Cách phục hồi Pin LAPTOP bị chai đạt được từ 70% tùy theo Pin.?

v_anh

Well-Known Member
Ðề: Cách phục hồi Pin LAPTOP bị chai thành như mới

Cái bước để gió 2 ngày có thật cần thiết không bác, em để 3 ngày ngăn đá, giờ cho ra trước quạt lau chùi kho rong rồi, cũng ko lạnh nữa, em thấy để 2 ngày nữa nó vẫn như bây giờ?

cvthang

Active Member

Cái bước để gió 2 ngày có thật cần thiết không bác, em để 3 ngày ngăn đá, giờ cho ra trước quạt lau chùi kho rong rồi, cũng ko lạnh nữa, em thấy để 2 ngày nữa nó vẫn như bây giờ?

Mình cũng đồng quan điểm với bạn :)

v_anh

Well-Known Member

Đã test thử thành công các bác nhớ :D

Trình bày: Trước đó Pin hỏng, sạc không vào, cắm sặc lúc nào máy cũng báo đang sạc nhưng Pin luôn là 0%, nếu rút sạc ra là tắt máy luôn, Laptop mà như máy bàn. Tức mình tháo Pin ra vứt xó cho nhẹ máy, tưởng không bao giờ gặp lại nhau.
Sau đó làm theo hướng dẫn của bác thớt nhưng hơi khác tý. Cho vào ngăn đá 3 ngày, bỏ ra để nguội lau khô đến khi cầm vào thấy hết lạnh, để ý thấy Pin mình kín chắc nước không thấm được vào nên để thêm vài tiếng nữa sợ vẫn lạnh bên trong mình không biết. Nguội hẳn là dùng luôn chứ không để 2 ngày hóng gió như bác thớt.

Kết quả: Pin sạc đầy thấy máy báo Pin 100%, Pin đã sạc được và sài được mặc dù sụt điện nhanh chứ không được như mới, nhưng từ Pin hỏng bỏ đi mà được vậy đã là kỳ tích rồi, chẳng may mất điện đột ngột thì vẫn đủ thời gian lưu File tắt máy chứ không mất như trước :D.

Chỉnh sửa lần cuối:

DMTD

Member
Re: Ðề: Cách phục hồi Pin LAPTOP bị chai thành như mới

Trình bày: Trước đó Pin hỏng, sạc không vào, cắm sặc lúc nào máy cũng báo đang sạc nhưng Pin luôn là 0%, nếu rút sạc ra là tắt máy luôn, Laptop mà như máy bàn. Tức mình tháo Pin ra vứt xó cho nhẹ máy, tưởng không bao giờ gặp lại nhau.
Sau đó làm theo hướng dẫn của bác thớt nhưng hơi khác tý. Cho vào ngăn đá 3 ngày, bỏ ra để nguội lau khô đến khi cầm vào thấy hết lạnh, để ý thấy Pin mình kín chắc nước không thấm được vào nên để thêm vài tiếng nữa sợ vẫn lạnh bên trong mình không biết. Nguội hẳn là dùng luôn chứ không để 2 ngày hóng gió như bác thớt.

Kết quả: Pin sạc đầy thấy máy báo Pin 100%, Pin đã sạc được và sài được mặc dù sụt điện nhanh chứ không được như mới, nhưng từ Pin hỏng bỏ đi mà được vậy đã là kỳ tích rồi, chẳng may mất điện đột ngột thì vẫn đủ thời gian lưu File tắt máy chứ không mất như trước :D.
Pin của mình tình trạng như của bạn, đã làm theo cách của chủ topic nhưng vẫn báo 0%, và không sạc.

"xôm" quá, toàn các bác bảo sẽ thử chứ hình như chưa bác nào thử:))

ngoc an 60

PIN ĐT làm như vậy được không bác, cám ơn bác nhiều

Ðề: Re: Cách phục hồi Pin LAPTOP bị chai thành như mới

Bác không xem chú thích kỹ ở hình à.? cho nên lấy giấy hoặc khăn lau khô, và phơi gió cho kỹ 2 ngày mới lắp vào máy tính sử dụng mà.! :) ;)

Bạn ng...u bẩm sinh hay có luyện tập thế ? Bạn làm thế thì mạch ở những chỗ phía trong Pin (các cell pin và mạch)thì dùng cách gì để lau được chỗ phía trong đấy ? pin vừa mang ra rất lạnh,sẽ nhanh chóng kết tinh hơi nước thành nước ở phía trong đảm bảo hỏng.Sao bạn ko làm cách đơn giản hơn là đừng tháo nylon vội.Cứ để ở ngoài cho nhiệt độ pin về với nhiệt độ môi trường thì sẽ ko bị kết tinh nước "dẫn đến hỏng pin" rồi hãy tháo nylon ?

kinhphuong

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Cách phục hồi Pin LAPTOP bị chai thành như mới

Bạn ng...u bẩm sinh hay có luyện tập thế ? Bạn làm thế thì mạch ở những chỗ phía trong Pin (các cell pin và mạch)thì dùng cách gì để lau được chỗ phía trong đấy ? pin vừa mang ra rất lạnh,sẽ nhanh chóng kết tinh hơi nước thành nước ở phía trong đảm bảo hỏng.Sao bạn ko làm cách đơn giản hơn là đừng tháo nylon vội.Cứ để ở ngoài cho nhiệt độ pin về với nhiệt độ môi trường thì sẽ ko bị kết tinh nước "dẫn đến hỏng pin" rồi hãy tháo nylon ?
Anh em chưa làm nên thắc mắc thôi mà.. nặng lời quá bác ơi.

tonytruong

Super Moderators

Có khả thi được lâu dài ko bác? Hay sao khi phục hồi thì nó đc 1 thời gian đầu rồi sau đó lại tụt nhanh hơn?

Khi Pin đã có dấu hiệu chai đây là cách chửa cháy thêm thời gian nữa cho mình gom lúa kiếm mua cái khác thôi bác, chủ yếu là vọc cho vui ấy mà, nếu may làm được thì thêm thời gian đở tốn kém, đằng nào thì Pin mình cũng đả hư rồi mà bác, Thân. :)

tonytruong

Super Moderators

trời ơi mới đi làm lại cell - ức chế quá trời ơi

Phải chi đọc sớm bài này của bác chủ thì đỡ tốn mớ tiền rồi.
Cảm ơn nhiều

Làm lại Cell thì tốt và chắc là được rồi bác, chỉ tốn kém thôi, nhưng cũng hài lòng cho mình xài mà, cách này chỉ là vọc kéo thêm thời gian thôi, chứ đâu lâu dài được đâu bác, đừng có tiếc nhé. :) ;)

tonytruong

Super Moderators

Mình cũng đồng quan điểm với bạn :)

Chính vì tránh trường hợp kết tinh hơi nước thành nước bên trong pin, cho nên mình cẩn thận phơi khô hoàn toàn mới sử dụng bác ạ. :)

tonytruong

Super Moderators

Cám ơn review của bác rất hay và chi tiết, cũng chỉ mong chia sẻ với anh em vọc vui là chính thôi. :) ;)

tonytruong

Super Moderators

Thay vì bạn giỏi, thông minh, sáng suốt thế bạn cứ đóng góp + chia sẻ cho anh em vọc có tốt hơn lời cay tiếng nặng với mình không.? tôi chẵng buồn bạn làm gì với câu nói ấy, dù gì cũng cám ơn bạn đã gợi ý cho anh em biết mà làm theo. Thanks :) ;)

cvthang

Active Member

Nghe bạn nói có vẻ bạn cũng hiểu biết được "chút ít", vì những người hiểu biết chẳng ai lại cmt kiểu như bạn, bạn nên rút kinh nghiệm để sau này "gạch, đá" bớt lên giá nhé.

@Chủ thớt: mình làm xong thì Wear từ 14 -> 24% :(.

tonytruong

Super Moderators

Nghe bạn nói có vẻ bạn cũng hiểu biết được "chút ít", vì những người hiểu biết chẳng ai lại cmt kiểu như bạn, bạn nên rút kinh nghiệm để sau này "gạch, đá" bớt lên giá nhé.

@Chủ thớt: mình làm xong thì Wear từ 14 -> 24% :(.

Ồ vậy hả bạn.? chắc là do cục pin đó chỉ đến thế, mình làm 2 cục, 1 thì chỉ được đến 70%, còn cục bỏ lâu 2-3 năm nó chẵng lên % nào luôn hehehe, thôi kệ vọc cho vui ấy mà, :) kéo dài thời gian thêm chút nào được chút ấy, mấy tháng trước có ship về 1 cục 12 Cell giá 1tr2 giờ để đó xài thêm mấy em này thời gian nữa thì mới xài cục mới. Chúc vui :) ;)

haichinha6

Active Member

Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ

Pin hỏng mà dùng lại được thì đó đã là điều may, các bác có thêm điều gì mới mẻ thì cùng chia sẻ cho mọi người nhé

Alabama

Em vừa mới thử nghiệm, từ khi em đọc bài này bỏ quên luôn pin trong tủ lạnh cả tháng nay :D

Kết quả thần kỳ, số là em chuyên chơi đèn pin led cao cấp, pin cell rất nhiều, có 1 mớ pin chết hoàn toàn (thử cả sạc soshine đo dung lượng và nitecore i4 đều báo pin chết), quăng xó hơn nữa năm nay.

Sau 1 tháng chịu lạnh lùng trong tủ đá, em lấy 4 cell chết ra để nguội chưa mở vội, hết lạnh mở ra sạc thì điện vào, pin cũ 2900mah giờ nhận ~2100mAh ~70%, tức là có thể phá thêm nữa năm hơn nữa.

Review chút về hiệu quả.

Thanks bác chủ.

Phải test thử xem, hy vọng sẽ hồi dc 50% là vui rồi

dielove19

Thanks bác chủ thớt. Rất hay. Về em sẽ thử xem sao :)

Bên trên