cau hinh CPU xem film HD

Yesterday

Ðề: cau hinh CPU xem film HD

Mình nghĩ để xem phim HD thì không cần đầu tư cho CPU lắm, khoảng 3G là được rồi. Quan trọng là cái VGA phải tốt một chút.

Mình xem HD trên laptop HP có 1.6G, VGA ATi gì đấy cũng không lớn lắm. Thế mà xem vẫn mượt hơn máy bàn CPU 3G VGA on board.

Mình nghĩ để xem phim HD thì không cần đầu tư cho CPU lắm, khoảng 3G là được rồi. Quan trọng là cái VGA phải tốt một chút.

Mình xem HD trên laptop HP có 1.6G, VGA ATi gì đấy cũng không lớn lắm. Thế mà xem vẫn mượt hơn máy bàn CPU 3G VGA on board.

sai hoàn toàn, bạn phải hiểu cái để xử lý chính là CPU, mọi hoạt động của máy đều do CPU quản lý, việc sử lý HD, game hay bất kì 1 software nào đều nhờ CPU, còn GPU chỉ giúp cho việc hiển thị hình ảnh thui
ví dụ lun con lap mình đang dùng trên trang notebookcheck.net nói nó không đủ trình chơi Crysis ở mức độ high, nhưng mình vẫn xuất ra con 42 inch chơi High bình thường lướt êm
đấy là nhờ em P8600
chú xem HD thì dual core E5200 + 4500MHD onbo hay AMD neo 1.6 + ATI X1270 onbo xem vẫn ok

tanminh6000

sai hoàn toàn, bạn phải hiểu cái để xử lý chính là CPU, mọi hoạt động của máy đều do CPU quản lý, việc sử lý HD, game hay bất kì 1 software nào đều nhờ CPU, còn GPU chỉ giúp cho việc hiển thị hình ảnh thui
ví dụ lun con lap mình đang dùng trên trang notebookcheck.net nói nó không đủ trình chơi Crysis ở mức độ high, nhưng mình vẫn xuất ra con 42 inch chơi High bình thường lướt êm
đấy là nhờ em P8600
chú xem HD thì dual core E5200 + 4500MHD onbo hay AMD neo 1.6 + ATI X1270 onbo xem vẫn ok

Đúng! mình chơi HD bằng E7500 & Ati HD 4560 1Gb, đôi khi play 1080p CPU load cũng khoảng 30-40% (đã OC lên 3.4Ghz), có nghĩa là CPU cũng tham gia (ở đây mình để GPU decoder đó :-bd), tốt nhất nên có tính tương đồng đừng nghiêng về 1 phía thì tốt hơn.

Giống tình trạng máy của bạn mình

Nec Core 2 Duo ULV 1.2Ghz, 3GB RAM VGA Intel 965, nói chung là không ủng hộ HD lắm.

Lúc đầu cài Vista Codec Pack và xem = WMP thì 1080p (Indiana 4) bị giựt nhiều. Lại không có phụ đề (WMP không chỉnh được)

Cài MPC-HC vô vẫn bị giựt rất nhiều. (default vì mình có biết chỉnh gì đâu)

Cài XBMC thì còn giựt rất ít, ở mức chấp nhận được. Có phụ đề đầy đủ.

Bạn cài XBMC thử xem sao.
http://xbmc.org

:D Mình mới chỉnh lại máy rồi. coi không còn giựt nữa, nói chung là mịn màng.
Trước đó, máy mình set Ram ảo (dung lượng của ổ cứng dùng làm ram ảo) default là 3G. sau đó mình set lên 4G thì OK. Nên suy ra là thiếu Ram để nó buffer film khi đang chiếu

:D Mình mới chỉnh lại máy rồi. coi không còn giựt nữa, nói chung là mịn màng.
Trước đó, máy mình set Ram ảo (dung lượng của ổ cứng dùng làm ram ảo) default là 3G. sau đó mình set lên 4G thì OK. Nên suy ra là thiếu Ram để nó buffer film khi đang chiếu

xin chúc mừng bạn đã thành công

dienxuanpham

Em có con máy để bàn cùi cấu hình như sau:
CPU: Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 2.80GHz
MotherBoard: Gigabyte 8I915G Pro
Ram: 1G
VGA onboard
HDD: 660G
Tình hình là em dow mấy phim 720p về chạy ngon lành cành đào, còn 1080p thì pó tay toàn tập, mong anh em giúp đỡ xem có thể biến nó thành HTPC được ko? Nếu có thể nâng cấp thành HTPC thì em cần trang bị thêm những gì, rất mong giúp đỡ ...:((

Em có con máy để bàn cùi cấu hình như sau:
CPU: Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 2.80GHz
MotherBoard: Gigabyte 8I915G Pro
Ram: 1G
VGA onboard
HDD: 660G
Tình hình là em dow mấy phim 720p về chạy ngon lành cành đào, còn 1080p thì pó tay toàn tập, mong anh em giúp đỡ xem có thể biến nó thành HTPC được ko? Nếu có thể nâng cấp thành HTPC thì em cần trang bị thêm những gì, rất mong giúp đỡ ...:((

thay pen4 = dual core E5200
thêm VGA rời vào tầm GF7300GT là ok

leanhkha

Nhân tiện cho mình hỏi:
* Cấu Hình máy mình:
- CPU Atlon X2 245 Rezor
- Main ECS A780GM-A Ultra (V1.0)
- Ram Corsair 1Gb/800*2

* Cấu hình như trên mấy pro cho hỏi dùng làm HTPC có ngon không? Xem HD qua TV full HD như thế nào? Có ổn không? Cảm ơn mấy pro nhiều!

earl_grey

Well-Known Member

Nhân tiện cho mình hỏi:
* Cấu Hình máy mình:
- CPU Atlon X2 245 Rezor
- Main ECS A780GM-A Ultra (V1.0)
- Ram Corsair 1Gb/800*2

* Cấu hình như trên mấy pro cho hỏi dùng làm HTPC có ngon không? Xem HD qua TV full HD như thế nào? Có ổn không? Cảm ơn mấy pro nhiều!

Ram Corsair 1Gb/800*2 tức là 2GB RAM hả bác, vậy thì em nghĩ chỉ còn phụ thuộc vào HDD của bác có lưu được nhiều phim 1080p không thôi ạ. (VGA ATI Radeon HD3200, max Dynamic Hyper memory: 1920MB)

pó tay rồi. xem HD 720p = media clasic player hoặc window media player
Xài video codec < core AVC > + audio ffdshow thì xem ok nhưng hình hay bị bể.
xài video codec ffdshow thì hình mượt mà nhưng chạy khoảng 15 phút là CPU 100%
Bác nào có kinh nghiệm vụ này ko?
CPU em P8600 core2duo 2,4G ; VGA onboard GM4500

cấu hình video ffdshow thì làm y xì trên forum mình hướng dẫn.
mình đang xài vista codecs pack

tanminh6000

CoreAVC bạn dùng ver bao nhiêu ? mình dùng ver 2.0 Pro thấy bình thường không hề bị bể hình (trừ khi source bị lỗi), CPU của bạn để decode HD chắc sẽ full nếu gặp nhiều cảnh phức tạp (nhiều kĩ xảo,giáp lá cà,...) chứ không hề có chuyện 15' là 100% :-j

coreAVC mình xài bản 1.9.5 crack. mình test nhiều phim sử dụng video ffdshow decoder thì đều như thế. nó không phụ thuộc vào cảnh phim. ban đầu chạy thì CPU cỡ 30% trở xuống. sau đó tăng dần dần và khoảng 15 phút sau là 100% thì film vẫn chạy dc nhưng bị giật.

thế thì lạ nhỉ con lap của tớ xài win7codec chạy 1080p transformers2 CPU chạy có 40-60%
lap của tớ cũng chip P8400 VGA GF GT130M

tanminh6000

coreAVC mình xài bản 1.9.5 crack. mình test nhiều phim sử dụng video ffdshow decoder thì đều như thế. nó không phụ thuộc vào cảnh phim. ban đầu chạy thì CPU cỡ 30% trở xuống. sau đó tăng dần dần và khoảng 15 phút sau là 100% thì film vẫn chạy dc nhưng bị giật.

Up lên CoreAVC 2.0 đi rồi test thử xem sao :D

lswuo

Xin cho hỏi con CPU E7500 và con E6850 con nào hơn,mình đang do dự không biết lấy con nào đây xin tư vấn giùm.Cám ơn.

lswuo

Xin cho hỏi con CPU E7500 và con E6850 con nào hơn,mình đang do dự không biết lấy con nào đây xin tư vấn giùm.Cám ơn

lswuo

Xin cho hỏi con CPU E7500 và con E6850 con nào hơn,mình đang do dự không biết lấy con nào đây giá tiền như nhau nhưng con E7500 FSB chỉ 1066 nhưng con E6850 FSB là 1333 lận xin tư vấn giùm.Cám ơn.

muitendenvn

LeechPro

Xin cho hỏi con CPU E7500 và con E6850 con nào hơn,mình đang do dự không biết lấy con nào đây giá tiền như nhau nhưng con E7500 FSB chỉ 1066 nhưng con E6850 FSB là 1333 lận xin tư vấn giùm.Cám ơn.

E75 ra đời sau, mát hơn, xung cao hơn, dù cache và FSB thấp hơn xíu nhưng tổng hợp lại thì E75 hơn nhiều. Đặc biệt là cái FSB thì kéo lên mấy hồi :-/

Bên trên