Cách tạo ảnh 3D từ camera thông thường

Ðề: Cách tạo ảnh 3D từ camera thông thường

http://www.3dphoto.net/forum/index.php

Đây là link của 4rum về ảnh 3D của nước ngoài, bọn nó tạo ảnh bằng nhiều cách:
- Dùng 01 máy chụp chụp 2 lần
- Dùng 02 máy chụp chụp đồng thời, cái này phải có bộ gá sao cho trục 2 máy ảnh này bằng nhau và có cơ chế bấm đồng thời cả hai máy
- Dùng máy ảnh 3D
- Làm một cái lăng kính từ 04 cái gương rồi gắn vào đầu máy ảnh để khi chụp một phát ra 02 ảnh luôn (http://www.highreflectivemirrors.com/)
Tóm lại là đọc xong ù hết cả cái đầu

Kinh3D

em có thử rồi nhưng không được

Nói chung là phải lọ mọ, hơi mất thời gian bạn à. phải dùng thêm một số phần mềm nữa để kết hợp vào thì hy vọng mới xử lý được.

doodoofan

Member

Thế có bác nào biết cách tạo ảnh ảo không gian ba chiều không ạ? Nhà em có một cuốn to đùng toàn ảnh nhìn sướng dã man, cứ thắc mắc mãi không hiểu người ta làm cách nào.

sonmeonhim

Well-Known Member

Cách đơn giản nhất: (với điều kiện phải xài iPhone) Lên iTunes Store cài App: 3D
Chụp 2 phát xong có ảnh 3D ngay để xem.

Kinh3D

tạo ra cung đơn giản nhỉ :D

Nói chung thì cách làm rất đơn giản nhưng để được 1 tấm hình có hiệu ứng tốt thì đòi hỏi rất nhiều thứ từ thao tác bấm máy cho đến kỹ năng sử dụng các phần mềm đồ họa bạn à. Mình mới làm mới đầu chưa có nhiều thời gian nên kết quả chưa tốt lắm nhưng thời gian tới mình sẽ cho ra mắt mọi người xem một số hình ảnh tốt hơn.

WhiteWolf

Nói chung thì cách làm rất đơn giản nhưng để được 1 tấm hình có hiệu ứng tốt thì đòi hỏi rất nhiều thứ từ thao tác bấm máy cho đến kỹ năng sử dụng các phần mềm đồ họa bạn à. Mình mới làm mới đầu chưa có nhiều thời gian nên kết quả chưa tốt lắm nhưng thời gian tới mình sẽ cho ra mắt mọi người xem một số hình ảnh tốt hơn.

;)) Paparazzi thực thụ đây , tốn khá nhiều thời gian đó bác@-)

Kinh3d_2010

Chú Long dạo này lọ mọ ghê quá hôm đi off nhìn chú là biết lọ mọ đến nỗi nhin có vẻ mêt mỏi uống ít bia quá :))

hoanvu9000

Mình nghĩ ra một cách để chụp hình động nhưng chưa có điều kiện test. Bác nào thử nhé :
Ở máy ảnh có chế độ chụp liên tục 6, 9, 12 lần liên tiếp. Khi đó bạn chọn chế độ chụp nhiều hình một lúc càng tốt (tùy máy). Khi nhấn chụp máy sẽ nháy liên tục, đồng thời bạn cũng di chuyển tay để thay đổi gốc độ. Sau đó lựa ra cái hình đầu tiên và 1 đống hình chụp sau đó, ghép lại thấy cái nào ra hiệu ứng 3D đẹp thì lấy.
Bác nào test thử rồi post lên cho anh em xem thử nhé :D

Kinh3D

Mình nghĩ ra một cách để chụp hình động nhưng chưa có điều kiện test. Bác nào thử nhé :
Ở máy ảnh có chế độ chụp liên tục 6, 9, 12 lần liên tiếp. Khi đó bạn chọn chế độ chụp nhiều hình một lúc càng tốt (tùy máy). Khi nhấn chụp máy sẽ nháy liên tục, đồng thời bạn cũng di chuyển tay để thay đổi gốc độ. Sau đó lựa ra cái hình đầu tiên và 1 đống hình chụp sau đó, ghép lại thấy cái nào ra hiệu ứng 3D đẹp thì lấy.
Bác nào test thử rồi post lên cho anh em xem thử nhé :D

Cách của bạn cũng rất hay nhưng mà dù sao 2 tấm hình cũng có sự khác biệt đôi chút. Nếu bạn biết dùng Photoshop thì dùng tấm hình thứ 1 cắt đi một ít để tạo ra sự lệch ảnh hay dùng nguyên tấm thứ 1 copy ra thành file thứ 2 sau đó dùng phần mềm xử lý ảnh 3D tạo lệch ảnh đi thì sẽ cho ra ảnh tốt hơn.

Có cái kính, gắn vào máy ảnh chụp một phát ra ảnh 3D luôn nè

Kinh3d_2010

Cách này cũng hay đấy . thanks bác nhiều :D

Kinh3D

cách này thì đơn giản, nhưng cái máy ảnh 3D chắc tốn nhìu xiền lắm đây ;))

Bạn chỉ đc cái nói chuẩn, nhưng mà phải nói nếu xài con máy này thì đơn giản trong việc xử lý đi nhiều mà chất lượng ảnh cũng tốt nữa.

KL_7891

Mới tập tành làm thử 1 pic mong các bác góp ý dùm [xem bằng kính green/magenta nhá]

ndhai_n2

Mới tập tành làm thử 1 pic mong các bác góp ý dùm [xem bằng kính green/magenta nhá]

mình cũng mới bắt đầu từ những bức ảnh giống như thế này cách đây 1 tháng :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Kinh3D

Chúc mừng bạn ndhai_n2 đã tìm tòi xử lý ảnh xem đc bằng kính magenta - green để hình ảnh xử lý 3D được xem phong phú hơn.

ndhai_n2

em comment thôi chứ ảnh là của bạn KL_7891 mà, em vẫn chỉ red-cyan thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên