Cách vệ sinh lens - Cấm hà hơi lau kính!

Angus_Bert

Film critic
Dân gian ta có một kiểu làm sạch kính rất hay – hà hơi vào cho mờ rồi lau sạch sẽ. Thề với mọi người luôn, mình hay làm thế lắm. Nhưng với những thiết bị như ống kính máy ảnh thì mình chẳng bao giờ, thật ra là muốn để ống cho zin – còn Nikon họ nói rằng thói quen trên sẽ gây hư hại cho ống kính của bạn. Thế hả?

Về cơ bản, những gì chứa trong mồ chúng ta không được thân thiện cho lắm với bề mặt của những miếng kính. Trả lời cho câu hỏi “Làm thế nào để vệ sinh lens máy?”, hãng Nikon có trả lời như thế này:

“Cách tốt nhất để vệ sinh một chiếc lens là dùng một miếng vải vệ sinh lens và một ít nước rửa lens. Không được dùng bất kì loại chất nào có chứa khả năng ăn mòn hay hòa tan.

Đầu tiên chúng tôi khuyên nên dùng một miếng chổi lông nhỏ để loại bỏ hết bụi và các hạt vụn. Tiếp theo nhỏ một đến hai giọt nước rửa lên miếng khăn (không nhỏ trực tiếp lên lens) và bắt đầu lau lên mặt kính theo hình vòng tròn, bắt đầu từ trung tâm và tiến gần ra đến rìa để lau được hết các bụi bẩn.

Nếu như không có các dụng cụ trên thì một miếng khăn mềm và khô có thể sử dụng để thay thế (mình nghĩ các khăn lau mắt kính là chuẩn). Không nên hà hơi vào để vệ sinh lens. Trong miệng chúng ta có những loại axit có thể gây ra những hư hỏng đối với chiếc lens (sự ăn mòi ý mà). Hãy nên làm những chỉ dẫn như chúng tôi đã vừa hướng dẫn.”

Thiệt tình là mồm chúng ta bẩn lắm!

Theo PetaPixel

haitacden869

Ðề: Cách vệ sinh lens - Cấm hà hơi lau kính!

Em hơi thắc mắc là trong mồm người thì có axit gì ăn mòn được thủy tinh nhỉ? Chỉ có HF mới có thể thôi nhưng sao mồm mình có nhiều HF được, HF cũng thuộc dạng độc mà.

Nước cường toan hòa tan vàng còn không làm gì được thủy tinh mà. Không lẽ mấy miếng thủy tinh Nikon lắp cho lens họ còn gì khác ngoài . . . . thủy tinh?

Mồm mình có thể dơ nhưng không độc hại.

Có lẽ Nikon nên nói rõ hơn là "không nên hà hơi vào lens ngay sau khi . . . chải răng". :D.

Nếu Nikon muốn đề cập là vỏ của lens bị ăn mòn thì cần gì nói về việc hà hơi vào miếng kính trước lens nhỉ?

Hồi trước lên tiếng lập luận rằng chống rung trong lens tốt hơn chống rung trên sensor, bây giờ đi lập luận trong mồm người có axit làm mòn thủy tinh. Khó hiểu. Nay mai chắc trang chủ Nikon sẽ đưa tin tiếp là không nên thở mạnh vào màn hình LCD của body, vì có thể chứa chất ăn mòn LCD chăng?

vietthuong

Well-Known Member
Re: Ðề: Cách vệ sinh lens - Cấm hà hơi lau kính!

Em hơi thắc mắc là trong mồm người thì có axit gì ăn mòn được thủy tinh nhỉ? Chỉ có HF mới có thể thôi nhưng sao mồm mình có nhiều HF được, HF cũng thuộc dạng độc mà.

Nước cường toan hòa tan vàng còn không làm gì được thủy tinh mà. Không lẽ mấy miếng thủy tinh Nikon lắp cho lens họ còn gì khác ngoài . . . . thủy tinh?

Có lẽ Nikon nên nói rõ hơn là "không nên hà hơi vào lens ngay sau khi . . . chải răng". :D.

Nếu Nikon muốn đề cập là vỏ của lens bị ăn mòn thì cần gì nói về việc hà hơi vào miếng kính trước lens nhỉ?

Hồi trước lên tiếng lập luận rằng chống rung trong lens tốt hơn chống rung trên sensor, bây giờ đi lập luận trong mồm người có axit làm mòn thủy tinh. Khó hiểu. Nay mai chắc trang chủ Nikon sẽ đưa tin tiếp là không nên thở mạnh vào màn hình LCD của body, vì có thể chứa chất ăn mòn LCD chăng?

Thuỷ tinh thì không ngại... vấn đề là các lớp phủ! Thật ra, "tránh voi chả hổ mặt nào", giá len chả rẻ tí nào!!!

Angus_Bert

Film critic

Có lẽ Nikon nên nói rõ hơn là "không nên hà hơi vào lens ngay sau khi . . . chải răng". :D.?

Căn bản là trong mồm mình cũng đã có hàng chục loại acid và enzym, ion kiềm các loại. Cái chính là chả biết trong mồm có gì đế nói chính xác là hà hơi sẽ không ảnh hưởng đến mặt kính của máy. Mà căn bản chỉ có kính đâu, có chi tiết và các khe nữa, acid có thể ăn vào đó mà.

Cẩn tắc vô áy náy, những quả lens cùi thì kệ, chứ len L hay Nano vài chục triệu hay cả trăm triệu thì đối xử thế tệ bạc với nó quá :))

---------- Post added 09-12-2012 at 08:06:43 PM ----------

Ăn bẩn nên mồm nó bẩn mà thôi.:))

Căn bản ăn bẩn sống lâu cụ à :">

haitacden869

Lens L mới là không cần lo chứ anh, vì nó có mác weather shield thì đâu sợ 3 cái này, lens thường nó làm không kín 100% nên mới sợ. Mấy lớp phủ nếu bị ăn mòn bởi hơi mồm thì ra ngoài đường nó còn bị tác động nhiều hơn nữa, vậy rốt cuộc là chưng ở tủ chống ẩm là tiện lợi nhất :D. Nói chung Nikon cũng thích bày vẽ thật.

soildsnake

Active Member

E kết nhất câu cúi của bác hihi

thdang

Member

Mình thấy cần có thêm cái đồ xịt hơi bóp bằng tay nữa, dùng cái đó thấy cũng ổn lắm đó, mồm bẩn nhưng thế nào cũng có 1 em thích mồm của mình..đảm bảo luôn ấy...khà khà!

Thiệt tình là mồm chúng ta bẩn lắm!
Chuẩn như Lê Duẩn

---------- Post added 10-12-2012 at 08:20:28 AM ----------

Mình thấy cần có thêm cái đồ xịt hơi bóp bằng tay nữa, dùng cái đó thấy cũng ổn lắm đó, mồm bẩn nhưng thế nào cũng có 1 em thích mồm của mình..đảm bảo luôn ấy...khà khà!

bác này nói hay hơn!!!!!!!!!

zovemoon

mình nghĩ là canon muốn nói đến những lớp phủ chống lóa nằm bên trên cùng của thấu kính, nó rất mỏng nên rất dễ xước và bị ăn mòn nếu k bảo quản và sử dụng đúng cách

Bin-K

Well-Known Member
Thế các bác ko chơi filter à ? Em thì cẩn thận với thấu kính ngoài cùng nên lens nào em cũng gắn filter hết trừ 14-24 lồi như cái bát thì em chịu nên có bui bẩn là em vẫn hà hơi để lau như thường :)), để cho chắc ăn ko bị ảnh hưởng đến ảnh em chơi toàn B+W 007 Neutral MRC.

haitacden869

Ðề: Re: Cách vệ sinh lens - Cấm hà hơi lau kính!

Thế các bác ko chơi filter à ? Em thì cẩn thận với thấu kính ngoài cùng nên lens nào em cũng gắn filter hết trừ 14-24 lồi như cái bát thì em chịu nên có bui bẩn là em vẫn hà hơi để lau như thường :)), để cho chắc ăn ko bị ảnh hưởng đến ảnh em chơi toàn B+W 007 Neutral MRC.

Lens không có mác weather shield và chất liệu không cao cấp có gắn 2 filter thì bụi, các chất có hại cho ống kính vẫn vào được trong ống như thường.

Chắc anh đang chơi lens L nên mới yên tâm vầy, chứ em chỉ có lens thường mà chơi cũng xót lắm, em đang tính chuyển qua Pentax cho khỏi sợ mưa nắng, hay đi hoạt động ngoài trời mà mùa mưa thì bất tiện quá.

cuonglxt

Trước giờ em cũng hay hà hơi lau kính lắm, nhưng là kính mát thôi. Còn khi vệ sinh lens em chỉ dùng da cừu thôi.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Cách vệ sinh lens - Cấm hà hơi lau kính!

Có ống kính mà ko có Filter (Cho dù chỉ là 1 cái kính ko màu để bảo vệ cái mặt lens ngoài cùng) là một sai lầm rất lớn.
Có filter rồi thì thoải mái hà hơi mà lau.
Thỉnh thoảng thì tháo filter ra lau mặt lens bằng đồ chuyên dụng.
Em thấy cũng bình thường. Ngay cả thợ chụp sân khấu dùng ống 80~200mm f2.0 hay 300mm f2.8 cũng đều chơi kiểu này. Chẳng có gì phải quá lo cả.

microbig

Active Member

Theo em khi chúng ta Dịch sang tiếng Việt một cách cô đọng nhất sẽ là: "Các anh hay các chị thích hà hơi vào chỗ nào tùy sở thích, nhưng xin đừng hà hơi vào LENS".:))

thdang

Member

Theo em khi chúng ta Dịch sang tiếng Việt một cách cô đọng nhất sẽ là: "Các anh hay các chị thích hà hơi vào chỗ nào tùy sở thích, nhưng xin đừng hà hơi vào LENS".:))

Câu chính xác phải là "các anh chị muốn dùng mồm vào chổ nào cũng được ngoại trừ Lens" khựa khựa...

superwagon

máy ảnh đắt tiền thì cần lau cẩn thận chứ vài cái máy compac trị giá tầm 2tr... 3tr thì lau kiểu gì cũng được, em thấy mấy cái camera ở điện thoại IP hay SS để trần trụi bên ngoài mà vẫn chụp ảnh đẹp

haitacden869

máy ảnh đắt tiền thì cần lau cẩn thận chứ vài cái máy compac trị giá tầm 2tr... 3tr thì lau kiểu gì cũng được, em thấy mấy cái camera ở điện thoại IP hay SS để trần trụi bên ngoài mà vẫn chụp ảnh đẹp

Anh ơi, chụp DSLR cả gần 20m pixels mà để ống đầy bụi, dơ thì lúc phóng to lên làm poster thì no sẽ như thế nào? IP hay SS làm đâu nổi.

Máy 2tr 3tr lau kiểu gì cũng được? Nếu anh nghĩ vầy thì đúng là anh có thể sẵn sàng vứt 3tr đấy qua cửa sổ. Lau không cẩn thận làm ống kính nó trầy trụa quá thì chất lượng ảnh sẽ bị giảm đi đấy anh. Đáng lẽ nên nói Lens L hoặc có weather shield thì lau kiểu gì cũng được mới đúng, nhưng chả ai làm vậy.

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Cách vệ sinh lens - Cấm hà hơi lau kính!

Có ống kính mà ko có Filter (Cho dù chỉ là 1 cái kính ko màu để bảo vệ cái mặt lens ngoài cùng) là một sai lầm rất lớn.
Có filter rồi thì thoải mái hà hơi mà lau.
Thỉnh thoảng thì tháo filter ra lau mặt lens bằng đồ chuyên dụng.
Em thấy cũng bình thường. Ngay cả thợ chụp sân khấu dùng ống 80~200mm f2.0 hay 300mm f2.8 cũng đều chơi kiểu này. Chẳng có gì phải quá lo cả.

Làm j có 80-200 2.0 hả bác mà bác có biết lens 300f2.8 cái filter nó nằm ở đâu không ?

ndkcz

Member

Hà hơi đã ăn thua gì, bôi hẳn nước bọt cơ!

Năm 1986 mỗ chữa ống kính máy ảnh ở hiệu nhà cụ Đoàn (phố Phùng Khắc Khoan, Hà Nội) (do các lá-thép-con-ngươi trong ống kính bị ẩm dính vào nhau).
Cụ Đoàn nhấm nước bọt vào đầu ngón tay, xong bôi vào thấu kính để lau. Thắc mắc lắm, thì cụ bảo: ''Nước bọt là chuẩn nhất cho việc này!''
Không dám cãi lại vị ''bác sỹ'', vì mình đang là ''bệnh nhân'' và còn phải mang bệnh đến chữa lần khác.
(Cụ còn bảo: ''Áo phin nõn trắng cũ giặt sạch, của các mợ Hàng Đào thải ra là chuẩn nhất cho việc lau ống kính''. Cái này thì thấy cụ nói cũng đung đúng).
Chả hiểu anh Lân - con giai cụ - cũng chữa máy ảnh, có tiếp thụ ''sáng kiến'' đó không?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên