Capture tín hiệu HDTV vệ tinh Vinasat VTC thoải mái!

ungq

Tín hiệu HDTV từ vệ tinh sau khi được capture bằng phần mềm máy tính có cấu hình mạnh bạn có thể biên tập hay biên tập lại hình ảnh, âm thanh mong muốn theo các định dạng khác nhau. Bạn chỉ phải đầu tư một bộ chảo ví dụ như VTC (Vinasat 1) cùng bộ máy tính kèm theo card capture HDTV khoảng 20 triệu. Đây cũng làmột cách cho dân chơi HDTV phải bận tâm.Vấn đề là bạn có đủ ổ cứng để mà lưu trữ không.

anhtuanph

Member
Ðề: Capture tín hiệu HDTV vệ tinh Vinasat VTC thoải mái!

Bạn có thể nói rỏ hơn về yêu cầu phần cứng ko?

Thiết bị bắt tín hiệu vệ tinh? bắt được bao nhiêu kênh HDTV thực sự?
Phần cứng Pc cần để capture?
....
Chi phí cho mỗi món ?

Cám ơn

leminhha93

Móa tầm 4-5 phút HDTV đã phải gần 0.5GB rồi, đây thu lại cả chương trình thì ko biết bao nhiêu cho vừa

Chưa kể thu về làm gì, có đáng thu ko. Hay thu xong... vứt đấy, chả đụng đến bao giờ :))

Nói chung là card SDTV còn ko đáng kể, chứ HDTV thì phải cân nhắc kĩ, xem nó có thích hợp ko đã rồi hẵng tính.

anhtuanph

Member

Tất nhiên là phải cân nhắc rùi, nên mới hỏi kỹ chi phí và các kênh bắt được, chất lượng thực sự nữa

billtruc

Member

Tín hiệu HDTV từ vệ tinh sau khi được capture bằng phần mềm máy tính có cấu hình mạnh bạn có thể biên tập hay biên tập lại hình ảnh, âm thanh mong muốn theo các định dạng khác nhau. Bạn chỉ phải đầu tư một bộ chảo ví dụ như VTC (Vinasat 1) cùng bộ máy tính kèm theo card capture HDTV khoảng 20 triệu. Đây cũng làmột cách cho dân chơi HDTV phải bận tâm.Vấn đề là bạn có đủ ổ cứng để mà lưu trữ không.

bác trích dẫn sao không ghi nơi xuất xứ, hay ý bác muốn quảng cáo ?

thật là lẵng phí với những thớt kiểu này

vkc

Well-Known Member

bác trích dẫn sao không ghi nơi xuất xứ, hay ý bác muốn quảng cáo ?

Quảng cáo đấy bác ơi, ông chủ thớt lập ra gần chục cái topic để nói về cái vụ capture này ruib-(

Không biết tốn bao nhiêu tiền mới down xong chương trình, coi xong rồi lại ngồi chờ...bác vớ vẩn quá.

Đầu thu đó của bọn Trung Quốc chắc 100%. Tui có thấy và sử dụng rồi...Kết quả--> tốn tiền--->tốn thời gian--->ngu.

sieucan

Active Member

Bác chủ thread mới nghĩ ra được vậy hay đã thực hiện được rồi?
Nếu đã làm được thì anh em HD được nhờ quá...

Tiger2010

Member

Xóa topic này đi thì hơn, mất thời gian

tethien

Active Member

Chắc mới nghĩ ra thôi chứ thực hiện sao được. Công nhận là card bắt DVB-S2 thì có bán đấy nhưng tín hiệu của VTC trên Vinasat-1 là PayTV đã được mã hóa phải có card mới xem được (card này gắn chết trong đầu thu HD-01 & HD-02 của VTC).
Do đó nếu gắn card DVB-S2 vào PC thì sẽ chỉ thu được các kênh Free thôi chứ làm sao mà thu các kênh khóa mã.
Giải pháp xài được là mua 01 thiết bị thu HD có cổng HDMI in.
Sau đó mua đầu VTC HD 01 hoặc 02, nối qua thiết bị thu bằng cáp HDMI thì sẽ thu được. Thiết bị thu HD này có giá khoảng 1000$/cái. Đầu tư cả đầu VTC HD nhữa thì cũng thành 25-30T.
Các bạn có thể tham khảo thiết bị này http://www.gefen.com/kvm/dproduct.jsp?prod_id=4306

http://www.hauppauge.com/site/products/data_hdpvr.html

Con HD PVR của hauppauge không có HDMI in mà chỉ có đường component video (YCrCb).

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

Tín hiệu đã bị mã hóa rồi thì cũng không thu qua cổng HDMI được nữa.

YeuNhac

Banned

Tín hiệu qua HDMI cũng vẫn còn bị mã hóa thì TV nó giải mã cho bạn xem à ? :D
:D

Setop Box giải mã tín hiệu xong đưa ra HDMI, tín hiệu nầy chỉ xem mà không thu được. Bạn hãy google chữ "HDCP" ; thiết bị thu HD bạn giới thiệu có phá được HDCP không?

HDCP = High-bandwidth Digital Content Protection

tethien

Active Member

Setop Box giải mã tín hiệu xong đưa ra HDMI, tín hiệu nầy chỉ xem mà không thu được. Bạn hãy google chữ "HDCP" ; thiết bị thu HD bạn giới thiệu có phá được HDCP không?

HDCP = High-bandwidth Digital Content Protection

Bạn làm sao biết tín hiệu trên HDMI out của VTC HD01 hay 02 có HDCP hay không có HDCP ?
Hơn nữa đầu HD01, 02 có cổng compoment (YPbPr ) out mà. Tín hiệu compoment thì làm gì có HDCP ?

Còn phá được HDCP hay không không phải là vấn đề kỹ thuật không làm được. Hãng SX thiết bị nó có muốn tuân thủ hay không mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

Bạn làm sao biết tín hiệu trên HDMI out của VTC HD01 hay 02 có HDCP hay không có HDCP ?
Hơn nữa đầu HD01, 02 có cổng compoment (YPbPr ) out mà. Tín hiệu compoment thì làm gì có HDCP ?

Còn phá được HDCP hay không không phải là vấn đề kỹ thuật không làm được. Hãng SX thiết bị nó có muốn tuân thủ hay không mà thôi.

Bỏ ra 25-30Tr là biết liền!

Phá được HDCP không? Ý mình muốn hỏi cái thiết bị 1000$ có đề cập gì tới HDCP không? Đây nầy, theo link của bạn cho, ngay Overview có ghi rõ:
Note: This device will not allow an HDCP encrypted source to record.

Còn component video là analog mà, bản copy sẽ bị giảm chất lượng. Làm sao so với HDMI được, tín hiệu HDMI nếu đọc được và ghi lại sẽ là bản chính vì 100% như bản gốc.

Ngoài ra nếu nhà đài hay nhà cung cấp phim muốn, họ có thể cho phép tín hiệu ra cổng comp. video chỉ là SD thôi.

tethien

Active Member

Bỏ ra 25-30Tr là biết liền!

Phá được HDCP không? Ý mình muốn hỏi cái thiết bị 1000$ có đề cập gì tới HDCP không? Đây nầy, theo link của bạn cho, ngay Overview có ghi rõ:
Note: This device will not allow an HDCP encrypted source to record.

Còn component video là analog mà, bản copy sẽ bị giảm chất lượng. Làm sao so với HDMI được, tín hiệu HDMI nếu đọc được và ghi lại sẽ là bản chính vì 100% như bản gốc.

Ngoài ra nếu nhà đài hay nhà cung cấp phim muốn, họ có thể cho phép tín hiệu ra cổng comp. video chỉ là SD thôi.

Tất nhiên là nếu VTC muốn thì nó có thể chỉ cho ra SD thôi. Thiết bị do nó SX. Nó muốn làm gì chả được.
HDCP hack cũng không đến nỗi khó khăn lắm đâu bạn.

conan2901

Active Member

1. TH HD ở VN đa số phát lại HD lậu ( mà anh em mình up lên đầy đấy :p ) nên cap làm quái gì
2. Chi phí khá cao cho cả bộ, mà lợi ích thu được thì quá thấp, và HD thu đựoc cũng chỉ gắn mác HDTV.
Tiền đầu tư cứ bỏ ra mà mua bản BLR cho xong

YeuNhac

Banned

Tất nhiên là nếu VTC muốn thì nó có thể chỉ cho ra SD thôi. Thiết bị do nó SX. Nó muốn làm gì chả được.
HDCP hack cũng không đến nỗi khó khăn lắm đâu bạn.

Mình đang nói về tín hiệu mã hóa, khi mã hóa tín hiệu nhà cung cấp có thể đinh nghĩa tín hiệu có HDCP hay không, tín hiệu có ra cổng comp. video không và độ phân giải bao nhiêu.
http://en.wikipedia.org/wiki/High-bandwidth_Digital_Content_Protection

Đúng, có setop box hack, software hack để xem lậu Pay TV.

tethien

Active Member

Mình đang nói về tín hiệu mã hóa, khi mã hóa tín hiệu nhà cung cấp có thể đinh nghĩa tín hiệu có HDCP hay không, tín hiệu có ra cổng comp. video không và độ phân giải bao nhiêu.
http://en.wikipedia.org/wiki/High-bandwidth_Digital_Content_Protection

Đúng, có setop box hack, software hack để xem lậu Pay TV.

Oạc. Hình như bạn với mình bên nói gà, bên nói vịt rồi.

Ở đây có 02 loại mã hóa.
1/VTC Mã hóa tín hiệu từ vệ tinh : VTC hình như dùng mã hóa Irdeto V5.3 để quản lý thuê bao. Cái này có thể khẳng định là chưa hack được. Không biết đã có cơ chế share key cho nó chưa.
2/Mã hóa HDCP tín hiệu A-V trên HDMI out của đầu HD01, HD 02 của VTC: Đầu HD 01, HD 02 của VTC đương nhiên là giải mã được Irdeto V5.3 và gửi tin hiệu A-V trên đường HDMI out, Component .. Tuy nhiên trên HDMI có HDCP hay không thì chưa biết.
Còn đường component của HD 01, HD02 nó thì ra được đến 720p/1080i (tùy you chọn) và cắm lên TV coi bình thường.

Mình có thể khẳng định với bạn là việc remove HDCP khỏi HDMI là có thể làm được. Thậm chí có bán cả thiết bị HDCP strippers để làm việc này.

Bên trên