Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

Bài viết hay nhưng chưa chi tiêt lắm, thí dụ về độ cao của loa Sur, hướng loa...

Theo tài liệu của Denon thì loa surround (nếu chỉ chơi 1 cặp theo kiểu 5.1) thì hướng loa thẳng vào tai người nghe, chiều cao từ 60-90cm SO VỚI tai. Nhiều bác đặt thẳng vào tai cũng không đúng. Vì lúc đó hiệu ứng trên cao không rõ, nếu treo cao quá cũng không được. Có bác treo 2 loa surround đằng sau người ngồi nhưng hướng loa lại đối diện với front cũng không đúng.

leethoogthaj

Ðề: Sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe cùng anh em

Hay quá, tớ có cái sub cũng tùm lum nút không biết nên kg dám vặn. Lát tối về thử xem sao.

Àh, còn ngõ line in (L, R) thì cắm lỗ nào là ok? Tớ cắm đại vào lỗ màu đỏ nó cũng nện rầm rầm. Nhưng ấm ức là chẳng hiểu gì cả.

hihi. Mình mới tìm hiểu cái này. cũng chưa dám sờ linh tinh luôn ^^

- Đối loa có nút mút thông hơi, anh em đừng quăng nó đi nhé:

1. Khi ta đóng lại, âm thanh sẽ chắc hơn, âm hình gần như được gom lại. Nếu ta mở ra thì ngược lại.
2. Phòng ngừa sự cố có côn trùng hay vật lạ lọt vào.
3. Tăng tính "thanh khoản" của em nó vì em nó còn "zin" :))

- Một số loa được bố trí tới 2 cặp đấu loa
,

một chi tiết cho ta thấy là loa được thiết kế kỹ càng => nối 2 âm ly hoặc hầu hết anh em ta dùng để đấu bi-wire. Song anh em ta nên dành tiền đầu tư một cặp dây tốt tốt sẽ mang lại giá trị nhiều hơn là bỏ tiền ra mua 2 cặp dây xoàng xoàng.

3. Nút chỉnh pha: :

+ Ở loa sub sẽ có 1 cái gạt cho ta điều chỉnh pha (phase) : NORMAL hoặc REVERSE - đối với sub Ya, hoặc tiên tiến hơn là chỉnh lớn nhỏ . Khi xem phim, tất cả loa đều hoạt động và nếu ta để chỉnh sub NORMAL hoạt động như các loa khác thì ta sẽ rất ngợp và khó phân biệt được các trường âm thanh. Do đó, nút REVERSE - hoặc chỉnh nhỏ dần - sẽ có tác dụng làm chậm pha của sóng âm -vì bản chất âm trầm thường lan toả chậm hơn- do đó ta sẽ có một bức tranh tổng thể hơn khi xem một cảnh cháy nổ.
1/ Đó là loại loa thùng bán hở, nút xốp có tác dụng duy trì trể một áp suất trong thùng thấp hơn áp suất không khí bình thường để giúp màng loa di chuyển tốt hơn khi phát âm thanh cường độ cao ( biên độ di chuyển màng loa rất lớn ) và không phát ra âm thanh từ lổ hơi như loa phản xạ.
2/Loa và Amplier Bi-Wire : Mổi kênh của amplier có 2 bộ khuếch đại, 1 tần số thấp và 1 tần số cao ( dùng các mạch lọc tích cực trong amplier ) và được hai cặp dây dẫn đưa thẳng đến loa tương ứng trong thùng loa. Nhờ dùng mạch lọc phân tần tích cực của amplier nên đặc tuyến bộ lọc âm tốt hơn rất nhiều so với bộ lọc thụ động gồm cuộn cảm và tụ điện trong thùng loa.
3/Trong cùng môi trường không khí bình thường âm trầm truyền cùng tốc độ với âm cao mà con người nghe được. Do âm trầm có bước sóng dài >3m nên không có tính định hướng. Vì âm thanh tác động vào tai người nghe là sóng dọc ( do sự thay đổi áp suất tác động vào màng nhỉ và cơ thể ) và tùy theo vị trí người ngồi và các loa mà biên độ sóng tổng hợp tác động vào hai tai khác nhau tạo nên hiệu ứng vòm, nút reverse dùng để đảo ngược pha âm thanh phát ra từ sub để cho ta có thể điều chỉnh sao cho có cảm nhận tốt nhất về trường âm thanh theo nhu cầu !

audio_456_us

Em thay dau day song song nhu tren thi co le ko co tac dung gi cua biwire.

Em thay dau day song song nhu tren thi co le ko co tac dung gi cua biwire.
Một số lý luận cho là có lợi : 2 hơn 1 mà ! Nhưng thật ra đấu như hình luciano trật về lý thuyết ampli và loa biwire ! ampli mổi kênh có 2 mạch khuếch đại tần số thấp và cao riêng biệt và 2 cặp dây sẽ dẫn tín hiệu từ ampli vào 2 loa mid-treble và bass trên thùng loa !

audio&video

Active Member

xin nhờ các bác tư vấn giúp về 1 bộ âm thanh dùng trong phòng cá nhân mong các bác tư vấn giúp!dưới đây là những thông tin cần thiết
1.Phòng của em là phòng ngủ DT:15 mét vuông
2.Em cần mua 1 bộ âm thanh để nghe nhạc dance .
3.Số tiền hiện co là 20t .loại sencond hand cũng đươc .
mong các bác bớt chút thời gian tư vấn giúp em để em sớm thỏa niềm đam mê âm nhạc.
THÂN!

bác thích nghe nhạc dance bác tham khảo dòng loa OBAMA.rất thích hợp vói dòng nhạc sôi động bác ah.bác tham khảo dòng JBL cho tiếng bass khá căng và gọn.

grimreaper87

Một phòng có 2 cửa sổ, 1 cửa ra vào thì lắp đặt thế nào bác nhỉ?

Penumbra

Active Member

Nếu bạn không đưa hình hoặc mô tả về diện tích và các cửa đó nằm vị trí nào trong phòng thì tui gợi ý:

Nên đặt bên....ngoài phòng.

Anh Nguyen

Đang có thắc mắc, xin nhờ các ACE tư vấn dùm :

Tình hình đang sử dụng bộ Bose Cinemate 2.1 ( sub điện có amply, chỉ có 2 đường L R in, và đường ra cho 2 front, hết), tín hiệu lấy trực tiếp từ DVD Player. Nay muốn nâng lên 7.1 với các phương án như sau :

1/ Tận dụng bộ 2.1 có sẵn, thêm Receiver ( Pioneer D8EX) + 01 center & 04 surround. Xin nói thêm là 02 front có sẵn chỉ có thể lấy tín hiệu từ sub do đặc thù của jack cắm, như thế thì chỉ có 05 loa và sub nhận tín hiệu từ receiver.

2/ Chỉ tận dụng sub thôi, còn lại phải mua mới.

Thanks mọi người trước!

tienlequoc

Well-Known Member

Không tận dụng được gì hết á. Vì đây giống như bộ loa vi tính 2.1 có sẵn amp bên trong.

sieulong

Well-Known Member

Đang có thắc mắc, xin nhờ các ACE tư vấn dùm :

Tình hình đang sử dụng bộ Bose Cinemate 2.1 ( sub điện có amply, chỉ có 2 đường L R in, và đường ra cho 2 front, hết), tín hiệu lấy trực tiếp từ DVD Player. Nay muốn nâng lên 7.1 với các phương án như sau :

1/ Tận dụng bộ 2.1 có sẵn, thêm Receiver ( Pioneer D8EX) + 01 center & 04 surround. Xin nói thêm là 02 front có sẵn chỉ có thể lấy tín hiệu từ sub do đặc thù của jack cắm, như thế thì chỉ có 05 loa và sub nhận tín hiệu từ receiver.

2/ Chỉ tận dụng sub thôi, còn lại phải mua mới.

Thanks mọi người trước!

dùng phương án 1 được mà anh chủ, em có mấy người bạn vẫn nghe 5.1 kiểu vậy, 2 đường ra đầu tiên gắn vào sub bose từ đó ra 2 loa trước, mấy cái còn lai gắn vào receiver, còn hay hay không thì không dám bàn.

@anh tienlequoc: có thâm thù với Bose :))

theaminh81

Well-Known Member

nhà em mới sắm dàn logitech, Z906 , hai loa trước để cách xa nhau bao nhiêu là vừa ạ

luciano

Active Member

bác canh sao cho khoảng cách 2 loa chính và chỗ ngồi của bác làm thành 1 tam giác đều, thì đỉnh của góc nhọn là chỗ ngồi đẹp nhất đấy bác

Xin hỏi bác Cặp JBL 4312 có làm cặp Main trong dàn HD được ko. tính chơi HD mà muốn tận dụng loa này

luciano

Active Member

em nghĩ bác chủ nên làm cặp nào rẻ rẻ làm front, nếu là em em sẽ tiếc lắm! cặp JBL nhà bác là bass giấy, viền cao su nên phù hợp với loại nhạc nhẹ nhàng, đừng để em nó hò hét khảng cổ, lỡ chẳng may ...^^

danhthangvn

Member

Bước 1: sắp xếp cặp Main.

- Một số loa được bố trí tới 2 cặp đấu loa

Cái này có nhầm không các bác? Em nghĩ cái loa như vậy là phải dùng 2 line riêng biệt từ amply chứ,còn nếu amply không có 2 line riêng biệt thì cứ nối thẳng cọc trên cuống dưới cho nhanh ạ, khỏi đi dây nhợ lằng nhằng.

hoang viet

bác cho em hỏi loa bose 601 đánh với amly gì được nhi?

glory3010

Member

Em đang dùng Jamo 505 +Sub Jamo 260 + denon 1612.
Em chỉnh EQ bằng Audyssey auto setup. Test đến phần center thì luôn có thông báo lỗi:
Caution! Speaker: phase
Center
Nếu skip --> enter thì dàn loa vẫn hoạt động bình thường (nghe nhạc+ phim). Em kiểm tra dây cắm đầu đen/đỏ đi đúng đường.
Nếu Retry (hay làm lại nhiều lần) thì vẫn bị thông báo lỗi như trên.

Các ACE cho em hỏi lỗi trên có phải do loa Center bị ngược pha ko ạ ? Hay bị lỗi gì ạ? --> Cách giải quyết thế nào ạ?
ACE nào biết chỉ dùm em, vui lòng hướng dẫn chi tiết chút ạ, vì em là newbie.
Cảm ơn nhiều.

Bên trên