Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

trung1984

Member
Cách check cho Android TV của Sony đời 2015:

Bước 1: đưa TV về chế độ Digital (dùng nút chọn Input ở góc trên bên trái điều khiển, nút này có hình cái mũi tên đâm vào cái TV). Sau đó Tắt màn hình TV đi bằng cách bấm nút Power trên điều khiển (bấm 1 lần rồi nhả, ko phải giữ).

Bước 2: Ấn liền nhau và nhanh tay 4 phím (thật là nhanh tay): <i+> <5> <Volume -> <Power>

Kết quả hiện ra 1 bảng Self check:

Nhìn ở góc bảng này sẽ thấy 3 con số từ trái sang phải:

+ Số giờ sử dụng tivi: 309 giờ (xem truyền hình, xem đầu DVD, HDP).
+ Số lần bật tắt Android: 60 lần (tắt hẳn Android bằng cách ấn giữ nút Power 5s hoặc do mất điện làm TV tắt hẳn).
+ Số giờ sử dụng Android: 306 giờ (đọc báo, xem Zing, FPT play, youtube, hoặc xem phim từ USB...)

Ðề: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

em có con 42LN5110 làm theo mà ko test đc

kindichi

bác nào chỉ e check con LG 43LF510T với :x

bác nào chỉ e check con LG 43LF510T với :x
- Trên LCD : nhấn giữ Menu (Remote) + Menu (LCD) sẽ hiện Service menu --> nhấn tiếp menu vào "Hotel mode menu"
- Trên Led TV: Nhấn giữ nút Home (Remote) sẽ hiện Menu Setup, vẫn giữ tiếp một hồi Menu Setup sẽ ẩn đi, bấm phím số 1,1,0,5, OK sẽ hiện "Hotel mode menu"

kindichi

- Trên LCD : nhấn giữ Menu (Remote) + Menu (LCD) sẽ hiện Service menu --> nhấn tiếp menu vào "Hotel mode menu"
- Trên Led TV: Nhấn giữ nút Home (Remote) sẽ hiện Menu Setup, vẫn giữ tiếp một hồi Menu Setup sẽ ẩn đi, bấm phím số 1,1,0,5, OK sẽ hiện "Hotel mode menu"

điều khiển của e không có nút home :((

vanluan24

Member
Ðề: Re: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Bước 1: đưa TV về chế độ Digital (dùng nút chọn Input ở góc trên bên trái điều khiển, nút này có hình cái mũi tên đâm vào cái TV). Sau đó Tắt màn hình TV đi bằng cách bấm nút Power trên điều khiển (bấm 1 lần rồi nhả, ko phải giữ).

Bước 2: Ấn liền nhau và nhanh tay 4 phím (thật là nhanh tay): <i+> <5> <Volume -> <Power>

+ Số lần bật tắt Android: 60 lần (tắt hẳn Android bằng cách ấn giữ nút Power 5s hoặc do mất điện làm TV tắt hẳn).
+ Số giờ sử dụng Android: 306 giờ (đọc báo, xem Zing, FPT play, youtube, hoặc xem phim từ USB...)

thế có kiểm tra được panel nào của sony chạy android TV không?

trung1984

Member
Re: Ðề: Re: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

thế có kiểm tra được panel nào của sony chạy android TV không?

Thớt này là: kiểm tra thời gian sử dụng. Với cách làm trên, ta có kết quả về thời gian sử dụng, đúng tiêu chí của thớt.

Còn muốn biết panel nó tên là gì, của cty nào, thông số kỹ thuật ntn, bác post sang thớt khác - có 1 thớt chuyên món panel này thì phải, hoặc ko thì bác tạo thớt mới cho nó lên top mọi ng dễ thấy - Sẽ có ng biết cách, họ sẽ chỉ cho.

tuannhi

Member

Tình hình tính lấy con Lg 24LF450d cho nhạc gia dưới quê, ra siêu thị mình bấm remote vào mục thông tin sản phẩm rồi (nhấn setting sau đó nhấn nút đỏ )nhưng ko thấy dòng thời gian sử dụng, trong khi đó dòng lm6200 mình đang xài thì hiển thị đầy đủ thông tin

Iuv__

May quá tìm được cái topic này của bác, em đang định quất con Sony
Cảm ơn bác rất nhiều

vanluan24

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Thớt này là: kiểm tra thời gian sử dụng. Với cách làm trên, ta có kết quả về thời gian sử dụng, đúng tiêu chí của thớt.

Còn muốn biết panel nó tên là gì, của cty nào, thông số kỹ thuật ntn, bác post sang thớt khác - có 1 thớt chuyên món panel này thì phải, hoặc ko thì bác tạo thớt mới cho nó lên top mọi ng dễ thấy - Sẽ có ng biết cách, họ sẽ chỉ cho.

cái đó mình biết nhưng tiện hỏi anh em nào biết thì nói thôi chứ tạo làm gì lắm top cho loãng diễn đàn ra...

tuanxperia

Em đã bấm nút Input trên điều khiển nhưng không có dòng Digital, trên màn hình Home cũng không có Digital ở thẻ Input. TV em dùng là 43X8300C.

trung1984

Member

Em đã bấm nút Input trên điều khiển nhưng không có dòng Digital, trên màn hình Home cũng không có Digital ở thẻ Input. TV em dùng là 43X8300C.

Thế thì nguy cho bác rồi. Cả nước đang trong lộ trình số hóa truyền hình. Đà Nẵng đã xong. 1/1/2016 HN, SG, HP, CT cũng tắt sóng analog. Bác ko có Digital thì nghĩa là nghỉ xem rồi còn gì nữa.

Vụ này chắc phải nhờ bác vanluan24, bác đấy cũng dùng 4k android như bác và đã check thành công.

tuanxperia

bác @vanluan24 có ghé qua topic này thì giúp em với. thanks bác nhiều.

Bác Trung cho em hỏi model 50w800c kiểm tra thời gian sử dụng có thực hiện theo các bước này được ko ợ? Và cho em hỏi thêm là thời gian sử dụng này bên phân phối có làm giả đc ko? Ý là tivi sử dụng rồi mà dùng cách này kiểm tra nó vẫn ra thời gian sử dụng = 0, có sự can thiệp của con người làm thay đổi đi (kiểu như hàng trưng bày mà giả dạng hàng mới ấy à)

trung1984

Member
Chịu thôi. Quan trọng là bảo hành thôi. Chứ mấy cái thời gian chỉ là cái để tham khảo thôi. Cơ bản nhất phải là khi mình check serial thì nó báo đúng là hàng chính hãng và thời gian còn bảo hành lâu nhất có thể. Muốn vậy tốt nhất đòi hóa đơn đàng hoàng. Theo qui định của hãng thời gian bảo hành là 24 tháng tính theo hóa đơn. Nếu mình ko có hóa đơn thì thời gian bảo hành sẽ tính theo serial, và thường ít hơn 24 tháng (bị kích hoạt rồi).

Chịu thôi. Quan trọng là bảo hành thôi. Chứ mấy cái thời gian chỉ là cái để tham khảo thôi. Cơ bản nhất phải là khi mình check serial thì nó báo đúng là hàng chính hãng và thời gian còn bảo hành lâu nhất có thể. Muốn vậy tốt nhất đòi hóa đơn đàng hoàng. Theo qui định của hãng thời gian bảo hành là 24 tháng tính theo hóa đơn. Nếu mình ko có hóa đơn thì thời gian bảo hành sẽ tính theo serial, và thường ít hơn 24 tháng (bị kích hoạt rồi).

Bác Trung cho em hỏi nếu mua của mấy bác thương gia trên này thì có nên đòi hóa đơn ko à? Và khi người giao hàng đưa tivi đến nhà thì mình sẽ yêu cầu check thời gian bảo hành trên website sao cho khớp thời gian tính mốc từ ngày hóa đơn phải ko ạ? Nếu bị hụt thời gian ít hơn 24 tháng thì tính sao ạ, mình có nên đòi họ đổi tivi khác trong trường hợp này ko?

trung1984

Member

Bác Trung cho em hỏi nếu mua của mấy bác thương gia trên này thì có nên đòi hóa đơn ko à? Và khi người giao hàng đưa tivi đến nhà thì mình sẽ yêu cầu check thời gian bảo hành trên website sao cho khớp thời gian tính mốc từ ngày hóa đơn phải ko ạ? Nếu bị hụt thời gian ít hơn 24 tháng thì tính sao ạ, mình có nên đòi họ đổi tivi khác trong trường hợp này ko?

Nó là thế này:

1. Khi xuất tivi cho siêu thị (cửa hàng, thương gia), hãng Sony sẽ kích hoạt bảo hành. Và nạp thời gian bảo hành gốc này, số serial này lên web. Như vậy con số thời gian bảo hành gốc này = thời gian kích hoạt + 24 tháng.

2. Khi bác mua hàng của siêu thị, thương gia:

+ Nếu có hóa đơn: Sony sẽ tính thời gian bảo hành theo thời gian ghi trên hóa đơn + 24 tháng.
+ Nếu ko có hóa đơn: Sony sẽ tính theo thời gian gốc ở trên.

Vậy bác tự hiểu.

firestork

Member

Em vừa mua 1 em Sony 43W800C. check ngày giờ bật thì có mấy tiếng, có vẻ đúng nhưng check bảo hành trên web của Sony thì bị mất gần 1 tháng (mua 12/12 BH đến 17/11/2017). Trường hợp này có đáng ngại ko các bác nhỉ.

Em vừa mua 1 em Sony 43W800C. check ngày giờ bật thì có mấy tiếng, có vẻ đúng nhưng check bảo hành trên web của Sony thì bị mất gần 1 tháng (mua 12/12 BH đến 17/11/2017). Trường hợp này có đáng ngại ko các bác nhỉ.

Cái kiểu check bảo hành bị hụt tháng này hình như thấy bác nào mua tivi sony cũng bị, cá biệt em thấy có bác còn bị hụt đến 4 tháng... Có cách nào hạn chế vụ này ko nhỉ, giao hẹn trước với bên bán nếu check bảo hành bị hụt tháng thì ko lấy :D chứ mình hiền cứ tặc lưỡi chấp nhận chịu thiệt sao... chẳng may sau này tivi nó hỏng đúng vào khoảng thời gian bị hụt bảo hành thì akay, lúc đấy chẳng nhẽ lại bắt đền ông bán tivi cho mình :D

trung1984

Member
Re: Ðề: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Cái kiểu check bảo hành bị hụt tháng này hình như thấy bác nào mua tivi sony cũng bị, cá biệt em thấy có bác còn bị hụt đến 4 tháng... Có cách nào hạn chế vụ này ko nhỉ, giao hẹn trước với bên bán nếu check bảo hành bị hụt tháng thì ko lấy :D chứ mình hiền cứ tặc lưỡi chấp nhận chịu thiệt sao... chẳng may sau này tivi nó hỏng đúng vào khoảng thời gian bị hụt bảo hành thì akay, lúc đấy chẳng nhẽ lại bắt đền ông bán tivi cho mình :D

Bó tay thật rồi. Giải thích đến thế vẫn ko hiểu. :D

Đương nhiên ai mua tivi Sony cũng bị hụt, vì việc kích hoạt bảo hành này là do Sony làm, ngay sau khi xuất hàng cho đại lý, Sony kích hoạt tính thời gian bảo hành từ thời điểm đó. Đại lý họ nhập hàng về họ phải cần 1 thời gian để bán hàng chứ. Sony cho họ tối đa 6 tháng để bán được hàng (theo điều khoản: sản phẩm đc bảo hành 24 tháng theo hóa đơn nhưng ko quá 30 tháng theo con số trên web).

Ngày tháng trên web chỉ là con số để ta tham khảo mà thôi.

Vấn đề nằm ở chỗ: ta có hóa đơn tài chính hay ko mà thôi.

Nếu có, ta chả sợ bố con thằng nào cả, Sony nói rất rõ trong tờ Quy định bảo hành rồi: họ chấp nhận bảo hành cho ta 24 tháng tính theo hóa đơn.

Còn nếu cứ bị ám ảnh bởi con số trên web và muốn mua đc hàng chuẩn theo con số đó thì đơn giản lắm, các bác cứ rình xe hàng của cửa hàng mà bác mua, khi xe nó chở hàng từ tổng kho Sony về cửa hàng, thì bác lấy luôn hàng trên xe vừa bốc xuống, thế là nóng hổi vừa thổi vừa ăn. :D

Bên trên