Cẩn thận với Vidon Box , đọc và xem bài này trước khi mua.

daiduongpham

Tôi ở Mỹ,là con nghiện android box,nhà đang có Mini X7 giờ cho nó vô phòng ngủ,muốn mua 1 con ngon hơn để giải mã các loại âm thanh HD,ở đây thì mua đồ có gì không được trả lại trong 30 ngày lấy lại trọn tiền nên tôi có order 3 con

1.VidonBox
2.Tronsmart Draco AW80 4GB Ram 32GB Rom
3.Mele X2000

Con Vidon và Tronsmart thì đã về,Tronsmart xài ổn định,tôi không nói về Tronsmart ở đây mà chỉ nói về VidonBox,vì sau bài viết này tôi sẽ cho em khăn gói lên đường về với cửa hàng bán nó.

Ban đầu tôi có ngạc nhiên vì sao giá rẻ quá,chỉ co 69 usd mà lại cho ra hết tất cả âm thanh HD,Bluray ISO này nọ,khi khui hộp ra thì mới hiểu,để giải mã được tất cả các loại âm thanh này thì phải xài xbmc của Vidon,và đi theo box là 1 thẻ top up 15usd với 12 số và chữ để bỏ vào activate (mà chỉ có 1 năm) nghĩa là hết 1 năm thì phải trả 15 usd để có thẻ top up vào nếu không coi như xbmc đó hoàn toàn k xem đc gì cả,nghĩa là sẽ không có giải mã đc mấy loại âm thanh HD,đối với bên đây 15 usd cho 1 năm thì cũng ok nhưng sau khi biết được điều đó thì tôi phát hiện ra wifi của em nó rất là tệ,nhà tôi đang xài Fios Internet của Verizon nghĩa là hãng internet mạnh nhất ở Mỹ,nó có cả gói 250mbs down và 250 mbs upload.Nhà tôi thì chỉ xài gói 75down và 75up,khi cắm em này vào dây Lan thì không có vấn đề gì,speed test lên hơn 60 down và hơn 50 up nhưng khi speed test với wifi thì hỡi ôi,down chưa tới 20mbs,up thì hơn 20,mà em nó để ngay bên cạnh router.Các bạn hãy nhìn hình rồi sẽ rõ.1 tấm là test wifi,1 là test với Lan,và hình để em nó với Tronsmart ngay cạnh router.

Kết luận nếu mà xài em này với WIFI thì các bạn nên suy nghĩ kỹ.Đây là bài đánh giá mang tính chất cá nhân,các bác lái buôn đừng chém em.Vài hôm nữa con Mele X2000 về mình sẽ làm bài so sánh nó với Tronsmart Draco AW80.Chúc các bạn vui

Click vào 3 link này để xem hình.

https://www.dropbox.com/s/bwtmvwki3jgnlga/20150113_220656.jpg?dl=0
https://www.dropbox.com/s/h2ttbq1m30cal1d/20150113_220648.jpg?dl=0
https://www.dropbox.com/s/5afocmjsc5hs2up/20150113_214547.jpg?dl=0

oldfriend

Moderator
ôi, do bác ko đọc kỹ thôi, nó ghi rõ giá 69$ kèm theo 1 năm xài full mà, hết 1 năm thì nó lại là con Android box bình thường thôi, vẫn xài được ^^.

Còn vụ wifi kém thì mình ko test, hồi đó cắm vào thấy chạy phà phà cũng ko test cái này.

wuhoatu

Member
Ðề: Cẩn thận với Vidon Box , đọc và xem bài này trước khi mua.

Wifi kém hơn LAN là chuyện thường mà bác. Suy hao trên wifi lớn hơn LAN nhiều. PC cũng vậy. Mình xài AP N300 wifi N300, LAN 100. Nếu copy file vào NAS LAN 100 qua LAN PC thì tốc độ cũng được khoảng 11 - 12 MBps, nhưng nếu copy qua wifi (mặc dù N300) thì tốc độ cũng chỉ được max khoảng 7 MBps thôi, còn thường là 5.

Còn vụ giải mã phải có code activate thì đúng là hơi củ chuối.

tienlequoc

Well-Known Member

Các bác coi ko kỹ rồi, nó đương nhiên chơi được 3D iso và hd-audio cho dù ko có top up card. Mà vấn để này cũng ko quan trọng lắm vì sau 1 năm mình tiễn em nó đi và update em khác ngon hơn, giá trị box ko lớn mà. Có nhiều box giá trên trời mà vĩnh viễn có làm được những chuyện này đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_Huynh

Member

Giống như cái thời MK808B Plus Android HDMI TV Stick nổi đính nổi đám mua về vọc chưa tới 1 năm đã chán rồi. Cái này cũng bây giờ cũng tầm tiền đó lấy 1 cái về vọc chắc ít bữa lại chán hihih. Chỉ có cái HD AC Ryan được mua giá ưu đãi từ hdvietnam.com lúc mới ra là sài thiên thu :).

nghiadhd

Active Member

Bên Vidon.me mới quyết định là XBMC mới (hiện chưa release) sẽ không bắt phải activate trên AV200 (old device). Hy vọng họ sẽ giữ lời.

Hư hỏng

Active Member
mình thấy con này sài cũng được mà bác, mấy hôm trước bị lỗi hay bị tắt màn hình, hôm nay thấy đỡ hơn rồi.thấy khá ok

Daithanhthai

Active Member

Xài 1 năm sợ đổi đến cái thứ 3 thứ tư rồi ấy chứ.
Em hơi chán android box rồi chứ ko là em khiêng vì p/p của em nó quá ngon, design ổn, support tốt, có thương hiệu

daiduongpham

Cái này là em góp ý cho các bác thôi,vì con tronsmart thì wifi em test cũng được gần 40mbs chứ con Vidon cắm dây 80mbs mà wifi để sát bên mà chỉ có 20mbs thì yếu quá,thêm nữa là các bác lái buôn k nói rõ ràng cái vụ phải dùng xbmc để giải mã các loại âm thanh HD và phải mua thẻ mỗi năm,chứ con này k dùng XBMC của hãng thì k thể nào phát ra các loại âm thanh HD được,Mà XBMC của Vidon chạy ngon chỉ có điều mấy cái addon xem phim online của vn mà phim nào phát bằng picasa là không có coi được k hiểu tại sao.Cái XBMC của add on có 1 điểm hay mà k thấy ai nhắc đến là đang xem phim hay tv trong xbmc chỉ cần bấm nút Back là nó stop liền giống Apple TV chứ không như mấy XBMC android khác phải bấm nút OK để menu hiện lên mới stop được.Sao k thấy ai góp ý cho XBMC để họ làm như vậy thì tiện hơn.Nếu bỏ qua cái phần wifi thì con này xài cảm thấy thích hơn minix x5 mini mặc dù giá ngang ngửa.

Em thì đang hy vọng vào con Mele X2000 vì nó có phần mềm coi phim riêng hỗ trợ mấy dạng âm thanh đó chứ k phụ thuộc vào xbmc,để hàng gửi về xem sao,chứ con tronsmart thì cũng k ra được,mặc dù cấu hình khủng,để hàng về em so sánh 2 con tronsmart draco aw80 và Mele x2000 cho các bác xem.

- Em thấy wifi cái này cũng ổn mà, em xem phim 1080p trên Navi X thấy tốt, so với Dune 303D ở nhà thấy sóng wifi không có sự chênh lệch nhiều ở khoảng cách 5m. Còn âm thanh thì nhà em chơi dàn 2.1 chứ không phải 5.1 nên không rõ, nhưng thấy cũng ok lắm.
- Còn cái XBMC vidon mà bác nói bấm nút back là nó stop, nói thiệt em ghét chức năng đó. Đang nghe nhạc, mở menu chọn bài khác thì nó ngắt luôn trong khi em vẫn muốn nghe trong quá trình chọn bài khác. Rất may kể từ version 0.0.0.3, vidon XBMC đã thay đổi điều đó, không gian sẽ không trở nên tĩnh lặng khi em mở menu để lựa chọn 1 bài khác
- Có 1 điều em bực cái XBMC Vidon này nhất là ở chế độ tự động chuyển bài, nó mà chuyển bài trong lúc mình đang ở menu là nó đơ luôn, phải nhấn nút home mới thoát ra được. Em phải cài thêm SPMC để khác phục tình trạng đó, chơi offline thì SPMC, online thì XBMC Vidon, hơi rắc rối
- Nói chung 69$ mà như vậy là em thấy ok rồi. Chắc nhu cầu của em chỉ đến đó:D . Khi nào 2 con kia về bác cho em cái đánh giá về chất lượng hình ảnh nhé. Thanks bác

tienlequoc

Well-Known Member

Cái này là em góp ý cho các bác thôi,vì con tronsmart thì wifi em test cũng được gần 40mbs chứ con Vidon cắm dây 80mbs mà wifi để sát bên mà chỉ có 20mbs thì yếu quá,thêm nữa là các bác lái buôn k nói rõ ràng cái vụ phải dùng xbmc để giải mã các loại âm thanh HD và phải mua thẻ mỗi năm,chứ con này k dùng XBMC của hãng thì k thể nào phát ra các loại âm thanh HD được,Mà XBMC của Vidon chạy ngon chỉ có điều mấy cái addon xem phim online của vn mà phim nào phát bằng picasa là không có coi được k hiểu tại sao.Cái XBMC của add on có 1 điểm hay mà k thấy ai nhắc đến là đang xem phim hay tv trong xbmc chỉ cần bấm nút Back là nó stop liền giống Apple TV chứ không như mấy XBMC android khác phải bấm nút OK để menu hiện lên mới stop được.Sao k thấy ai góp ý cho XBMC để họ làm như vậy thì tiện hơn.Nếu bỏ qua cái phần wifi thì con này xài cảm thấy thích hơn minix x5 mini mặc dù giá ngang ngửa.

Em thì đang hy vọng vào con Mele X2000 vì nó có phần mềm coi phim riêng hỗ trợ mấy dạng âm thanh đó chứ k phụ thuộc vào xbmc,để hàng gửi về xem sao,chứ con tronsmart thì cũng k ra được,mặc dù cấu hình khủng,để hàng về em so sánh 2 con tronsmart draco aw80 và Mele x2000 cho các bác xem.

VMC cũng chơi được 3D iso với HD-audio mà bác, có cần top-up card đâu?

daiduongpham

VMC cũng chơi được 3D iso với HD-audio mà bác, có cần top-up card đâu?

Bác ngây thơ hay bác làm bộ ngây thơ vậy bác,sau 1 năm,vẫn là 1 android box bình thường,chỉ có cái VMC Vidon XBMC vào là ngay màn hình đầu tiên nó đòi top up nhé,k tin thì vào website của Vidon download Vindon XBMC cài vào box khác rồi nó hiện lên hỏi bác top up là sẽ biết ngay.

Bác ngây thơ hay bác làm bộ ngây thơ vậy bác,sau 1 năm,vẫn là 1 android box bình thường,chỉ có cái VMC Vidon XBMC vào là ngay màn hình đầu tiên nó đòi top up nhé,k tin thì vào website của Vidon download Vindon XBMC cài vào box khác rồi nó hiện lên hỏi bác top up là sẽ biết ngay.
Đòi là đòi account, muốn xài thì phải có account của Vidon, mà account này đăng ký free mà bác. Khi không có subscribe thì chỉ có HD passthrough là ko được thôi, có thể xem thêm ở đây
http://vidon.me/vidon_membership.htm

tienlequoc

Well-Known Member

Mình đang nói VMC (Vidon media center) mà bác, chứ có nói Vidon XBMC đâu. Ý mình là cho dù top-up card hết hạn thì bác vẫn có VMC để xem 3D iso với hd-audio mà. Trang chủ vidon.me đâu có chỗ nào nói VMC cần top up card đâu. :)

Mà vấn đề top up card là vấn đề thuận mua vừa bán. Bác thích thì sau 1 năm hết hạn bác mua, không thích thì thôi. Có ai ép bác mua đâu. Đội ngũ Vidon.me cũng kinh doanh kiếm tiền, và đây cũng là 1 hình thức kinh doanh, như phần mềm diệt virus vậy đó, phải mua từng năm. Cách này cũng có cái hay của nó là nó bán phần mềm cho những box thương hiệu khác kiếm tiền nữa mà, Vidon XBMC tương lai đâu chỉ hỗ trợ riêng Vidon box đâu, còn nhiều box khác mà. Vidon.me đang hỗ trợ cho Egreat làm cho Vidon XBMC chạy tốt trên box Egreat A9 dùng chip Mstar 9180, và chuẩn bị hỗ trợ chip Amlogic nữa.

nghiadhd

Active Member

Mình đang nói VMC (Vidon media center) mà bác, chứ có nói Vidon XBMC đâu. Ý mình là cho dù top-up card hết hạn thì bác vẫn có VMC để xem 3D iso với hd-audio mà. Trang chủ vidon.me đâu có chỗ nào nói VMC cần top up card đâu. :)

Mà vấn đề top up card là vấn đề thuận mua vừa bán. Bác thích thì sau 1 năm hết hạn bác mua, không thích thì thôi. Có ai ép bác mua đâu. Đội ngũ Vidon.me cũng kinh doanh kiếm tiền, và đây cũng là 1 hình thức kinh doanh, như phần mềm diệt virus vậy đó, phải mua từng năm. Cách này cũng có cái hay của nó là nó bán phần mềm cho những box thương hiệu khác kiếm tiền nữa mà, Vidon XBMC tương lai đâu chỉ hỗ trợ riêng Vidon box đâu, còn nhiều box khác mà. Vidon.me đang hỗ trợ cho Egreat làm cho Vidon XBMC chạy tốt trên box Egreat A9 dùng chip Mstar 9180, và chuẩn bị hỗ trợ chip Amlogic nữa.

Em có cảm giác như là giờ Vidon.me chỉ tập trung vào Vidon XBMC thôi. Có vẻ như nhân lực không đủ và ít có kinh nghiệm về mảng rom.

VD: Thay vi hỗ trợ 2 phiên bản Vidon XBMC cho Vidon Box và AV200/100 thì tại sao ko port bản rom Vidon Box để cài lên AV200/100. Lúc này code cho Vidon XBMC không bị phân mãnh nữa. (ý kiến cá nhân)

Hư hỏng

Active Member
bác nào dùng con vidon này cho mình hỏi chút là con này cứ cắm điện vào là nó tự lên luôn ah?Con của mình cứ cắm điện vào là tự bật lên luôn, thấy hơi bất tiện, đáng lẽ phải là cắm điện rồi dùng remote bật chứ nhỉ? Đằng này cắm phát bật luôn, bất tiện quá, nhiều khi cắm hệ thống để xem VTC thôi, chẳng lẽ lại phải chuyển qua vidon để tắt rồi mới vào vtc để xem ah?

t_v_ha

Member

Vidon XBMC xóa bộ đệm ko tốt lắm do đó nếu tua phim tới lui vài lần là bị lag hoặc ko điều khiển được. Nếu thoát ra được, kiểm tra RAM chỉ còn trống vài chục MB. Lúc đó phải thoát hẳn XBMC rồi mở lại thì RAM trống khoảng 350MB. Lúc đó XBMC mới chạy bình thường trở lại.

Remote khá bất tiện vì ko có chức năng con trỏ chuột nên cài thêm từ App Store rất khó. Cài Clean Master xong ko thể nào dùng được vì thiếu con trỏ. Remote nên làm như của HiMedia.

Bên trên