Cần tư vấn chọn 1 SoundCard để nghe nhạc Stereo.

hoangdua

Active Member
Như Title ở trên, em cần 1 soundCard chỉ nghe nhạc 2 kênh. Các bác tư vấn, chọn giúp em 1 Card với. Em search toàn thấy 5.1 - 7.1 và hiếm có cái nào Stereo. Loại đa kênh nghe nhạc, giải mã có oke ko các bác ? mà có thì để nó xuất ra cổng nào :(
chỉ sợ tín hiệu bị tổn hao. :-@:-@:-@:-@:-@

tml3nr

Moderator
Ðề: Cần tư vấn chọn 1 SoundCard để nghe nhạc Stereo.

Bác chủ cho biết kinh phí, mn sẽ dễ tư vấn hơn ạ.

Theo em thì trong tầm giá 1tr, hai em này nghe 2 kênh khá ổn, với loa máy tính:

- Creative Audigy 2 ZS SB0350: Khoảng 650k, nên dùng kX Driver, nghe 2 kênh sẽ hay hơn rất nhiều so với driver hãng.

- Creative X-Fi Xtrememusic SB0460: Khoảng 1tr

hoangdua

Active Member

Bác chủ cho biết kinh phí, mn sẽ dễ tư vấn hơn ạ.

Theo em thì trong tầm giá 1tr, hai em này nghe 2 kênh khá ổn, với loa máy tính:

- Creative Audigy 2 ZS SB0350: Khoảng 650k, nên dùng kX Driver, nghe 2 kênh sẽ hay hơn rất nhiều so với driver hãng.

- Creative X-Fi Xtrememusic SB0460: Khoảng 1tr
kinh phí em cũng đầu tư tầm 1 Triệu bác ạ. e cảm ơn bác :)
main của em giga G31, cài win 8.1 như ko thích hợp với card tiếng on main cho lắm.nghe cứ có tiếng lẹt xẹt.
em ở Hà Nội. các bác tư vấn giùm em chỗ bán ạ. :)

hieuykhoa

Member

dưới 1 triệu thì có con musiland m-sword nên mua, chuyên nhạc 2 kênh, có ngõ ra RCA chuẩn để cắm đút với dàn âm thanh, nhưng con này không dễ kiếm
cao hơn tầm 1tr4 có con musiland moli nghe rất ổn, trước ăn nằm với em này mãi, mua ở manhlam store , bác google phát thấy luôn!

tml3nr

Moderator

Windows 8 tiếng ra dở lắm bác ạ. Về w7 cho lành.

hoangdua

Active Member

Vụ này mới nghe. Chắc do driver thôi chứ Win thì ăn nhậu gì mấy vụ này, phải ko các bạn?
Win 8 tự nhận hết Driver của main, máy em không cần phải cài gì cả. Mà tìm bộ cài cũng chả có. :D giờ những main mới có Driver trực tiếp từ hãng thì nên cài win 8. không thì nên win 7.

Vâng, chắc bác ko hợp. Em cũng lên rồi ko muốn xuống :D
e cũng chả muốn xuống ^_^ sắm thêm 1 cái card cho máu. :)

tml3nr

Moderator

Vụ này mới nghe. Chắc do driver thôi chứ Win thì ăn nhậu gì mấy vụ này, phải ko các bạn?

Nghe có vẻ vô lý, nhưng trên các máy em có dịp thử qua, khi cài Windows 8 hay 8.1. Âm thanh xuất ra card sound nghe kém hẳn so với khi chạy trên Windows 7 anh ạ :(

Nghe có vẻ vô lý, nhưng trên các máy em có dịp thử qua, khi cài Windows 8 hay 8.1. Âm thanh xuất ra card sound nghe kém hẳn so với khi chạy trên Windows 7 anh ạ :(
Bạn nói thế làm tôi tò mò rồi đó. Tiếc là mấy máy nhà tôi lên 8.1 hết nên ko có dịp test lại thử.
Trở lại chủ đề chính, ko biết mua sound card rời với giá rẻ (dưới 1 tr) thì ko biết chất lượng âm thanh có thật sự cải thiện đáng kể so với sound on-board hay ko?

akle

Active Member

Mình đang xài asus stx essence, win 7 cài drive theo điã hay hơn win 8 cài driver trên trang chủ lấy về

hoangdua

Active Member

dưới 1 triệu thì có con musiland m-sword nên mua, chuyên nhạc 2 kênh, có ngõ ra RCA chuẩn để cắm đút với dàn âm thanh, nhưng con này không dễ kiếm
cao hơn tầm 1tr4 có con musiland moli nghe rất ổn, trước ăn nằm với em này mãi, mua ở manhlam store , bác google phát thấy luôn!

hôm nay có time rảnh rỗi, lượn qua Manhlam store chiêm ngưỡng con sound card.
về phụ kiện: không có j nhiều, ngoài đĩa Driver. Thiết kế khá đẹp. như phôi đời đầu 3 góc luôn. hi
về ngoại hình: em card trông khá mỏng manh. ít tụ. Vi xử lý nhiều. Cũng hơi thất vọng về ngoại hình là các mối hàn thiếc không đồng đều. có mối rất sáng, có mối hàn trông tối và không bóng. KO biết admin store make up lại chưa. Thông số IC có con hơi mờ. Xài hàng thằng Tàu khựa lo thật các bác ạ. :(

Bạn nói thế làm tôi tò mò rồi đó. Tiếc là mấy máy nhà tôi lên 8.1 hết nên ko có dịp test lại thử.
Trở lại chủ đề chính, ko biết mua sound card rời với giá rẻ (dưới 1 tr) thì ko biết chất lượng âm thanh có thật sự cải thiện đáng kể so với sound on-board hay ko?
Phụ thuộc vào cái duyên của bác ^_^ săn dc con sound cũ, có khi còn ngon hơn hàng mới bây h :

Mình đang xài asus stx essence, win 7 cài drive theo điã hay hơn win 8 cài driver trên trang chủ lấy về
tks bạn. con này ko phóng dc. hi

hataigiang

Active Member

Có lẽ win 8.1 ko hợp cho âm thanh thì phài! em mua con SQ210a+ về driver các kiểu nhưng thi thoảng máy cứ bị treo kêu liên hồi! sau em xuống win7 chạy ngon lành! mà chủ thớt mua SQ210a+ hoặc moli tầm 1.5 triệu cũng dc đó (2 con này ngon nhất trong tầm tiền này)! còn không thì mua hàng cũ! nhưng sẽ rất khó đấy! mà mua SQ210a+ thì có lẽ cugnx phải mua trong nam gửi ra thôi: nguyenkts hay sam-pc gì đó!

phamhongson

Well-Known Member

Cạc tầm 1-2 củ loại đa kênh nghe sterreo không khác nhiều so với cạc onboarrd. Trước đây em cũng đầu tư kiểu con nhà nghèo nên nay vứt xó rồi cho đi mấy cái quá lãng phí. Bác chủ nên nghiến răng bỏ ra 3-4 củ (150-200$) mua hẳn 1 em chuyên 2 kênh sản xuất tại Nhật (Onkyo U55SX/2) hoặc Mỹ (Schiit- Modi/ Loki) xài cho yên tâm, hàng made in china không biết đâu mà lần.

Mình đang sài con Onkyo SE-90. Nghe cũng không đến nỗi nào. Nhạc thì convert hết sang alac rồi dùng Itunes. Nghe có cái gì đó khô khan hơn Foobar chút nhưng được cái tiện. Điều khiển dễ dàng khi đồng bộ account với Ipad.

Nghe nhạc 2 kênh thì nên mua của Onkyo. Dễ phối ghép do có nhiều cổng.
Nếu eo hẹp thì dùng Onkyo U55 hoặc U55X tầm giá 2,3 đến 2,5 triệu. Nếu xông xênh thì sắm cái U55SX hoặc U55SX2 giá trên 3 triệu.
Do card gắn ngoài nên rất tiện. Kết nối với PC, laptop, điện thoại, đầu CD đều được hết. Made in Japan nên rất bền. Onkyo là hãng chuyên về âm thanh dân dụng nên tiếng nghe rất mềm mại và trong. Sau này có muốn nâng cấp Card thì cũng mất giá ít.

hoangdua

Active Member

Cạc tầm 1-2 củ loại đa kênh nghe sterreo không khác nhiều so với cạc onboarrd. Trước đây em cũng đầu tư kiểu con nhà nghèo nên nay vứt xó rồi cho đi mấy cái quá lãng phí. Bác chủ nên nghiến răng bỏ ra 3-4 củ (150-200$) mua hẳn 1 em chuyên 2 kênh sản xuất tại Nhật (Onkyo U55SX/2) hoặc Mỹ (Schiit- Modi/ Loki) xài cho yên tâm, hàng made in china không biết đâu mà lần.

Em nghe nhạc hi -fi, stereo mà bác. Đang phân vân Musiland Moli. e cũng sợ hàng anh Hồ Cẩm Đào, ko biết thế nào mà lần. hjc.
Có lẽ win 8.1 ko hợp cho âm thanh thì phài! em mua con SQ210a+ về driver các kiểu nhưng thi thoảng máy cứ bị treo kêu liên hồi! sau em xuống win7 chạy ngon lành! mà chủ thớt mua SQ210a+ hoặc moli tầm 1.5 triệu cũng dc đó (2 con này ngon nhất trong tầm tiền này)! còn không thì mua hàng cũ! nhưng sẽ rất khó đấy! mà mua SQ210a+ thì có lẽ cugnx phải mua trong nam gửi ra thôi: nguyenkts hay sam-pc gì đó!
toàn hàng khó kiếm bác ak. Musiland moli mỗi manhlam store có. đag đợi hàng mới về. Hàng cũ nhìn như Second Hand.

Mình đang sài con Onkyo SE-90. Nghe cũng không đến nỗi nào. Nhạc thì convert hết sang alac rồi dùng Itunes. Nghe có cái gì đó khô khan hơn Foobar chút nhưng được cái tiện. Điều khiển dễ dàng khi đồng bộ account với Ipad.

Nghe nhạc 2 kênh thì nên mua của Onkyo. Dễ phối ghép do có nhiều cổng.
Nếu eo hẹp thì dùng Onkyo U55 hoặc U55X tầm giá 2,3 đến 2,5 triệu. Nếu xông xênh thì sắm cái U55SX hoặc U55SX2 giá trên 3 triệu.
Do card gắn ngoài nên rất tiện. Kết nối với PC, laptop, điện thoại, đầu CD đều được hết. Made in Japan nên rất bền. Onkyo là hãng chuyên về âm thanh dân dụng nên tiếng nghe rất mềm mại và trong. Sau này có muốn nâng cấp Card thì cũng mất giá ít.
Em đầu tư tầm hơn 1 triệu, 1m5 thôi bác ạ. nâng cấp dần. Còn phải luyện tai nhiều . :)

hôm nay có time rảnh rỗi, lượn qua Manhlam store chiêm ngưỡng con sound card.
về phụ kiện: không có j nhiều, ngoài đĩa Driver. Thiết kế khá đẹp. như phôi đời đầu 3 góc luôn. hi
về ngoại hình: em card trông khá mỏng manh. ít tụ. Vi xử lý nhiều. Cũng hơi thất vọng về ngoại hình là các mối hàn thiếc không đồng đều. có mối rất sáng, có mối hàn trông tối và không bóng. KO biết admin store make up lại chưa. Thông số IC có con hơi mờ. Xài hàng thằng Tàu khựa lo thật hi

Hổng chừng coi bộ chủ thớt còn rành về sound card hơn cả người trả lời luôn.

hoangdua

Active Member

Hổng chừng coi bộ chủ thớt còn rành về sound card hơn cả người trả lời luôn.

Mình ko biết nhiều về các loại các sound. con Musiland Moli ở Manhlam Store được bạn ở Page 1 cung cấp thì mình mới biết đấy chứ.
Hôm chủ nhật rảnh rỗi lượn qua xem hàng thế nào. đang phân vân có nên rước em về hay ko.
Có loại nào khác ko nhỉ . :)

Bên trên