Cần tư vấn để xem phim HD !

HelpMePlease

Xin chào mọi người ! Tôi mới tham gia Diễn đàn , hiện có nhu cầu xem phim HD bằng PC ( CPU E8400 , VGA card GTX 275 , LCD 22'' _ Chắc xem được HD )
Tôi muốn nhờ mọi người tư vấn giúp mấy vấn đề sau đây :
1_Nên dùng ổ cứng gắn trong hay gắn ngoài để chép và chứa phim HD ( chắc là phải thuê chép phim thôi )
2_Nếu dùng ổ cứng gắn ngoài thì nên mua ổ có giao tiếp USB , 1394 , hay SATA ...
3_Nên cài phần mềm nào vào PC để xem HD được tốt nhất ?
4_Địa chỉ nào ở Hà Nội chép phim thuê hợp lý nhất ( Free càng tốt _ Hihi )
Rất mong các anh em ai biết xin tận tình chỉ giáo cho tôi ! Tôi xin chân thành cảm ơn !

HelpMePlease

Ðề: Cần tư vấn để xem phim HD !

Có anh em nào biết xin tư vấn giùm tôi với !? Xin cảm ơn nhiều !

deuxliquid

Tôi cũng đang rất quan tâm đến vấn đề này. Tôi ko rõ nếu mà mua máy chiếu thì liệu chất lượng hình ảnh có tốt không nhỉ? Tôi thì rất khoái xem màn hình to.

nokia6681

Member

Mình tư vấn cho bạn như sau, cấu hình PC của bạn xem phim HD mọi thể loại là vô tư rồi, chỉ cần :

1.Dùng HDD gắn trong hay ngoài đều ok,nếu gắn trong thì phụ thuộc cái case của bạn còn chỗ gắn được HDD hay ko, nguồn PSU của bạn là bao nhiêu ko thấy nói để đáp ứng cho việc tăng thêm HDD cái này quan trọng nè nếu PSU ko đủ công suất là HDD dễ tèo lắm đó.Theo mình gắn ngoài là dễ nhất ko phụ thuộc các yếu tố trên.

2. Nên mua HDD gắn ngòai để đi chép phim cho tiện, nên mua loại có cổng e-sata, mắc hơn 1 chút so với loại dùng cổng usb nhưng chép phim nhanh hơn.Kinh tế nhất là mua HDD internal và 1 cái dock HDD có cổng e-sata giá từ 450-800k là ok.Trên forum của mình mục mua bán có rất nhiều.

3. Soft xem phim bạn cài MPC là xem HD tốt, có thể xem các topic của bạn nham18 có hướng dẫn rất chi tiết.

4. Cái này mình thua vì mình ở SG =))=))

HelpMePlease

Xin cảm ơn bạn nokia6681 nhiều ! Tôi dùng case CM 690 , nguồn CM silent 750W .

locnk

Member

Ổ gắn ngoài có một điều rất tiện là dễ dàng mang vác đi lại, nhưng không phải là không có nhược điểm. Thứ nhất là đắt đỏ, nếu bạn dùng một box rẻ tiền với một HDD rời thì ít ra bạn cũng phải tốn thêm một khoản để mua box, còn nếu bạn mua ổ gắn ngoài thì đắt hơn rất nhiều. Thứ hai là chọn chuẩn nào đây: USB, 1394, Sata ...USB thì chậm lắm, 1394 thì nhanh rồi, nhưng cần cả máy bạn và các máy khác phải có cổng này, Sata thì cũng nhanh, máy nào bây giờ cũng đều có cổng mày cả, thậm chí các máy của cửa hàng chép phim có cả cổng e - Sata chop phép gắn nóng. Vậy theo mình bạn cứ mua ổ cứng thường giao tiếp sata, loại này cắm máy nào chẳng được, lại kinh tế hơn, tốc độ không làm chúng ta phiền lòng. Bạn cũng nên đầu tư thêm một đường truyền bằng cáp quang, bạn có thể tìm những phim như ý, nếu là 720p thì bạn nên tìm những phim có bit rate 6000 trở lên, thấp quá thì bị hạt rõ ràng, không sắc nét, đặc biệt là những cảnh thiếu sáng. Mình thường tìm các bản 1080p có bit rate từ 10000 trở lên, dù sao xem bằng HTPC thường nhưng chất lượng vẫn hơn hẳn các bản thấp hơn. Phim đi chép thì đủ các loại nhưng thường thì không như ý mình. Dowm bằng đường truyền cáp quang thì một đêm bạn có thể down được 10Gb, chỉ 1 -2 ngày là bạn được xem phim rồi.
Về phần mềm, đây là cái dở nhất nếu xem phim bằng máy tính. Chẳng có phần mềm nào ra hồn cả: VLC, KMP, ...Chỉ có cái K-Lite Codec Pack là tạm được, hình ảnh và âm thanh không tồi lắm, nhưng đôi lúc nó cũng dở hơi. Hic. Sau này nếu có kinh nghiệm rồi, túi tiền dư dả bạn nên chọn một bộ dân dụng chứ xem bằng máy tính thì chỉ giải chí thôi!

HDGialong

Active Member

Ổ gắn ngoài có một điều rất tiện là dễ dàng mang vác đi lại, nhưng không phải là không có nhược điểm. Thứ nhất là đắt đỏ, nếu bạn dùng một box rẻ tiền với một HDD rời thì ít ra bạn cũng phải tốn thêm một khoản để mua box, còn nếu bạn mua ổ gắn ngoài thì đắt hơn rất nhiều. Thứ hai là chọn chuẩn nào đây: USB, 1394, Sata ...USB thì chậm lắm, 1394 thì nhanh rồi, nhưng cần cả máy bạn và các máy khác phải có cổng này, Sata thì cũng nhanh, máy nào bây giờ cũng đều có cổng mày cả, thậm chí các máy của cửa hàng chép phim có cả cổng e - Sata chop phép gắn nóng. Vậy theo mình bạn cứ mua ổ cứng thường giao tiếp sata, loại này cắm máy nào chẳng được, lại kinh tế hơn, tốc độ không làm chúng ta phiền lòng. Bạn cũng nên đầu tư thêm một đường truyền bằng cáp quang, bạn có thể tìm những phim như ý, nếu là 720p thì bạn nên tìm những phim có bit rate 6000 trở lên, thấp quá thì bị hạt rõ ràng, không sắc nét, đặc biệt là những cảnh thiếu sáng. Mình thường tìm các bản 1080p có bit rate từ 10000 trở lên, dù sao xem bằng HTPC thường nhưng chất lượng vẫn hơn hẳn các bản thấp hơn. Phim đi chép thì đủ các loại nhưng thường thì không như ý mình. Dowm bằng đường truyền cáp quang thì một đêm bạn có thể down được 10Gb, chỉ 1 -2 ngày là bạn được xem phim rồi.
Về phần mềm, đây là cái dở nhất nếu xem phim bằng máy tính. Chẳng có phần mềm nào ra hồn cả: VLC, KMP, ...Chỉ có cái K-Lite Codec Pack là tạm được, hình ảnh và âm thanh không tồi lắm, nhưng đôi lúc nó cũng dở hơi. Hic. Sau này nếu có kinh nghiệm rồi, túi tiền dư dả bạn nên chọn một bộ dân dụng chứ xem bằng máy tính thì chỉ giải chí thôi!

em cũng đồng tình với ý kiến của bác
dùng đầu HD còn rẻ hơn dùng PC nữa
mà âm thanh nghe còn phê hơn nhiều8-}

Bên trên