Cấu hình AC3Filter cho HTPC sao mà khó hiểu quá????

nmt1978

Member
Đầu năm mình xin nhờ các bác chỉ giúp cặn kẽ vài vấn đề trong cách cấu hình AC3Filter như sau:

Số là mình dùng HTPC mainboard GA EG45M-DS2H mainboard cổng HDMI và optical. Soundcard onboard Realteak Highdefinition Audio HD). HDMI thì nối ra TV LCD, optical thì nối vào receiver (onkyo giải mã DTS 5.1).

Tại tab main của AC3Filter Configuration như hình trên thì phải chăng nếu mình đã tick use SPDIF thì mục output ngay bên trên để như thế nào cũng ko quan trọng có phải ko vì mục output này dường như dành cho kết nối analogue?

Trong Tab SPDIF thì:

- mục output ở đây ko biết có ý nghĩa gì? nếu mục đích của mình là tín hiệu đi nguyên ra cho receiver xử lý, nếu là stereo thì giữ nguyên stereo thì mình sẽ để là AS IS (no change) phải ko? lúc đó thì cái mục lựa chọn PCM 16 or 32 ở ngay bên dưới có ý nghĩa gì?

- Mục Restrict SPDIF sample rate mình ko chọn gì thì có ảnh hưởng gì ko

Trong tab system ở trên thì mình thực sự ko hiểu tại sao lại có cả mục SPDIF ở đó vào nữa?
Và Direct Sound và Wave out ở đây có ý nghĩa gì?

Mong các bác giải thích giúp
Trên audio card thì mình để default type là 2 channel 16 bits 44.1Khz

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Cấu hình AC3Filter cho HTPC sao mà khó hiểu quá????

em cũng mù món này, cứ cấu hình theo muh đôi khi trục trặc chút thì k biết làm sao... vì k hiểu rõ nó
em xài Sound Asus HDAV 1.3 chay K-lite 4.5.3
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4099
vẩn chưa xong vụ này,,,, tối nay thử lại...
Mong là có cao tay nào giúp tại gia chứ mổi Card/máy thì nó khác nhau 1 chút, khó lòng muh thõa mãn nhu cầu thực tế được...

onggia

Well-Known Member

Mình cũng đang khúc mắc vụ này vì không hiểu chọn use spdif rồi thì ac3 còn nhiệm vụ gì nữa không nay chuyển hết cho thằng avr xử lý.

buonnguqua

Active Member

Mình cũng đang khúc mắc vụ này vì không hiểu chọn use spdif rồi thì ac3 còn nhiệm vụ gì nữa không nay chuyển hết cho thằng avr xử lý.
Đã dùng AVR thì còn cần cái AC3Filter làm khỉ gì
Dùng cái codec mặc định của MPC ấy

quanghaiphong

Well-Known Member

em cũng mù món này, cứ cấu hình theo muh đôi khi trục trặc chút thì k biết làm sao... vì k hiểu rõ nó
em xài Sound Asus HDAV 1.3 chay K-lite 4.5.3
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4099
vẩn chưa xong vụ này,,,, tối nay thử lại...
Mong là có cao tay nào giúp tại gia chứ mổi Card/máy thì nó khác nhau 1 chút, khó lòng muh thõa mãn nhu cầu thực tế được...

Cẩm ơi,tớ cũng xài Asus 1.3 nè...nhưng chỉ chuyển sang 5 kênh,rate để 4800.Lúc mình dùng thì chuyển trên asus ra mấy kênh tùy mình

cocleu

Member

Theo mình thì đã có AVR rồi thì AC3filter không xử lý nữa, để pass through hết rồi còn gì, vì AVR cũng xử lý AC3 và DTS mà.

HD Beginner

Mình dùng vista. Mainboard chipset Realteak như mọi Mainboard khác

Dùng MPC HC ko cần cài Ac3filter làm gì cả. Vẫn out ra Receiver như bình thường

Bên trên