh dùng VGA thì sợ có độ trễ nên không khớp giữa hình và tiếng nên em thiên về 2 DVI ( hoặc 2 mini port) hơn vì đều là digital cả;

Các cao thủ nào có kinh nghiệm việc này chỉ giáo với để đầu tư cho hợp lý tránh lãng phí

ringleader

Active Member

Em cũng nghĩ như bác nên không dám dùng như vậy, kiếm card nào có 2 VGA hoặc 2 DVI hoặc 2 mini port yên tâm hơn; tuy nhiên em cũng có suy nghĩ là nêu âm thanh dùng HDMI và hình ảnh dùng VGA thì sợ có độ trễ nên không khớp giữa hình và tiếng nên em thiên về 2 DVI ( hoặc 2 mini port) hơn vì đều là digital cả;

Các cao thủ nào có kinh nghiệm việc này chỉ giáo với để đầu tư cho hợp lý tránh lãng phí

HD_Đam_Mê

Chỉ cần cái card 5570, HDMI qua Receiver, rồi Re lên Máy chiếu 1. còn dây DVI kia lên thẳng máy chiếu 2.
Xong, ta có 2 hình ảnh cho 2 máy chiếu hệ thống phân cực và âm thanh Bluray qua Receiver.
Tính với chả toán...!

superudar

Member

...
- Phần HTPC: vẫn dùng đầu đọc bluray rom thông thường, card ATI Radion HD 5970 trở lên (mình đang dùng chính con này) ATI driver 11.5 (đừng update lên nữa vì mấy version sau ko hiểu vì sao làm mất tín hiệu 3D của card này :(() ...
Em mới bị dính chưởng cái vụ này vì can tội thích update lên phiên bản mới(em dùng Ati 6850). Mấy cái ATI Driver sau này cho hình ảnh mượt lắm, nhưng chả hiểu sao nó lại không xuất ra 3D. Bác nào có cao kiến hay đã thử qua, có cách khắc phục xin chỉ giáo dùm với ạ, do card không tương thích, hay do bộ codec , hay do player (em dùng stereoscopic với ffdshow ạ, tất nhiên khi chạy Bluray thì nó dùng 3dtv.at AVC/MVC Decoder (by CoreCodec)

crazyboy1304

Moderator

Anh Hưng test thử với Total Media Theart xem có ra 3D không ?

0joro0

Huyền Thoại

Em cũng thử xài Total Media Theatre nhưng không biết cách xuất ra 3D. Đã config nhiều chế độ mà không được! Không biết bác nào làm được hướng dẫn em thêm với. Em dùng công nghệ DLP, máy chiếu Optoma.

0joro0

Huyền Thoại

Em cũng nghĩ vậy! Stereocopic em không biết cách play nó chạy xuyên suốt được, chỉ chạy dc từng file SSIF. i5-760 mà lâu lâu nó cũng bị cà tưng!

HD_Đam_Mê

Sao mình làm vậy lại giật tung nhỉ? HD5670, hệ thống phân cực, hiện tại phải dùng opt và coax cho AVR.
Thế Ko gọi là full 3D Bluray rồi, hehe! A thử nâng CPU xem sao (đang xài i3 2100k).
E chơi chưa thấy giật Phim nào. 2 Cọng HDMI 1.3 cùi bắp 15m.

yd82

Member

Chào các bác,

Em chót dại cũng nằm trong nhóm bị nghiện full 3D bluray. Em cũng mới đặt con Sharp Z17000 về, nói chung là ko chê vào đâu được. Nhưng tại chưa được ngắm con Sony nên ko dám so sánh. Tuy nhiên, theo cảm nhận của em. Hình ảnh sắc nét, màu sắc tốt, hiệu ứng 3D mạnh, không có hiện tượng bóng mờ ... Hiện em đang xây dựng hệ thống rạp chiếu tại nhà. Dùng em Denon 4311 setup hệ thống 11.2. Bác nào có cùng sở thích ae mình cafe thảo luận cái.

Hiện giờ em đang làm phần thạch cao cho phòng chiếu nên chưa thể mời các bác tới để trao đổi được.

Về cấu hình, mình cũng sử dụng tương tự như bác chủ topic. Chơi HTPC và xuất 2 đường HDMI. Tuy nhiên con video card hơi còi nên ko xuất 1.4a HDMI được. Chứ nếu được thì chỉ cần 1 dây từ HDMI vào Rêciever là okie.

superudar

Member

Anh Hưng test thử với Total Media Theart xem có ra 3D không ?
Hầu như anh không động đến Total Media Theart (anh cài bản 5) vì nó khởi động chậm, thường xuyên bị đơ, và lúc đấy có tắt cũng còn mệt ?! Sau khi lọ mọ cài cài gỡ gỡ cả ngày trời, cuối cùng gần như tìm ra nguyên nhân driver Catalyst các bản cuối không xuất ra 3D.
Đầu tiên mình cài một bản cũ rích, chạy 3D bình thường là Catalyst 10.10_hotfix_for Win7_32bit, bao gồm:
*Catalyst Control Center 2010.1026.1246.21006
*ATI Catalyst Install Manager 3.0.795.0
*ATI Problem Report Wizard 3.0.795.0
*ATI Display Driver 8.782.1.0000
*HDMI/DP Audio Driver7.11.0.7709
*AVIVO 11.6.0.51026
*Microsoft Visual C++ 2010 Redistributable 10.0.30319
*HydraVision 4.2.180.0
*AMD Drag and Drop Transcoding 2.00.0000
*WMV9/VC-1 Video Playback 1.0.5.51026.1302

Kế đến bắt đầu nâng cấp lên bản Catalyst 11.9 for Win7_32bit bằng cách chọn Custom và cài lần lượt từng thứ một, ưu tiên những thứ tối cần thiết trước:
AMD Catalyst Install Manager 3.0.842.0 *OK
ATI Problem Report Wizard 3.0.795.0 *OK
AMD APP SDK Runtime 2.5.732.1 ???
AMD Display Driver 8.892.0.0000 *OK
HDMI/DP Audio Driver7.12.0.7701 ???
AVIVO 11.6.0.51026 *OK
Microsoft Visual C++ 2010 Redistributable 10.0.30319 *OK
HydraVision 4.2.180.0 *OK
AMD Drag and Drop Transcoding 2.00.0000 *OK
WMV9/VC-1 Video Playback 1.0.60505.0132 *OK
AMD Media Foundation Decoders *OK
Catalyst Control Center 2011.0505.135.941 *OK
Còn lại 2 phần có dấu ??? thì mình ngừng, vì thấy nghi ngờ, hehehe. Mình không rõ do cái runtime mới thêm vào, hay do cái drive cho HDMI mới mà card không xuất ra 3D, cái này để bác nào khoái vọc tiến hành tiếp, còn máy mình chạy ổn rồi, mình stop ở đây thôi :)

nad238

Member

Chào các bác,

Đầu tiên mình xin ngả mũ trước qui mô công trình nghiên cứu cũng như sự đam mê của những anh em trong nhóm VNAV & HDVN đã tổ chưc 1 buổi offline hoành tráng & thành công rực rỡ hôm Chủ Nhật vừa qua. Các bác đã đưa công nghệ 3D đến gần hơn 1 bước với cộng đồng HD Việtnam với việc giảm đáng kể chi phí đầu tư cho thiết bị. Chúng ta có thể phát 3D với những thiết bị 2D thông thường và cáp HDMI 1.3.

Tuy nhiên chúng ta vẫn chưa chạm tới đỉnh cao của 3D Home Theater khi chưa trình chiếu được những tính năng sau đây của 1 đĩa full Bluray 3D tiêu chuẩn mới nhất hiện nay đó là:

- Phát format Full Loss-less HD 3D frame packing (chuẩn 3D chất lượng cao nhất hiện nay)
- Phát hình 3D với âm thanh DTS HD & Dolby TrueHD (FHD3D hình ảnh sẽ ấn tượng hơn rất nhiều nếu có âm thanh HD lossless)
- Xem được phụ đề 3D để khắc phục hoàn toàn rào cản ngôn ngữ.

Để có thể chơi bluray 3D 1 cách hoàn chỉnh chúng ta cần có:

- Đầu Bluray 3D
- TV hoặc máy chiếu 3D hỗ trợ format FHD 3D Frame Packing (hầu hết TV 3D trên thị trường hỗ trợ format này, còn chỉ có Full HD 3D projector mới hỗ trợ định dạng này)
- HD Amplifier tương thích 3D (hiện nay chỉ có model hàng chuột chưa có đồ lớn)
- Cáp HDMI 1.4
- Đĩa gốc Bluray 3D

Đây quả là 1 vấn đề căng thẳng khi gần như phải đầu tư mới hoàn toàn rất tốn kém. Hôm nay nhân tiện mình xin trình bày 1 cách chơi bằng HTPC có thể dùng lại 1 số thiết bị 2D thông dụng nhưng vẫn phát được bluray 3D với đầy đủ các tính năng.

Mọi chuyện bắt đầu tư khi mình "fall in love" với Sony 3D projector VPL-VW90ES sau khi nghiên cứu tài liệu cũng như đọc reviews trên các mang nước ngoài. Mình quyết định tậu con này với giá gần USD'8000. Sau khi rước được e về nhà nhìn dàn HD 2D và con HTPC cũ mình lại thở dài vì thấy còn phải đầu tư thêm nhiều quá mới có thể chơi được bluray 3D. Sau 1 ngày 1 đêm nghiên cứu mình đã tìm ra cách chơi mà chỉ cần update duy nhất 1 sợi cáp HDMI 1.4. Cách setup như sau:

- Phần HTPC: vẫn dùng đầu đọc bluray rom thông thường, card ATI Radion HD 5970 trở lên (mình đang dùng chính con này) ATI driver 11.5 (đừng update lên nữa vì mấy version sau ko hiểu vì sao làm mất tín hiệu 3D của card này :(() bạn cần 2 DVI-HDMI adapter; 1 cái chỉ ra hình (loại đủ chân), 1 cái ra hình và tiếng (loại này chỉ có đi theo card ATI từ dòng HD 3000 trở lên). Dùng TMT 5 version 5.0.1.87 (version 5.0.1.113 đang có lỗi đừng update nhé) để làm 3D bluray player. Trong phần TMT setup 3D nhớ chọn view environment là AMD HD3D Technology. Trong Catalyst Control chỉnh cổng DVI chỉ ra hình là main display còn cổng kia có tiếng chỉnh thành extended. Thế là xong phần HTPC.

Kết nối như sau: dùng dây HDMI 1.4 nối với cổng DVI-HDMI hình lên thằng máy chiếu. Dùng cáp HDMI 1.3 thường nối cổng DVI-HDMI có tiếng vào HD Amplifier (mình đang dùng con Thần Bão Pioneer LX90). Thế là xong, bây giờ bỏ đĩa Bluray 3D vào play bằng TMT 5 các bác sẽ có hình 3D format Full HD 3D frame packing, tiếng DTS HD hoặc Dolby TrueHD, bật phụ đề 3D xem thoải mái.

Hiện nay nguồn Full 3D bluray iso trên mạng rất dồi dào. Mình đang có khoảng hơn 100 phim full 3D bluray iso hơn 3T storage (sẵn sàng chia sẻ).

Xem 3D format Full HD 3D frame packing trên máy chiếu Sony VPL-VW90ES sẽ có ấn tượng rất mạnh hơn rất nhiều so với side by side hay over under 3D. Mình nghĩ nếu review lại Sony VPL-VW90ES với nguồn phát Full Bluray 3D sẽ gây ấn tượng hoàn toàn khác so với trước đây. Bản thân mình khi mới thử lần đầu bằng HDrip sbs hay o/u cũng ko có cảm xúc nhiều. Nhưng khi xem Avatar Full 3D bluray với tiếng DTS HD thì ấn tượng quá mạnh luôn. Hình ảnh nổi và sâu cùng âm thanh DTS HD khiến mình cảm giác đang tham gia đóng phim luôn..hehe

Các bác có thể tham khảo thêm ở nhưng link sau đây để hiểu thêm điều gì đã làm nên sự khác biệt như vậy

What is Full HD 3D? – FHD3D Explained

What is Frame Compatible 3D? – Frame Compatible 3D Explained

Như vậy qua trải nghiệm trên các bác tín đồ HTPC (dùng card ATI 5970 trở lên) có TV 3D hoặc máy chiếu 3D hỗ trợ frame packing format hoàn toàn có thể thưởng thức trọn vẹn các tính năng đỉnh cao của full 3D bluray chỉ với 1 update đơn giản rồi đấy.

Enjoy!

Hiện trên thị trường đã xuất hiện một số đầu HD chạy chipset 1186 có thể phát tốt các file bluray3D iso với phụ đề rời, xin hỏi bác đã thử chạy đầu nào với hệ thống của bác chưa? Nếu bác đã thử rồi có thể cho bọn em một vài nhận xét về hiệu ứng 3D của những đầu phát này so với HTPC khi kết hợp cùng với hệ thống máy chiếu xịn của bác. Còn nếu bác chưa thử hãy thử đi bác nhé! Em dùng đầu HD Pro I6 với TV Samsung 3D D490 và thấy mọi thứ rất ổn, thích nhất là vụ hỗ trợ phụ đề rời khi phát file bluray3D iso - điều mà ngay cả với HTPC cũng là một hạn chế. Với hệ thống của bác, nếu như chất lượng đầu phát thế hệ mới này đáp ứng được, có thể thay thế được HTPC thì quả thực là tuyệt vời vì sự đơn giản và tiện lợi, đó còn chưa kể giá trị về kinh tế khi mà chỉ riêng cái card màn hình của bác đã có giá bằng vài con đầu này.
Bác thử và nhận xét đi bác nhé!
Cảm ơn bác nhiều.

minh_av

Member

Chào các bác,
Cái vụ 3D bluray iso này làm em vật vã suốt mấy ngày qua đây.
Trình bày rông dài tí để xin ý kiến tư vấn giúp của các bác.
Hê thống của em HTPC (VGA MSI 6770) ---> Receiver Pioneer 1020-K ----> Projector Optoma HD33 với kính shuttle của Optoma ZD201.

Lúc trước em dùng card 5570 thì HD và 2D Bluray ngon lành (âm thanh DTS-HD và TrueHD ngon lành). Nhưng khi chơi thử 3D bluray iso bằng phần mềmTMT 5 thì vẫn xem được 3D frame packing (chọn chế độ AMD HD3D) xem hình OK nhưng tiếng thì thỉnh thoảng bị mất khoảng 1s sau đó lại có lại (chữ TrueHD trên Receiver bị nhấp nháy rồi lại có). Nếu âm thanh chuyển sang chế độ Mix DTS ra dây Optical sang Receiver thì không mất tiếng nhưng lại trễ tiếng so với hình. Đấy là chuyện trước đây.

Em nghĩ do 5770 chưa hỗ trợ HDMI 1.4 nên đã nâng cấp lên card 6770. Hiện nay, với cả hệ thống đều ghi hỗ trợ 3D HDMI 1.4 nên em chắc mẩm là OK. Tuy nhiên, khi chơi 3D bluray iso vẫn bị tình trạng cũ, hình 3D thì OK, thỉnh thoảng mất tiếng (bể tiếng?) khoảng 1s rồi lại có như trước. Nếu xuất âm thanh từ HTPC ra dùng Optical thì không bị trễ tiếng nữa nhưng em vẫn mê cái âm thanh TrueHD 7.1 nên không muốn xài cách này. Em đã thử cài lại Win, đã thay thử 3 loại cáp HDMI (1 loại Noname ghi HDMI 1.4, 1 loại HDMI 1.4 của Sony dẹt màu đen, 1 loại HDMI 1.4 hiệu RocketFish ) mà vẫn vậy.

Xin các bác tư vấn giùm cách xử lý ạ.

Bên trên