Cập nhật giá SSD tháng 10 tại thị trường Việt Nam

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Cập nhật giá SSD tháng 10 tại thị trường Việt Nam

Lời khuyên chân thành là không nên dùng SSD đâu bác. Tốc độ copy đúng là nhanh hơn nhưng download thì vẫn vậy thôi, trừ khi bác có đường truyền lên tới vài trăm MB/s chứ không thì HDD vẫn dư sức.

Mua về cài win chạy cho êm thì được bác nhỉ :D

ss3000

Active Member
Ðề: Cập nhật giá SSD tháng 10 tại thị trường Việt Nam

Bác nào chưa rõ về SSD thì nên đọc qua cái này để tránh đầu tư nhầm, rồi lại tếc rẻ.

Coppy thêm ở bên vozforums
7,200 rpm SATA drives HDD 90 IOPS
10,000 rpm SATA drives HDD 130 IOPS
10,000 rpm SAS drives HDD 150 IOPS
15,000 rpm SAS drives HDD 190 IOPS
SSD thấp thì 10.000 IOPS
SSD loại 330 của Intel giá rẻ thì 50.000 IOPS

IOPS tức là input/output per second~~>cái này tính cho file nhỏ vì khi khởi động WinDows, System toàn load các file nhỏ 4k--1MB hoặc Copy 1 thư mục Game chẳng hạn.Ví dụ mình lấy SSD 330 của Intel làm chuẩn với 50.000 IOPS
4k được 50000IOPS --> read/write = 50000*4k=200000K/s~ 200MB/s tức là cái SSD này nó copy được tới 200 MB/s các file nhỏ như 4k trên 1 giây.
Thường thì mấy thằng HDD 7200 rpm read/write là 100 MB/s chẳng hạn nhưng khi copy những file 4k thì chỉ được khoảng 0.4 MB/s

loiduongmat

Well-Known Member
Ổ 60Gb dùng IMD lưu tạm file down không đủ, khi nào giá ổ 120Gb bằng giá ổ 60GB hiện nay thì mới sắm được.

vuongminhtuan

Bao giờ giảm xuống 10.000VND/ 1GB, thì em sẽ mua ngay con 256GB!

lưu trữ vẫn tốn nhiều dung lượng nhất..ổ em có 320g chật vật quá:))

baqua

Lại phải tiếp tục đợi rồi, khổ thân con nhà nghèo.

m_dht

Member

60GB mà tầm 1tr là mua được, đợi chờ là hạnh phúc!!!

sircuong1303

Well-Known Member

ssd giá giảm từng tuần :).

qujl0p21

ssd giảm giá nhưng giờ vẫn chưa chạm ngưỡng cho sv hix

hermione21

Hiện nay các model mới của Corsair như Neuron hay Force GTS vẫn chưa xuất hiện tại thị trường Việt Nam, trong khi đó thì các model cũ đang dần bị rơi lại phía sau so với các đối thủ trên thị trường. Force GT là dòng cao cấp hơn so với Force 3.

Dòng Neutron của Corsair hiện có bán tại Việt Nam rồi đó bác ơi, trên voz thấy có nơi rao rồi nhưng chắc chưa phổ thông lắm. Em đang dùng ổ cứng Neutron 120GB cho laptop đây.

hermione21

Mình gà quá nên hỏi các bác câu này: ổ SSD có phải là dùng cáp tín hiệu chuẩn Sata phải không? và hiện mình đang dùng ổ đĩa gắn trong thông qua cáp Sata thì có phải là chỉ cần có điều kiện là mua ổ SSD về và thay thế để dùng là xong phải không? hay khi mình chuyển qua dùng ổ SSD thì phải cấu hình lại BIOS? Hay cụ thể hơn là muốn dùng ổ SSD đạt hiệu quả thì cấu hình máy có cần thỏa mãn điều gì không? Kính mong các sư huynh chỉ giáo cho em "gà" này với ạ, chân thành cảm ơn
SSD dùng Sata, phần lớn SSD hiện này đều dùng giao tiếp Sata 3, tuy nhiên nó vẫn tương thích ngược so với chuẩn Sata 2 cũ. Bác chỉ cần cắm vào là xài thôi. Thường thì sata 2 tốc độ sẽ thấp hơn sata3, tuy nhiên thực tế mình đang xài thì ko cách biệt nhiều.Tắt máy 5s, khởi động ~10s đối với chuẩn sata 3.

Lời khuyên chân thành là không nên dùng SSD đâu bác. Tốc độ copy đúng là nhanh hơn nhưng download thì vẫn vậy thôi, trừ khi bác có đường truyền lên tới vài trăm MB/s chứ không thì HDD vẫn dư sức.
Vote cho bác terabyte 1 phiếu, khi bạn download phim thì tốc độ bị giới hạn bởi đường truyền là chủ yếu chứ ko phải tốc độ ghi đọc của ổ cứng. Khi nào bác có đường truyền vài trăm Mb/s rồi thì hãy tính. SSD chỉ để cài HĐH và soft thì mới hợp lý. Mình đang xài SSD cho HĐH và soft, chắc sau này ko thể dùng HDD được nữa rồi :)).

Chỉnh sửa lần cuối:

Giá còn cao quá........................................

thankyou1990

mới mua dc con SSD 520 240gb giá khá rẻ, có 3tr5

truc_linh

Member
Em mới mua cái ssd 64GB của Corsair nhưng mới xài khoảng 3 tháng thôi là window không boost nổi, giận quá em đem ra cửa hàng họ đổi lại một cái ssd khác cũng giống như vậy nhưng cũng chạy được 1 tuần thôi là nó lại bị đứng máy tiếp. Em hỏi thăm mấy người bạn làm bên IT thì có hai người báo họ cũng bị y chang.
Thật tình mà nói em bắt đầu lo rồi khi thấy HDD bình thường chạy chậm hơn nhưng rất ngon lành, không có hiện tượng đứng máy như SSD.

megabear

em vừa ráp dàn i7 920 và main intel x58 củ chuối, chỉ có sata 2 và esata ko có sata 3, nên tan vỡ kế hoạch sắm SSD làm ổ sytem lun, mà các bác cho e hỏi là sata 3 nhanh hơn sata2 nhiều hok, và nếu sata 2 cắm ssd dùng sata2 lun thì tốc độ vẫn nhanh hơn nhiều hdd thường chứ?

hieuct

Bác cho địa chỉ mua hàng từng loại chứ, giá tham khảo của bác em chẳng biết tìm chỗ nào.
Thanks bác!

Hai Scm

Active Member
Giá RAM, HDD ở VN đã giảm nhẹ trong tháng 10, riêng giá SDD thì không giảm tí nào...

Bên trên