Cắt file Lossless Albums ra thành từng track trong album

conansss

Member
Ðề: Cắt file Lossless Albums ra thành từng track trong album

Dùng cue splitter cắt file (đuôi wav) xong thi mở lên dùng foobar, winamp và các pm nghe nhạc khác chỉ nghe xè xè.Dùng kmplayer thì OK. Xin cho hỏi vậy là như thế nào, có phải thao tác gì sai khi cắt không. Xin các bác cho ý kiến. Cám ơn

Theo như em biết thì cách xử lý tình trạng của bác như sau:
1. Vào dos ảo (run>>gõ cmd).
2. Vào thư mục chứa file wav của bác.
3. Dùng lệnh ren tên_flie_nhạc.wav tên_mới.dts

chúc bác thành công.:D

thanhdungkbbl

Mình sử dụng cue spitter cắt đuôi wav nhưng vẫn không được chẳng biết lý do gì . Xin các bác chỉ mình với. Cảm ơn.

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Mình sử dụng cue spitter cắt đuôi wav nhưng vẫn không được chẳng biết lý do gì . Xin các bác chỉ mình với. Cảm ơn.

Em cũng bị giống bác này, chưa bao giờ cắt được .wav, còn .flac và .ape thì bình thường (thỉnh thoảng .ape vẫn không được, chứ .flac thì ok hết :D ). Dùng CUE Splitter mở cái file .cue trong mấy cái album .wav thì thấy trống rỗng, chả thấy track nào cả, nút Split cũng bị mờ luôn :(

vietcago

Well-Known Member

Không xài được cho DTS rùi đồng chí ơi.Mình có 1 số file *.DTS kèm CUE nhưng KMP nó cũng ko đọc được CUE của DTS giờ dùng cái này cũng ko cắt được(với nhac DTS có đuôi .WAV thì vẫn OK) có cách nào khác ko hả mọi người ?

cách này quả là nhanh thật, thanks chủ thread

saonam123

Dùng 1 phần mềm xử lý file ISO nào đó (PowerISO, UltraISO) mở file Cue và Extract ra WAV nhớ chọn là Multiples files nhé.

Điều kiện yêu cầu: File WAV & File Cue bỏ chung vào 1 thư mục, khi tải trên mạng về các bạn khoan đổi tên file vội, để thông tin file cue nó khớp với file wav trên.

Chúc các bạn thành công, B-)

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Dùng 1 phần mềm xử lý file ISO nào đó (PowerISO, UltraISO) mở file Cue và Extract ra WAV nhớ chọn là Multiples files nhé.

Điều kiện yêu cầu: File WAV & File Cue bỏ chung vào 1 thư mục, khi tải trên mạng về các bạn khoan đổi tên file vội, để thông tin file cue nó khớp với file wav trên.

Chúc các bạn thành công, B-)

Em vừa làm thử với mấy cái album nhạc Hoa, đều không thành công bác ơi :((

Trước có người bày cho em cách này (khi file cue đó toàn ký hiệu chứ không phải chữ tiếng Hoa): đổi đuôi file cue -> txt, mở bằng Firefox > View > Character Encoding nó sang 1 kiểu nào đó mà có thể nhìn được các chữ rõ ràng, copy nội dung rồi paste lại vào file cue, save theo kiểu Unicode, OK. Em làm theo cách này thì đa số là ổn (các album lấy trên u.115.com), còn các album lấy trên 51ctzs thì đều không thành công :((

saonam123

Em vừa làm thử với mấy cái album nhạc Hoa, đều không thành công bác ơi :((

Trước có người bày cho em cách này (khi file cue đó toàn ký hiệu chứ không phải chữ tiếng Hoa): đổi đuôi file cue -> txt, mở bằng Firefox > View > Character Encoding nó sang 1 kiểu nào đó mà có thể nhìn được các chữ rõ ràng, copy nội dung rồi paste lại vào file cue, save theo kiểu Unicode, OK. Em làm theo cách này thì đa số là ổn (các album lấy trên u.115.com), còn các album lấy trên 51ctzs thì đều không thành công :((

Mấy cái .cuesheet trên 51ctzs thì em chịu thua, có thể tên file nhạc ký tự chữ hoa nó phức tạp quá chương trình không hỗ trợ được hay sao í. Em mở file cue bằng Word 2007 rồi save lại dưới dạng Unicode luôn cũng không được nốt. Thiệt tình là tách những file nhạc dùng ký tự Western thì O.K nhưng với những file cue chứa tên theo ngôn ngữ East Asian thì em vẫn đang tìm cách.

Anh em cố tìm cách nhé, ai phát hiện ra cách nào thì Post lên cho anh em cùng làm.

nghientrance

Thân chào AE,

Vấn đề này tôi cũng bị dính, down nhạc trên 51ct về không cut được các file nhạc đuôi wav. loay hoay mãi mới làm được. Anh em dùng phần mềm Easy CD-DA extractor đổi file nhạc đuôi wav sang thành file nhạc định dạng .APE hoặc định dạng .FLAC. Sau đó copy file nhạc đó vào folder có chứa file .CUE là cắt được thôi. Mình vừa làm xong.

Thân chào AE.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Những điều bác chia sẻ rất bổ ích. Cảm ơn bác nhiều

hongquan2009

Well-Known Member

Thân chào AE,

Vấn đề này tôi cũng bị dính, down nhạc trên 51ct về không cut được các file nhạc đuôi wav. loay hoay mãi mới làm được. Anh em dùng phần mềm Easy CD-DA extractor đổi file nhạc đuôi wav sang thành file nhạc định dạng .APE hoặc định dạng .FLAC. Sau đó copy file nhạc đó vào folder có chứa file .CUE là cắt được thôi. Mình vừa làm xong.

Thân chào AE.
các bác dùng phiên bản mới Easy_CD-DA_Extractor_v15.2.0.1 thì không phải đổi đuôi đâu cứ add vào rồi tách thôi.
link:
[hide]Easy_CD-DA_Extractor_v15.2.0.1.rar[/hide]

muitendenvn

LeechPro

lấy fb2k tách đi

Mã:
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-software-ky-thuat-phan-mem/204407-huong-dan-quy-hoach-kho-nhac-tren-may-tinh-cua-ban-z.html

meosay

Member

các bác dùng phiên bản mới Easy_CD-DA_Extractor_v15.2.0.1 thì không phải đổi đuôi đâu cứ add vào rồi tách thôi.
link:
Hiển thị nội dung ẩnEasy_CD-DA_Extractor_v15.2.0.1.rar
Bác hongquan2009, chỉ em cách dùng CD_DA để convert từ cue sang mp3 được ko bác?em làm thử toàn thấy bị lỗi error decoding, support nói cần edit text đối với file cue, nhưng em cũng chịu ko biết edit sao nữa?

hongquan2009

Well-Known Member

cái này đơn giản mà bạn chỉ cần kéo thả file cue vào phần audio converter(file cue phải nằm chung folder với file wav hoặc flac) chọn đuôi cần conver,rồi click convert file là ok mà.

hminh2005

Member

Tôi có down một số CD dạng APE, có file CUE và TXT bên trong. Dùng Foobar2000 đọc file CUE toàn báo lỗi : Unable to open item for playback (Unsupported file format) do vậy không thể tách ra thành từng track được. Vậy làm thế nào để tách ra thành từng track được các bạn ? Thanks

nmcgroup

Well-Known Member

mình cắt file .wav ko được có file cue đàng hoàng nhưng khi cắt được 2 file m3u pó tay help me

trunganh210

Active Member

Thông thường khi các bạn download album LOSSLESS về thì các bạn sẽ gặp 1 file image có phần mở rộng là APE – FLAC và đi kèm theo là 1 file có phần mở rộng là file CUE. Các bạn dùng Notepad mở file CUE thì các bạn sẽ thấy nó có cấu trúc như sau:

Mã:
REM GENRE Jazz
REM DISCID 7E108309
REM COMMENT "ExactAudioCopy v0.95b4"
PERFORMER "Various Artists"
TITLE "The Blue Box CD1"
FILE "The Blue Box CD1.ape" WAVE
  TRACK 01 AUDIO
    TITLE "Dat Dere"
    PERFORMER "Art Blakey"
    INDEX 01 00:00:00
  TRACK 02 AUDIO
    TITLE "Maiden Voyage"
    PERFORMER "Herbie Hancock"
    INDEX 00 08:46:71
    INDEX 01 08:50:37

File CUE đó chính là file chứa thông tin từng track nhạc trong đĩa khi RIP qua LOSSLESS. Do đó để cắt từng track ra thì các bạn phải dựa vào file CUE này.
Để cắt các bạn sử dụng tool gọi là CUE Splitter. Các bạn có thể download tool này tại đây
Mã:
http://www.medieval.it/sw/cuesplitter_setup.exe

Khi bạn cài đặt xong – khi chay thì tool sẽ tự động đăng ký extension CUE với tool. Bạn muốn cắt file thì chỉ cần double click vào file CUE – thì tool sẽ hiển thị như hình ở dưới đây

Sau đó các bạn chỉ cần nhấn nút Split! và chỉ định thư mục lưu những file nhỏ mà các bạn chuẩn bị cắt. Thế là xong.

Lưu ý
: khi các bạn cắt file nhạc có đuôi là .APE – có bạn khi chạy lần đâu tiên thì sẽ thấy thông báo lỗi này

Đơn giản là vì ctrình chạy thiếu file MACDll.dll. Để khắc phục bug này – các bạn down file này về chép vào thư mục C:\WINDOWS\system32 – sau đó các bạn chạy lại tool để cắt file bình thường.

Download file MACDll.dll
Mã:
http://www.mediafire.com/download.php?xixsq90hm2j

^_^

thank chu theard. em sai duoc rui. ok! k co' van de gi

nu_206

Active Member

các bác cho hỏi có cái tách được có cái không laa2 sao vậy toàn bộ điêu đuôi wav

Bên trên