Cần tư vấn máy chiếu Optoma 3DW1 và ViewSonic 6553w

huynx

Member
Chào các bác
Em đang phân vân giữa 2 máy: Optoma 3DW1 và ViewSonic 6553w, các bác tư vấn giúp em với
Về các thông số thì 6553w nhỉnh hơn, lại có bảo hành, tuổi thọ bóng tốt hơn, nhưng 3DW1 lại có HDMI 1.4 nên em mới băn khoăn, sau này các thiết bị HDMI 1.4 chắc sẽ phổ biến
Về chất lượng hình ảnh thì em ko rõ.

Nhưng cho em hỏi tí là 3DW1 thấy ghi tần số quét chỉ đạt 85Hz ?, mà em nghĩ là 3D phải đạt 120Hz chứ nhỉ?

Về giá thì cũng xấp xỉ, thấy em 3DW1 bán ở đây có vẻ rẻ: Máy chiếu Optoma 3DW1 - Optoma - Máy chiếu đa năng - Máy Chiếu ( projector ) | SellMax

Em có lập bảng so sánh 2 em:

thanks

southcat

theo em thì bác cứ đến chỗ nào có bán cả 2 model này, so sánh cho nó trực quan, rồi chọn lấy 1 chiếc. Chúc bác có sự lựa chọn đúng đắn :d

Ðề: Cần tư vấn máy chiếu Optoma 3DW1 và ViewSonic 6553w

Optoma 3DW1 là 3D trập động hả bác, em thấy thông số nó tương đương HD66 thì phải, còn ViewSonic 6553w không có 3D mà ngang giá thì Optoma 3DW1 trội hơn rồi.

computer_codon

Optoma 3DW1 là 3D trập động hả bác, em thấy thông số nó tương đương HD66 thì phải, còn ViewSonic 6553w không có 3D mà ngang giá thì Optoma 3DW1 trội hơn rồi.

Optoma 3DW1Optoma 3DS1 đều có chức năng trình chiếu 3D. Ngoài ra nó còn được tích hợp sẵn Optoma 3D-XL cho phép chuyển đổi từ 2D sang 3D nữa.

2 em này đang có chương trình tặng kính 3D nữa đó.

vipkoj

mình đang dùng 6553w thấy khá tốt. xem phim hd và hôm qua vừa xem euro 160inh rất sáng và nét. 3D cũng ok. chỉ có điều là hdmi 1.3 nên khi muốn chuyển qua dùng đầu phát 3d thì ko chơi được. nhược điểm là muốn thay đổi ko được. còn về 3dw1 có bác từng nói phụ đề trên đầu phát 3D có chút vấn đề. nhưng theo mình thì khi xem 3D mà chơi phụ đề thì đều có vấn đề cả. nhìn hoa cả mắt. tốt nhất 3D thì add thuyết minh vào xem hiệu ứng thôi. còn HD thì phụ đề và âm thanh DTS cho sướng. mà mình thấy xem 3D vài hôm chán luôn. xem thì có đẹp nhưng mà mỏi mắt lắm. dùng gia đình thì 3D k cần thiết lắm.

dungvinh1

Member

mà mình thấy xem 3D vài hôm chán luôn. xem thì có đẹp nhưng mà mỏi mắt lắm. dùng gia đình thì 3D k cần thiết lắm.
Con người mà, cả thèm thì chóng chán. Mà có thể do máy chiếu của bạn là 3Dready. Bạn xem thử 3DfullHD chưa :D

vipkoj

3D realy xem cũng ok mà bạn. vấn đề là xem 3D thì phải add thuyết minh. mà cho thuyết minh vào thì âm thanh nghe chán. còn 3D mà chơi phụ đề thì ảo đừng hỏi. với cả nguồn phim 3D còn ít quá. chỉ đc 1 số phim hình ảnh đẹp thôi. nhiều phim xem chán lắm. HD vẫn là ngon nhất. hj. hồi đầu mình cũng khoái cái vụ 3D lắm. nhất quyết phải mua con 3D về. nhưng bgio thấy k cần thiết. nhưng đc cái là thỏa mãn niềm đam mê và dc thưởng thức thành quả mình tạo ra.hj

TamNhinSo.Net

Active Member

Thông số vẫn chẳng thể hiện gì nhiều, bên mình đang có 2 em này, bác nên ghé xem thữ rồi đánh giá cụ thể hơn.

huynx

Member

Các loại máy chiếu tầm này chỉ là trập động thôi mà bác, cả 2 em đều tương đương nhau, chỉ có cái là 3DW1 nó có hdmi 1.4 bác ạ, em nghe nói nó là bản nâng cấp của HD66

huynx

Member

mình đang dùng 6553w thấy khá tốt. xem phim hd và hôm qua vừa xem euro 160inh rất sáng và nét. 3D cũng ok. chỉ có điều là hdmi 1.3 nên khi muốn chuyển qua dùng đầu phát 3d thì ko chơi được. nhược điểm là muốn thay đổi ko được. còn về 3dw1 có bác từng nói phụ đề trên đầu phát 3D có chút vấn đề. nhưng theo mình thì khi xem 3D mà chơi phụ đề thì đều có vấn đề cả. nhìn hoa cả mắt. tốt nhất 3D thì add thuyết minh vào xem hiệu ứng thôi. còn HD thì phụ đề và âm thanh DTS cho sướng. mà mình thấy xem 3D vài hôm chán luôn. xem thì có đẹp nhưng mà mỏi mắt lắm. dùng gia đình thì 3D k cần thiết lắm.

Lúc đầu em cũng thích thương hiệu ViewSonic lắm, hình dáng, thiết kế em 6553w cũng rất đẹp. Chỉ tội đọc vụ hdmi 1.4 thì lại lăn tăn vậy, mua 3DW1 thì ko cần mua bộ 3d-XL, tính ra cũng đỡ vụ HTPC, nên em cũng nghiêng về 3DW1 hơn, mặc dù cũng tiếc các thông số cùng bảo hành của ViewSonic. Nói chung là càng tham khảo thì càng thấy tham nhiều tính năng :D. Em cũng ko thấy model nào của ViewSonic tầm giá này có hdmi 1.4 nhỉ

huynx

Member

Thông số vẫn chẳng thể hiện gì nhiều, bên mình đang có 2 em này, bác nên ghé xem thữ rồi đánh giá cụ thể hơn.

Cảm ơn bác, em ở HN nên ko ghé bác được rồi. Cơ bản là em post lên xem các bác đã sử dụng có nói gì về chất lượng của 2 máy chiếu này không. Nhưng xem tình hình thì chắc 2 em này cũng same same nhau ko hơn kém nhiều các bác nhỉ

HD projector

Nhìn chung 2 model này là giống nhau về: Phân giải WXGA (1820x800), công nghệ DLP, Chip DMD 0,65", chiếu 3D, HD 720p công nghệ màn trập DLP Link. Một số khác nhau cơ bản như: Optoma là thương hiệu Taiwan sản xuất tại nhà máy: Delta - China; ViewSonic là thương hiệu USA- Sản xuất tại Foxconn - China (Nhà máy mà Apple chọn sx các sp con cưng của mình); Về mặt thông số HDMI thì cả 2 model đều chiếu HD như nhau, Optoma dùng chuẩn HDMI 1.4 còn ViewSonic dùng chuẩn HDMI 1.3. Về bảo hành Optoma bảo hành 24 tháng cho thân máy, 09 tháng hoặc 1000 giờ cho bóng đèn, còn ViewSonic bảo hành 36 tháng cho thân máy, 1 năm hoặc 1000 giờ cho bóng đèn. Về giá mình thấy 2 model này cũng trong khoảng 18tr. Thân

Thương hiệu Mỹ thì làm gì chứ các bác, nếu nó sản xuất tại Mỹ thì hẵng nói, còn ở China hết thì như nhau, em thấy Optoma về dòng giải trí luôn đi đầu, các bác cứ ngẫm lại các model nổi tiếng của nó như HD66, HD20, rồi HD33, HD83 giờ đây là 3DW1, luôn mang đến chi phí tiết kiệm nhất, nhiều chức năng hay nhất cho người tiêu dùng, chắc vài tháng nữa sẽ có hãng bắt trước sản phẩm 3DW1 của Optoma thôi, các bác để ý nhé, Viewsonic cũng có vài model bắt trước Optoma đấy (cả Dell, LG nữa bắt trước kiểu dáng của model Optoma ES526 đó).

casperhn

Banned

E cũng đang tính mua 1 em 3dw1 về để xem 3D ở nhà. Công nhận là e này giá tốt thật, nhưng chưa nhiều người dùng nên cũng không biết chất lượng như thế nào. Bác nào ở hn tốt bụng hoặc quán càe nào có 3dw1 thì cho e qua ngó nghiêng phát. Còn ở nhà e định xem tầm 120" thì liệu HD ready và full HD có phân biệt rõ không nhỉ?
Em hỏi thêm là trong tầm tiền 20t đổ về thì có e nào hỗ trợ 3D với HDMI 1.4 không ah.

kiemhaui

Nghe như cãi nhau ấy nhỉ. Em thì ko biết, Nhưng em cũng đang dùng View 6553W đó các bác. 3D HD đều ok. Em dùng em nó đế chiếu phim. Tại em có setup mấy phòng phim mà. Nếu mà so sánh 2 thằng trên. Em cũng có một số ý kiến. Và tin chắc rằng ý kiến của em là đúng đắn, Về vấn đề bảo hành. View hơn hẳn thời gian bảo hành . Chế độ bảo hành rất tốt. Anh em ko thể bỏ qua dc cái vấn đề đó nhé. Vì thế mình đã lựa chon View. Để lắp đặt mấy cái phòng phim nhà em, em đã ngâm cứu kỹ rùi. Trước mắt là chế độ bảo hành, thứ 2 về chất lượng sản phẩm. Về chất lượng thì ok nhé các anh em. Hình ảnh sắc nét ko chê đi đâu dc, Mấy em sinh viên tới xem mà khen suốt, Em cảm thấy hãnh diên ghê. Thôi bốc phét thế thui, Chúc anh em có một lựa chọn đúng đắn.

kiemhaui

Nghe như cãi nhau ấy nhỉ. Em thì ko biết, Nhưng em cũng đang dùng View 6553W đó các bác. 3D HD đều ok. Em dùng em nó đế chiếu phim. Tại em có setup mấy phòng phim mà. Nếu mà so sánh 2 thằng trên. Em cũng có một số ý kiến. Và tin chắc rằng ý kiến của em là đúng đắn, Về vấn đề bảo hành. View hơn hẳn thời gian bảo hành . Chế độ bảo hành rất tốt. Anh em ko thể bỏ qua dc cái vấn đề đó nhé. Vì thế mình đã lựa chon View. Để lắp đặt mấy cái phòng phim nhà em, em đã ngâm cứu kỹ rùi. Trước mắt là chế độ bảo hành, thứ 2 về chất lượng sản phẩm. Về chất lượng thì ok nhé các anh em. Hình ảnh sắc nét ko chê đi đâu dc, Mấy em sinh viên tới xem mà khen suốt, Em cảm thấy hãnh diên ghê. Thôi bốc phét thế thui, Chúc anh em có một lựa chọn đúng đắn.

kiemhaui

kiemhaui

Bên trên