Cắt file Lossless Albums ra thành từng track trong album

nhp01

Active Member
Ðề: Cắt file Lossless Albums ra thành từng track trong album

Gần 10 năm về trước các bạn đã xử lý được vấn đề nầy rồi cơ à, hôm nay mình gặp phải trường hợp nầy , tìm vào học hỏi và kết quả that như ý ...Xin cảm ơn các bạn thật nhiều nhé ..

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Cắt file Lossless Albums ra thành từng track trong album

Gần 10 năm về trước các bạn đã xử lý được vấn đề nầy rồi cơ à, hôm nay mình gặp phải trường hợp nầy , tìm vào học hỏi và kết quả that như ý ...Xin cảm ơn các bạn thật nhiều nhé ..
Và bác cũng lập kỷ lục là người đào đc ngôi mộ cổ nhất HDVN. :))

DarkMaster1911

Active Member
Các bác cho em hỏi em dùng cái CUE Splitter này cắt 1 số file .cue thì ok ra các track nhỏ nhưng cũng có kha khá file cắt xong lại ra file .cue khác, vậy là file CUE đó bị lỗi hay sao ạ, Có cách nào tách track mà chất luợng giữ nguyên nữa không ạ em muốn tách 1 số track hay trong 1 file gói tròn như thế thôi ạ

ghien69

Well-Known Member
Trong một số trường hợp cắt file bằng CUE Spltter chỉ được một file CUE khác hoặc mở lên thấy danh sách trống trơn đó là do thông tin trong các file CUE không đúng với định dạng file đóng gói. Gặp trường hợp này các bạn sửa file CUE như sau: Mở file CUE bằng Notepad (chuột phải\open with\Notepad), sau đó sửa lại phần định dạng trong dòng " FILE "........."WAVE" đúng với định dạng file đóng gói rồi save lại là OK.
VD: file đóng gói là "Chuck Loeb - Presence.ape" nhưng cắt không được, mở file CUE lên sẽ thấy dòng " FILE "Chuck Loeb - Presence.wav" WAVE ", chỉnh lại "wav ----> ape" thành "FILE "Chuck Loeb - Presence.ape" WAVE" rồi save lại. Bây giờ thì cắt bình thường.

Chỉnh sửa lần cuối:

DarkMaster1911

Active Member
Trong một số trường hợp cắt file bằng CUE Spltter chỉ được một file CUE khác hoặc mở lên thấy danh sách trống trơn đó là do thông tin trong các file CUE không đúng với định dạng file đóng gói. Gặp trường hợp này các bạn sửa file CUE như sau: Mở file CUE bằng Notepad (chuột phải\open with\Notepad), sau đó sửa lại phần định dạng trong dòng " FILE "........."WAVE" đúng với định dạng file đóng gói rồi save lại là OK.
VD: file đóng gói là "Chuck Loeb - Presence.ape" nhưng cắt không được, mở file CUE lên sẽ thấy dòng " FILE "Chuck Loeb - Presence.wav" WAVE ", chỉnh lại "wav ----> ape" thành "FILE "Chuck Loeb - Presence.ape" WAVE" rồi save lại. Bây giờ thì cắt bình thường.
Nhưng làm như thế nào để biết được định dạng chuẩn của file đóng gói hả bác ?
Em mở cái file .CUE lên bằng notepad thì nó hiện như này, vậy làm cách nào để biết được file đóng gói của nó đuôi j mà đổi lại cho đúng ạ ?

ghien69

Well-Known Member
Nhưng làm như thế nào để biết được định dạng chuẩn của file đóng gói hả bác ?
Em mở cái file .CUE lên bằng notepad thì nó hiện như này, vậy làm cách nào để biết được file đóng gói của nó đuôi j mà đổi lại cho đúng ạ ?

View attachment 244851

Bạn click phải vào file, chọn "Properties" sẽ thấy dòng "Type of file" trong menu. hoặc chuột trái bạn cũng thấy thông tin "Type:...." ở góc trái phía dưới trên thanh Status Bar. Chú ý thêm tên file trong CUE có đúng với tên file đóng gói không nữa. (một số file dùng tiếng Nga, Tàu hoặc Nhật ký tự sẽ không chính xác, nên thay bằng tiếng Anh)

Chỉnh sửa lần cuối:

wave750

Active Member
các bạn cho mình hỏi lỗi này là như nào vậy mình dò từng bài thấy thứ tự và thời gian cũng khớp mà sao cue spliter báo lỗi...cám ơn các bạn nhiều
cut split1.jpg

Nho Pham Van

Thông thường khi các bạn download album LOSSLESS về thì các bạn sẽ gặp 1 file image có phần mở rộng là APE – FLAC và đi kèm theo là 1 file có phần mở rộng là file CUE. Các bạn dùng Notepad mở file CUE thì các bạn sẽ thấy nó có cấu trúc như sau:

Mã:
REM GENRE Jazz
REM DISCID 7E108309
REM COMMENT "ExactAudioCopy v0.95b4"
PERFORMER "Various Artists"
TITLE "The Blue Box CD1"
FILE "The Blue Box CD1.ape" WAVE
  TRACK 01 AUDIO
    TITLE "Dat Dere"
    PERFORMER "Art Blakey"
    INDEX 01 00:00:00
  TRACK 02 AUDIO
    TITLE "Maiden Voyage"
    PERFORMER "Herbie Hancock"
    INDEX 00 08:46:71
    INDEX 01 08:50:37

File CUE đó chính là file chứa thông tin từng track nhạc trong đĩa khi RIP qua LOSSLESS. Do đó để cắt từng track ra thì các bạn phải dựa vào file CUE này.
Để cắt các bạn sử dụng tool gọi là CUE Splitter. Các bạn có thể download tool này tại đây
Mã:
http://www.medieval.it/sw/cuesplitter_setup.exe

Khi bạn cài đặt xong – khi chay thì tool sẽ tự động đăng ký extension CUE với tool. Bạn muốn cắt file thì chỉ cần double click vào file CUE – thì tool sẽ hiển thị như hình ở dưới đây

Sau đó các bạn chỉ cần nhấn nút Split! và chỉ định thư mục lưu những file nhỏ mà các bạn chuẩn bị cắt. Thế là xong.

Lưu ý
: khi các bạn cắt file nhạc có đuôi là .APE – có bạn khi chạy lần đâu tiên thì sẽ thấy thông báo lỗi này

Đơn giản là vì ctrình chạy thiếu file MACDll.dll. Để khắc phục bug này – các bạn down file này về chép vào thư mục C:\WINDOWS\system32 – sau đó các bạn chạy lại tool để cắt file bình thường.

Download file MACDll.dll
Mã:
http://www.mediafire.com/download.php?xixsq90hm2j

^_^
Lam on giup minh. Minh muon cat thanh tung track cua file WavPack thi phai lam sao? Vi o cung minh qua nho nen chi muon luu lai vai ban nhac trong trong dia ma thoi. Chan thanh cam on truoc.

Bên trên