Cách làm mát ext HDD

fanofcc

Mình vừa mới ship 1 cái ext HDD 2TB trên Newegg. Giá rẻ, của Cavalry (nó dùng HDD của Hitachi).
Vấn đề mình gặp phải bây giờ là cái ổ cứng này nó thiết kế tản nhiệt kém quá. Có mỗi 2 chỗ thoát hơi bé xíu đằng sau à. Chẳng bù cho cái WD MyBook to đùng mua từ trước.
Vậy bác nào có kinh nghiệm, chỉ mình cách làm mát với được không? Hiện mình đang dùng Fan 120mm, thấy vẫn nóng (vốn ổ nó kín mít, có quạt cũng chỉ hạn chế), cộng thêm quạt ồn quá :|
/
Thêm nữa là các extHDD mình tháo cái vỏ ra được không vậy? Vì đây là hàng extHDD nguyên chiếc nên tháo ra hơi ngại :(

nab2195

Member
Ðề: Cách làm mát ext HDD

:D bác ơi nó làm ra là nó tính hết cả rồi, bác ko phải lo, còn bác thấy nóng vỏ -> chính mới là tốt đấy nghĩa là nó tản dc nhiệt ra ngoài, chứ bác cứ thấy mát lịm bên ngoài chưa chắc đã tốt đâu . Cứ yên tâm dùng đi bác .

fanofcc

3 ảnh mình chụp nó (Cavalry, dẹt, nhỏ hơn WD) và cái WD:

Điện thoại cùi các bạn thông cảm!
/
Hiện đằng sau mình đặt một cái quạt 120mm nữa. Kếu điếc cả tai T_T.

Con WD vỏ to, có rất nhiều lỗ thông hơi, rất mát. Sau khi chêm cái quạt thổi cho cả 2 ổ cứng, thì con WD mát rượi luôn, còn con Cavalry thì chỉ đỡ được xíu thôi.
Có khi tháo bà nó ra quá ><

Ặc, bác tháo ra rồi thì phí mất ý nghĩa mua ổ External còn gì, cái quạt kêu quá thì bác thay cái quạt nhỏ hơn, hoặc bác tra dầu vào quạt cho bớt kêu

bluerain710

phòng mà ko bụi, ko hay mang đi thì tháo vỏ cũng ko sao đâu bác :D

bluke

Còn 1 cách nửa là bác khoan lổ trên vỏ box rồi gắn quạt lên đó. Mà nếu phòng ít bụi thì tháo ra cho nó mát bác àh.

fanofcc

Mình mua extHDD là vì mình dùng laptop! ngay cả laptop cũng toàn vứt ở nhà, chả bao giờ mang đi đâu cả :D
Có khi tháo ra thật , chỉ sợ lớ ngớ chọc vào đâu nó hỏng cái thì khốn :(

NhuQuynhCF

Cắt 1 vòng tròn 8cm trên vỏ của box rồi gắn fan tốt vào, thế là mát rượi :p

blacksea

Member

Khoan lỗ trên nóc và dưới thôi tạo luồng gió lưu thông là ngon rồi,

fanofcc

thanks, cơ mà khoan ntn đây? chọc vào ổ thì sao T_T
/
Mình tháo cái nắp bên sường ra rồi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

bluke

Tháo nắp ra rồi khoan vao nắp. Ai kiu bác khoan trực tiếp vào đâu trời.

blacksea

Member

Ạc em dùng nas và box mới đầu cũng khoan sau đó lắp quạt nhưng sau cùng thì thấy thế này.
nas và box sau khi khoan tạo cho nó luồng gió lưu thông tốt, khi không có quạt nó cao hơn nhiệt độ môi trường 11 độ khi copy nếu không copy nó chỉ trênh lệch 6 độ.
bác tháo tung ra khoan 3 hàng lỗ ở trên dùng mũi 1 mm thôi trước khi khoan kẻ vẽ cẩn thận để khoan cho nó đẹp, dưới đáy cũng thế,khi có nhiệt độ trênh lệch với môi trường nó sẽ tạo ra luồng khí lưu thông từ dưới lên trên

blacksea

Member

Ạc em dùng nas và box mới đầu cũng khoan sau đó lắp quạt nhưng sau cùng thì thấy thế này.
nas và box sau khi khoan tạo cho nó luồng gió lưu thông tốt, khi không có quạt nó cao hơn nhiệt độ môi trường 11 độ khi copy nếu không copy nó chỉ trênh lệch 6 độ.
bác tháo tung ra khoan 3 hàng lỗ ở trên dùng mũi 1 mm thôi trước khi khoan kẻ vẽ cẩn thận để khoan cho nó đẹp, dưới đáy cũng thế,khi có nhiệt độ trênh lệch với môi trường nó sẽ tạo ra luồng khí lưu thông từ dưới lên trên

cannabis9x

CHUYỆN QUÁ ĐƠN GIẢI VẬY : ĐO TIẾT DIỆN BỀ MẶT HDD ! ĐI RA TIỆM NHÔM CHUYÊN VỀ NHÔM ! BẢO NGƯỜI TA CẮT 2 TẮM NHÔM DÀY 30LI , RÒI KÊU HỌ CẮT RẢNH CHO NÓ CÓ BỀN MẶT GIỐNG TẢN NHIỆT XEN KẺ ! VỀ ỐM VÀO 2 MẶT CỦA HDD ! NẾU ĐỂ HDD THÌ KIỂM 1 SỢ KẼM SIỆT LẠI .CÒN NĂM THÌ PHẺ RÒI ! CƠ BẢN LÀ VẬY PHẦN THIẾT KẾ HAY THẨM MĨ THÌ TÙY BẠN ! HÌNH DUNG RA VẤN ĐỀ LÀ OK ! NHÔM TẢI NHIỆT TỐT LẠI KO ỒN ! GIÁ THÀNH RẺ !

Bên trên