Cách setup xem phim 4K 7.1 trên tivi ?

binhndgc60476

Chào các bác, hiện tại em đang có 1 bộ bao gồm tivi OLED LG 2020 và dàn soundbar JBL 9.1, em có dùng 1 ổ cứng 5TB để lưu trữ phim 4K 7.1 nhưng hiện tại em kết nối qua cổng USB trên tivi thì không phát được âm thanh 7.1, các bác nào có kinh nghiệm dùng qua dàn tương tự hướng dẫn em cách setup để phát được phim 4K 7.1 từ ổ cứng qua tivi và loa với ạ.

caothudeche

Moderator
Chào các bác, hiện tại em đang có 1 bộ bao gồm tivi OLED LG 2020 và dàn soundbar JBL 9.1, em có dùng 1 ổ cứng 5TB để lưu trữ phim 4K 7.1 nhưng hiện tại em kết nối qua cổng USB trên tivi thì không phát được âm thanh 7.1, các bác nào có kinh nghiệm dùng qua dàn tương tự hướng dẫn em cách setup để phát được phim 4K 7.1 từ ổ cứng qua tivi và loa với ạ.
Thông tin thiết bị của bạn và cách kết nối chưa đủ rõ để biết thiết bị hỗ trợ được đến định dạng nào, kết nối đúng chưa. Nhưng có 1 số vấn đề sau:
- TV không đủ sức giải mã âm thanh DTS-HD MA, mà chỉ giải mã được cái core 5.1 của nó.
- Kết nối TV với Soundbar qua Optical (sợi quang) thì chỉ tối đa được âm thanh 5.1, nếu kết nối qua HDMI ARC thì chỉ tối đa 2.0 (trừ khi là kết nối HDMI eARC trên cả sounbar & TV).
- Thiết lập âm thanh trên TV chỉ để TV đẩy luồng ra chứ không giải mã.

Tổng hợp lại: Để dùng TV làm thiết bị phát Video trực tiếp từ ổ cứng hiếm trường hợp có thể phát đủ 7.1 kênh => dùng thiết bị khác để phát (laptop, HD Player...) và kết nối từ nó đến HDMI IN của Soundbar, rồi dùng 1 sợi HDMI khác kết nối HDMI OUT (TV ARC) lên HDMI ARC của TV.

cuong123

Well-Known Member
Mình thấy tivi của bạn là LG thì nó chơi được âm thanh DTS-HD MA hay True HD nhưng là xuất ra loa của chính tivi đó (tivi Samsung thì không thể rồi). Cái này người ta gọi là downmix. Nếu bạn muốn để cho dàn xử lý âm thanh (lúc đó mới có 7.1 kênh) thì phải passthrough âm thanh đó qua dàn. Bạn có thể mua 1 android box để làm việc này, vì không phải android box nào cũng có thể passthrough được các định dạng âm thanh nên cần tìm hiểu một chút.
Cách kết nối: Dùng 1 dây HDMI kết nối từ cổng HDMI của android box đến HDMI IN của Soundbar, rồi dùng 1 sợi HDMI khác kết nối từ cổng HDMI OUT (TV ARC) của Soundbar lên cổng HDMI (ARC) của TV.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên