Canon 5D mark III

benkhang

Member
Ðề: Canon 5D mark III

Èo, ngoài chuyện nhỏ gọn ra thì nó chẳng có gì ăn được 50 1.8 chứ đừng nói là 1.4, 10mm cũng chẳng phải là xa
Giá như mà nó có vòng chỉnh khẩu luôn thì hay biết mấy, em đang tìm 1 con pan cake cho nex đây

Màu sắc và build của pancake ăn đứt 50/f 1.8, nhưng hiển nhiên vì nó mắc hơn, haha. Độ nét ngay f 2.8 của pancake cũng tốt nên không phải vô cớ mà photozone.de đánh giá "Highly Recommended" (mà theo anh nhớ thì chỉ có con pancake này là lens fix normal đầu tiên của Canon được có vinh dự này).

Canon EF 40mm f/2.8 STM - Full Format Review / Test Report - Sample Images & Verdict

nguyenvantrung2410

Active Member

Màu sắc và build của pancake ăn đứt 50/f 1.8, nhưng hiển nhiên vì nó mắc hơn, haha. Độ nét ngay f 2.8 của pancake cũng tốt nên không phải vô cớ mà photozone.de đánh giá "Highly Recommended" (mà theo anh nhớ thì chỉ có con pancake này là lens fix normal đầu tiên của Canon được có vinh dự này).

Canon EF 40mm f/2.8 STM - Full Format Review / Test Report - Sample Images & Verdict
Bác mua đi rồi đi cafe so sánh với 50 thần thánh xem nào...
5d3 là phải xài với 35L mới đúng, hehe

duongbaba

Active Member
Cái lão bác sĩ này không chịu đọc rì vêu, toàn lo lái máy bay không à, 50L cầm thì sướng chứ chụp chưa chắc sướng :)) Con 40pancake có thêm STM để lấy nét nhanh khi quay phim, nó tuy dẹp lép nhưng lão đừng có mơ nó gọn khi lắp vào NEX vì cái mount nó đôn dên thêm 1 khúc chà bá :))

tommy8288

[IVAN];3020636 đã viết:
Sao mà màu nó lên đỏ ké vậy bác BK?
bác bác Ben oánh PS hơi quá tay chút ạ !
bác Ben ơi bên trái ngay trên đầu mẫu có cái gì nó chói chói hơi mất tập trung khi nhìn ảnh ạ ! bác Ben làm chữ kí đẹp ! =D>

benkhang

Member

[IVAN];3020636 đã viết:
Sao mà màu nó lên đỏ ké vậy bác BK?

Tại chụp low-light trong quán cafe, mà quán này đèn đủ màu hết, để về chỉnh lại WB, hihi.

benkhang

Member

bác bác Ben oánh PS hơi quá tay chút ạ !
bác Ben ơi bên trái ngay trên đầu mẫu có cái gì nó chói chói hơi mất tập trung khi nhìn ảnh ạ ! bác Ben làm chữ kí đẹp ! =D>

Cái chói chói là ô cửa sổ lối đi cho Staff của quán cafe, hihi. Chữ ký mình làm bằng watermark trong lightroom đó.

benkhang

Member

Bác mua đi rồi đi cafe so sánh với 50 thần thánh xem nào...
5d3 là phải xài với 35L mới đúng, hehe

Thì đã đặt mua và vẫn giữ luôn 2 con chụp, hehe, giá của Pancake 40/f 2.8 cũng vừa phải.

35L thì chắc không mua đâu, vì đã có 16-35 II --> trùng tiêu cự.

Hình mới chụp bằng 50/f 1.4 ở nhà với mẫu "ruột"

Uyên Thanh của benkhang, trên Flickr
Độ phơi sáng 0,003 sec (1/320)
Aperture f/1.8
Tiêu cự 50 mm
Tốc độ ISO 6400

langduca

Bác benkhang đặt con 40f2.8 rồi àh , em cũng đang muốn thử con nhỏ nhỏ nhẹ nhẹ nó ra sao , rổ rá hợp lý không bác , bác còn đặt được nữa không để em nhờ vả :p

benkhang

Member

Bác benkhang đặt con 40f2.8 rồi àh , em cũng đang muốn thử con nhỏ nhỏ nhẹ nhẹ nó ra sao , rổ rá hợp lý không bác , bác còn đặt được nữa không để em nhờ vả :p

Trong tháng 7 này thì Lê Bảo Minh sẻ về lô hàng pancake 40/f 2.8 (tin chính xác), nhưng tại vì em "máu" quá, chịu không nổi nên nhờ dịch vụ order rồi ship về VN, dĩ nhiên phải trả thêm phí.

benkhang

Member

Bị "thuốc" về cái điểm du lịch sinh thái Vàm Sát nên mất công toi cả ngày hôm qua đi thử, mất thời gian (hôm qua thấy 3 tay Nikon vô đấy, không biết chụp được gì không, haha). Chỉ được vài hình chụp Nai và Vượn

Nai của benkhang, trên Flickr

Vượn "má vàng" của benkhang, trên Flickr

duongbaba

Active Member
Cặp lộc ngon thế mà bác bẩu không có gì, như em là em cưa phắt đem về ngâm rượu :))

khanhaho

hôm bữa lão mốc Hello hỏi em sao không cưa cái sừng tê giác mang về, hôm nay mốc DBB hỏi sao không cưa cái sừng lộc. Hai mốc nhà mình thật là...

hellomoto

Active Member

em vượn này mang về nhà nuôi thì hay lắm, loại này nó hiền và dễ gần gũi hơn khỉ

Bên trên