- Cần tư vấn - gộp 2 đường truyền Internet của 2 ISP khác nhau

dungsin_lqd

Well-Known Member
--Chào các bạn
* tình hình là em dùng 2 đường truyền 1 FPT cáp đồng trục và 1 cáp quang VNPT cho hỏi có cách nào gộp 2 line lại với nhau thành 1 line duy nhất nhằm tăng tốc đường truyền không?
images
+
images

* nếu được tư vấn hộ 1 thiết bị để gộp!
* cảm ơn và chúc sức khỏe!

nvphung90

Ðề: - Cần tư vấn - gộp 2 đường truyền Internet của 2 ISP khác nhau

Không biết bác có nhầm lẫn không "FPT cáp đồng trục". Cáp đồng trục (coaxial cable) là cáp bắt vào TV, gần đây các nhà đài HTVC, SCTV gì đó lấn sân triển khai mạng Internet trên hạ tầng cáp đồng trục luôn, còn FPT thì theo mình biết là không có.

Nếu ý bác là gom cáp quang VNPT và cáp ADSL FPT (line điện thoại RJ11) thì trên thị trường có sẵn các thiết bị vừa có port WAN cổng quang, vừa có port WAN RJ45, cấu hình xong load balancing rồi tạo rule tá lả. Mình gợi ý bác search thử model này: "Draytek Vigor 2910 series" xem có đáp ứng đúng nhu cầu của bác không?

Cần gì thì mình tư vấn thêm.

justbenice

Moderator

Mình có 1 con Draytek Vigor 2910 dư. Bác cần pm mình. Hihi. Dùng con này cả...đời chả sợ rớt mạng. Mình cũng đang dùng mà.

dante04

Well-Known Member

ý bác ấy muốn gộp tốc độ 2 đường truyền, điều này là ko thể, chỉ có thể chạy load balacing thôi

saibon

Active Member

Con draytek có tính năng cân bằng tải , chứ tính năng gộp tải không ổn. Muốn gộp tải thì thử nghiên cứu pfsense, có hướng dẫn nhiều. Nếu dùng pfsense thì kiếm 1 bộ máy dual core cũ (khoảng 1 triệu) , và 2 card mạng là ok

dungsin_lqd

Well-Known Member

Con draytek có tính năng cân bằng tải , chứ tính năng gộp tải không ổn. Muốn gộp tải thì thử nghiên cứu pfsense, có hướng dẫn nhiều. Nếu dùng pfsense thì kiếm 1 bộ máy dual core cũ (khoảng 1 triệu) , và 2 card mạng là ok

Bác có thể hướng dẫn mình vài bước không???

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em chưa hiểu vần đề PC modem và Pfsense bác nào có bài viết cụ thể xin hướng dẫn...cảm ơn nhiều

Bên trên