Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

Em xin chỉ giáo.... Dàn máy của em: LG 6320, tivi SONY 650EX, đầu phát 910B. Em muốn truyền cả 2 tính hiệu âm thanh của tivi và đầu phát qua dàn LG nhưng gặp ít khó khăn, Vì dàn LG chỉ có 1 cổng optical in thôi nên em cắm dây như vầy có ổn không ạ: Từ đầu phát cắm cổng HDMI qua tivi, optical out của tivi cắm qua Optical in của dàn LG. Kết quả là có thể nghe âm thanh từ cả tivi (khi mở đài hoặc vào internet) và đầu phát HD qua dàn LG, thắc mắc của em là không biết đi dây như vậy có ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh của đầu phát ko hay phải đấu optical trực tiếp từ đầu phát qua dàn LG? Luôn tiện chỉ em cách chỉnh và chọn chế độ khi xem phim và khi nghe nhạc cho phù hợp ạ, em gà nên rất mong được giúp đỡ ạ! Thanks..

gsmman

Ðề: Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

Thật sự có ích với bài viết này

Các pro cho em thỉnh giáo một chút ạ.
Chả là e mới mua em LG 42LM6410 (3D SmartTV) được tặng bộ dàn LG DH3120. TV của em có đầu ra Optical nhưng bộ dàn này em ko thấy có chỗ nào là Optical In cả, mà phía trước nó chỉ một một chỗ ghi là P.in và một cổng USB thôi ạ. Vậy cho em hỏi là làm thế nào để xuất âm thanh (Optical thì càng tốt) từ TV sang bộ dàn này ạ?

lu05

Member

Các bác cho em hỏi có jack nào chuyển đổi từ coxial sang optical không ạ

qphuoc

Re: Ðề: Sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe cùng anh em

Là mem mới chưa đủ quyền đăng bài nên xin vào đây nhờ vài hôm.Mong pac chủ thông cảm bỏ qua.
Xin các AE,thương gia, hướng dẫn giúp phối ghép em Amli Yamaha NS SERIES CA_XI 105W mới mua với đôi loa nào để có được chất âm tốt nhất ạ.Em thích thể loại nhẹ trữ tình,(hỏi thêm là Amli này nó có đánh nhạc mạnh tốt ko ạ,có thể ghép ntn để karaoke khi nổi hứng dc ko.)
Chân thành cảm ơn các AE.

thaygiaoyeugame

Các pro cho em thỉnh giáo một chút ạ.
Chả là e mới mua em LG 42LM6410 (3D SmartTV) được tặng bộ dàn LG DH3120. TV của em có đầu ra Optical nhưng bộ dàn này em ko thấy có chỗ nào là Optical In cả, mà phía trước nó chỉ một một chỗ ghi là P.in và một cổng USB thôi ạ. Vậy cho em hỏi là làm thế nào để xuất âm thanh (Optical thì càng tốt) từ TV sang bộ dàn này ạ?
Bộ dàn của bạn chỉ có ngõ vào là giắc bông sen nên chĩ có một cách duy nhất là mua 1 sợi dây AV có 1 đầu jack 3.5 và 2 đầu bông sen để kết nối, cắm jack 3.5 vào lổ head phone của TV còn 2 đầu bông sen thì gắn vào ngõ in của bô dàn là xong. Lưu Ý là khi cắm dây vào TV thì tiếng ra loa Tv sê bị ngắt là được, nếu ko thì phải chọn trên menu cũa TV, chọn head phone hoặc loa ngoài thì ok. Nhớ là mua dây tốt một chút , khoảng 120k là được, nếu mua ở tiêm Hồng Minh ở đướng Nguyển Kim thì giá chỉ 90k thôi, chúc bạn thành công, thắc mắc gì thì phone cho mình 0913 165 895 tính, mình sẽ giúp cho bạn.

Bộ dàn của bạn chỉ có ngõ vào là giắc bông sen nên chĩ có một cách duy nhất là mua 1 sợi dây AV có 1 đầu jack 3.5 và 2 đầu bông sen để kết nối, cắm jack 3.5 vào lổ head phone của TV còn 2 đầu bông sen thì gắn vào ngõ in của bô dàn là xong. Lưu Ý là khi cắm dây vào TV thì tiếng ra loa Tv sê bị ngắt là được, nếu ko thì phải chọn trên menu cũa TV, chọn head phone hoặc loa ngoài thì ok. Nhớ là mua dây tốt một chút , khoảng 120k là được, nếu mua ở tiêm Hồng Minh ở đướng Nguyển Kim thì giá chỉ 90k thôi, chúc bạn thành công, thắc mắc gì thì phone cho mình 0913 165 895 tính, mình sẽ giúp cho bạn.
Bác này có lòng tư vấn cho anh em thì rất hoan nghênh, tuy nhiên việc mua giắc như bác viết thì chẳng giúp ích được chi bởi các dòng Tv của LG mẫu mode 2012 làm gì có cổng xuất âm thanh ra qua giắc này để mà cắm phone hay loa ngoài, chỉ có cổng xuất âm thanh quang thôi. Vậy nên với đồng chí rockman88v chỉ có nước mua thêm bộ dàn khác (hoặc chí ít là bộ loa có xuất cổng âm thanh vào dạng cáp quang). Còn nói chung theo ngu ý của tôi thì việc mua đồ được hình ảnh, được khuyến mại âm thanh chỉ là nước kích cầu thôi, chứ người sử dụng muốn kết nối thì chỉ có 1 chiều với chúng thôi.

keen9000

Các bác cho em hỏi hiện giờ phòng ngủ em có 1 con sony 32bx300 @@ , có mỗi cổng rca out sau lưng + thêm 1 dàn loa vi tính microlab 5.1 + thêm 1 đầu ps3 , với 3 thứ cùi này có cách nào để em xuất đc chuẩn 5.1 để coi phim ko , ko cần chất lượng âm vuọt trội j ạ , nếu đc thi hd e dễ xíu , thanks mấy bác :(

keen9000

Các bác cho em hỏi hiện giờ phòng ngủ em có 1 con sony 32bx300 @@ , có mỗi cổng rca out sau lưng + thêm 1 dàn loa vi tính microlab 5.1 + thêm 1 đầu ps3 , với 3 thứ cùi này có cách nào để em xuất đc chuẩn 5.1 để coi phim ko , ko cần chất lượng âm vuọt trội j ạ , nếu đc thi hd e dễ xíu , thanks mấy bác :(

Hic giúp e với mấy bác ơi để còn đi rinh dàn loa về , đang cuối tuần @@

luciano

Active Member

Hic giúp e với mấy bác ơi để còn đi rinh dàn loa về , đang cuối tuần @@

chào bác,

em nghĩ là khó thành hiện thực bác ạ. Các duy nhất là thế này.

từ ps3 - hdmi - tivi
từ ps3 - đấu công optical (đằng sau máy đấy ạ - 1 bộ 5.1 có giải mã DTS (mà torng trường hợp này bộ loa bác k giải mã được)

các tốt nhất là đẩy bộ loa đi và kiếm 1 bộ có giải mã DTS ( em nghĩ giá chắc cũng quanh quẩn 6tr)

còn 1 các khác nhưng lại lỉnh kỉnh và phức tạp hơn...k nên đi

keen9000

Đã ngộ ra vấn đề con tivi cùi rồi , h e lại cần tư vấn dàn loa , mới có 1 option là logi z906 khoảng 6t-6t5
E đang kiếm dàn thấp hơn tầm 4t là đẹp , phòng 15m2

luciano

Active Member

Đã ngộ ra vấn đề con tivi cùi rồi , h e lại cần tư vấn dàn loa , mới có 1 option là logi z906 khoảng 6t-6t5
E đang kiếm dàn thấp hơn tầm 4t là đẹp , phòng 15m2

phòng bác 15m2 là ok rùi..phòng của em 2.8 x 6m nên em đoán bộ logitech sẽ hợp với công suất phòng bác hơn...nhín thêm tí nữa đi bác ạ

keen9000

Mình mới mua dàn ht-e453hk của ss , giờ mình muốn bắt 2 loa front lên tường nhưng ko biết cái móc treo loa mua ở đâu, vậy bác nào rành mấy cái phụ kiện này ở tp hcm thì chỉ mình chỗ mua với :(

luciano

Active Member

bác ra khu Nhật Tảo có bán đấy

thiennam2009

Thanks bác chủ nhiều, topic này giúp dân mới như em rất nhiều!

binhaus

Member

bổ sung anh em hai cái hình:
cái này là các vị trí tốt nhất cho các loa

cái này là cách đấu dây + - cho các loa để cho phase chính sác . ( đặc biệt với loại loa vệ tinh có 2,3 mặt loa ) như vậy có thể cảm giác máy bay trực thăng bay vòng vòng trên đầu, hay viên đạn bay chéo từ phải qua trái, hay trước ra sau .

Nếu đấu thường thỉ bạn nghe tiếng như bị nhảy cóc.. vd tiếng văng của miếng sắt trước mặt ra sau, sẽ nghe thấy tiến rơi phía trước và nẩy rồi rớt phía sau. nhưng nếu đấu đúng bạn sẽ thấy cả tiếng miến sắt rơi bên cạnh rồi xoay vòng nấy phía sau..

DIYcafe

Các bác cho e xin ý kiến về dàn loa này với ... e cũng định làm 1 bộ dàn về chơi chơi ở nhà ...

Bên trên