Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Em thì em đang nghe bằng laptop -> DAC -> Amp -> Loa.
chủ yếu là tìm nguồn nhạc dow chứ ko tốn tiền CD, ko tốn công bảo quản CD, phân loại và nguồn nhạc cũng dễ nữa.

Cho hỏi bác có dự định mua khoảng bao nhiêu đĩa CD gốc để chơi theo hình thức 1 ạ?
Nếu mua CD chép hay CD Tàu thì chơi CDP chẳng có ý nghĩa gì hết bác ạ.

Em đồng ý với ý kiến bác ngdhieu.có ng bỏ tiền ra muađĩa gốc sau mấy năm chơi nhạc vượt quá tiền mua thiết bị.ý kiến chủ quan của e là bác nên chọn phương án 2.thân!

dat1977

Banned

Chơi lossless là chuẩn bác ạ vì nguồn nhiều phong phú thể loại, quản lý tìm kiếm nhanh

vyhvtv

Active Member

Chơi lossless là chuẩn bác ạ vì nguồn nhiều phong phú thể loại, quản lý tìm kiếm nhanh
Chắc là đang thiên về hướng này hơn chơi CDP, nguồn nhạc lossless dễ kiếm hơn CD mà lại ko tốn $ nữa.
Đang nghiên cứu kiếm 1 em DAC đã. Có bác nào muốn nâng cấp hay dư dùng để lại em con DAC ngon ngon không ạ!?

manhbua

Member

Cho mình hóng tí. Theo mình thì laptop -> DAC -> Amp -> Loa là tiện nhất, đỡ tốn tiền CD. Nguồn nhạc số trên internet thì vô vàn. Mình cũng đang kiềm 1 con DAC, ai dư hoặc nâng cấp thì alo mình nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

trangchodom

Well-Known Member

Mình góp ý 1 tí, theo mình từ chuẩn của bác nên xem xét lại, các kiểu chơi cd, dĩa than, băng cối và lossless vẫn tồn tại và những người không chơi lossless không có nghĩa là họ không biết các tiện dụng của lossless . Vấn đề người chơi lựa chọn theo ý mình qua các tiêu chí: tiện dụng, kinh tế, thời gian, chất âm và cả sự cảm nhận âm nhạc mỗi người..

Vulcan 1976

Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Với 2 cấu hình bác đưa ra đương nhiên là cấu hình 1 là được AE HD thích nhất . Nhưng với điều kiện và nhu cầu lossles thì cấu hình 2 theo em cũng khá ổn .
Bác đã chọn ONKYO và CN 6 đương nhiên bác cũng đã có nghiên cứu nhiều rồi . Em đưa ra cấu hình mới cho bác lựa chọn và đi nghe thử xem bộ nào hợp với bác hơn .
Ampli Harman/kardon HK3490 có DAC tích hợp bên trong ( in put coaxial và optical ) + Loa JBL studio 530 bộ đôi này thích hợp cho bác nghe nhạc vàng và nhiều thể loại cực chuẩn ...bác cứ đi vài shop nghe thật kĩ rồi quyết định .

Bac Nhan oi, chi dum em gia va noi mua hang chat luong dam bao vi em moi tap tanh ko biet ve HD nhieu. Tks Bac!

kengha

Member

Với 2 cấu hình bác đưa ra đương nhiên là cấu hình 1 là được AE HD thích nhất . Nhưng với điều kiện và nhu cầu lossles thì cấu hình 2 theo em cũng khá ổn .
Bác đã chọn ONKYO và CN 6 đương nhiên bác cũng đã có nghiên cứu nhiều rồi . Em đưa ra cấu hình mới cho bác lựa chọn và đi nghe thử xem bộ nào hợp với bác hơn .
Ampli Harman/kardon HK3490 có DAC tích hợp bên trong ( in put coaxial và optical ) + Loa JBL studio 530 bộ đôi này thích hợp cho bác nghe nhạc vàng và nhiều thể loại cực chuẩn ...bác cứ đi vài shop nghe thật kĩ rồi quyết định .

hôm bữa có nghe wa cặp này của bác Nhân, nếu nhạc vàng thì rất hay. Đánh rất khỏe, bass mạnh, thậm chí Rock cũng ok.
nhận xét riêng em thôi.

pioneer700

Đỉnh thì phải là đĩa than +amply đèn

Tư vấn kiểu của bác thì ... chết à:D Có phải ai cũng có điều kiện để theo đâu.
Riêng đối với em thì em vẫn khoái khoản chơi CD hơn. Thực ra nhiều bác bảo là chơi CD phải mua đĩa gốc, em cũng đồng ý, song nếu điều kiện hạn chế thì các bác cứ kiếm cho em nguồn nhạc lossless, kiếm 1 ổ ghi hỗ trợ Audio master thì ghi đĩa CD ra so với gốc cũng một chín một mười, rất khó phân biệt. Còn bác nào có thể phân biệt được thì theo em bác đó đã đã đạt đến công lực ... không còn chơi thể loại này nữa rồi :)) :)) :))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ thớt cho mình hỏi ké tí. Mình xài Dune TV 101, không có cổng optical, muốn kết nối với amly hoặc DAC có được ko vậy?

samuraix

Không biết thế nào chứ,ngay trên cái dàn AIO cùi của mình.

LOSSLESS DTS 5.1 HDP -> AIO 5.1 nghe cảm giác âm thanh đã không bằng cái DVD DTS 5.1 tự ghi rồi mang vào nghe luôn trên giàn AIO :|,âm thanh tách bạch chuẩn ra từng loa luôn. Nghe phê hơn nhiều. Hay do cái HDP nhỉ? Chứ kết nối âm thanh mình cũng thử chuẩn ra DTS raw đầu hiện DTS đỏ lòm roài,hix.

Chủ thớt cho mình hỏi ké tí. Mình xài Dune TV 101, không có cổng optical, muốn kết nối với amly hoặc DAC có được ko vậy?

Cắm cũng được nhưng âm thanh ra nhiều khả năng không ngon lành lắm bác ạ.

vyhvtv

Active Member

Báo cáo các bác là sao bao ngày lăn tăn em mới tậu 1 em Audiolab Q-DAC rồi.

pioneer700

Em thì em đang nghe bằng laptop -> DAC -> Amp -> Loa.
chủ yếu là tìm nguồn nhạc dow chứ ko tốn tiền CD, ko tốn công bảo quản CD, phân loại và nguồn nhạc cũng dễ nữa.

Gặp phải black number mà HDD bị tèo thì cũng ... đi theo thôi

vyhvtv

Active Member

QDAC nghe nhạc lossless cũng ổn, không biết các bác đã thử chưa nhỉ!?

mhs123

Chơi Lossless khi nghe nhạc, một là phải bật máy tính hoặc là bật HDP qua tivi mới thưởng thức đc âm thânh là mềnh ko khoáii rồi..........còn sự tiện dụng của Lossless thì ko thể phủ nhận.........

vyhvtv

Active Member

Chơi Lossless khi nghe nhạc, một là phải bật máy tính hoặc là bật HDP qua tivi mới thưởng thức đc âm thânh là mềnh ko khoáii rồi..........còn sự tiện dụng của Lossless thì ko thể phủ nhận.........

mỗi người một cách chơi, ai thấy thích cách nào thì chơi cách ấy miễn thấy thích la được

do_long_khach

Well-Known Member

Mua cái màn hình LCD để duyệt bài bác ạ. Hoặc có thể nghiên cứu thêm phần mềm trên điện thoại hoặc máy tính bảng truy cập qua wifi để điều khiển.

lan806

Well-Known Member

Amp 2 kênh của em có DAC (HK990) vậy mà em vẫn khoái chơi cd hơn. Có album nào thì chép vào hdp sau đó nghe thử nếu thấy hay thì burn ra cd để nghe, lúc nào nghe vội, nghe cho có tiếng nhạc thì chơi thẳng với AVR vẫn OK.

Bên trên