Cấu hình để xem phim 4k

cnfan

Well-Known Member
chao các bác, nhờ các bác chỉ giúp xem cấu hình máy PC để có thể xem phim 4K. Mình mới nâng cấp màn hình Sony 75 inch 4k, tuy nhiên khi chiếu trên hệ thống cũ bị giật tưng bừng. Vậy là phải đầu tư PC mới. Cấu hình như thế nào có thể chạy 4K mượt mà, các bác chia sẻ kinh nghiệm nhé
MainBoard: khoảng 3tr - 3.5tr cái nào cho ra định dạng dolbY altmos.
CPU: i5 hay phải là i7
Card màn hình: cái nào cho ra độ phân giải 4K mà giá dưới 5tr
Ram: bao nhiêu là đủ dùng
Các thiết bị khác chắc mình dùng lại của PC cũ như đĩa cứng, bluray, chuột, case, bàn phím...

Ngân sách khoảng 15 - 20tr cho mấy phần trên. Mình chỉ xem phim, không chơi game bao giờ

Nhờ các bác giúp để mình triển khai nhân dịp có mấy ngày nghỉ lễ này nhé. Cám ơn các bác rất nhiều

sircuong1303

Well-Known Member
Gửi bác 1 cấu hình xem 4K ngon lành trong tầm giá mà case lại là vỏ nhôm cho đúng chất Hi-end :).

Vì GTX1050 decode các file video từ 1080P cho đến 4K rồi nên ta chỉ cần lấy cpu i3 là đủ bác ạ. Để xuất Dolby Altmos thì bác phải trang bị AVR hỗ trợ công nghệ này. Nếu bác ở HN thì cầm thẳng cấu hình kia sang Hanoicomputer nhé. Khi nào build xong bộ HTPC ta lại bàn tiếp :).

cnfan

Well-Known Member
Thanks bác, mfnh chỉ còn 1 thắc mắc là bộ nhớ 4gb có chạy được kg vì hệ điều hành của mình đang cài là 32 bit, muốn gắn 8gb phải cài đặt lại mất công quá.

cnfan

Well-Known Member
Theo chỉ dẫn của bác mình đã gắn xong, cái thiếu duy nhất là case kg giống như bác gợi yếu vì ở SG không có. Tuy nhiên quan trọng nhất là chạy ngon lành rồi. Cám ơn các bác nhiều

Lucky76

Well-Known Member
Thanks bác, mfnh chỉ còn 1 thắc mắc là bộ nhớ 4gb có chạy được kg vì hệ điều hành của mình đang cài là 32 bit, muốn gắn 8gb phải cài đặt lại mất công quá.
Ráp máy mới thì cài Win lại chứ? lên luôn win 10 pro x64, nâng RAM 8GB chạy cho ngon. VGA thì chọn MSI GTX 1050 2GBOC (3.3tr) hoặc Asus GTX 1050 EX 2GB OC (3.6tr) hoặc RX470 (tầm 5tr) 4K và game đều ngon, lúc này VGA Giga bị chê nóng hơn mấy hãng khác.

Chỉnh sửa lần cuối:

cnfan

Well-Known Member
Mình làm luôn một lần i7 main và carđ màn hình đêu như ý bác và cài win 10 pro 64, ổ cứng ssd... tất cả chạy ngon lành thế nhưng power dvd16 chạy 4k vẫn bị giật mới đau lòng. Chạy mpc-hc và cài madvr reclock thì nhìn kg đẹp. Kg biết là còn thiếu gì hay do setup chưa đúng. Có khi nào do dây hdmi 2.0 loại rẻ tiền lại phải nâng cấp loại xịn hơn chăng?

do_long_khach

Well-Known Member
"Xịn" thì ko có dây hdmi 2.0. Bác sẽ ko thể tìm được "dây HDMI 2.0" của những tên tuổi như Pangea, Atlona, Monster, Belkin...

cnfan

Well-Known Member
phim 4K bị giật mình đoán không phải do cấu hình phần cứng vì cấu hình mình thấy cũng rất mạnh rồi. Có thể do xử lý phần mềm để giải mã mình cài chưa chuẩn nên phim vẫn giật. Để mình ra mục phần mềm nhờ các bác chỉ giáo vậy

leewanhee

Well-Known Member
Cấu hình này xem 4k được không các bạn:
Cpu: core i5 3470
Ram: 8 Gb
Vga: GTX 1050 TI OC 4Gb.
Win 7 64
Cần nâng cấp những gì xin chia sẻ.
Cảm ơn nhiều

Lucky76

Well-Known Member
Cấu hình này xem 4k được không các bạn:
Cpu: core i5 3470
Ram: 8 Gb
Vga: GTX 1050 TI OC 4Gb.
Win 7 64
Cần nâng cấp những gì xin chia sẻ.
Cảm ơn nhiều
Nguồn phát xem như ổn, cần thêm TV UHD 60Hz kèm HDR càng tốt, AVR đời mới có support HDMI 2.0 và HDCP 2.2, dây HDMI high Speed. Lên luôn windows 10 x64 nữa.

sircuong1303

Well-Known Member
Em tính build bộ 4k "light" 24 hz :D : cpu g3900,main Mainboard Asus H110M,ram ddr4 4G,card on-board,pass through dts X và Atmos. 3D , 4k 24hz, nghe nhạc . Over :D

Bác lên thẳng 4K@60hz, ko thì xài tạm màn full hd để xem 4K chứ xài 4K@24Hz nó cứ nửa vời thế nào ấy, di chuột bực mình lắm, cứ như là film quay chậm ấy :).

Bác lên thẳng 4K@60hz, ko thì xài tạm màn full hd để xem 4K chứ xài 4K@24Hz nó cứ nửa vời thế nào ấy, di chuột bực mình lắm, cứ như là film quay chậm ấy :).

Mình thì lại nghĩ ngược lại với bác :D. Mình chỉ nói về phim thôi : thì phim phần lớn giờ vẫn quay theo chuẩn 24fps, nên xem phim thì tốt nhất vẫn là theo sourse tức là 24 hz (kể cả film 4k master). Mình thấy các tv phần lớn do native là 50 hz hay 100 hz nên phải sử dụng 3: 2 pull down vậy nên khi xem phim bluray tren tv mình thấy nhiều cảnh tự nhiên nó di chuyển hơi lẹ lẹ, kiểu tua phim :D

Minh có đọc trên, thì theo như kết quả test của avsforum.fr vào được nhiềm member có uy tín đồng ý thì film 1080@ 48fps or 60fps (mình nhớ không chính xác cái nào) sẽ cho ra hình ảnh đẹp hơn, rõ ràng hơn, chi tiết hơn nhiều so với film 4k@24fps và dung lượng của 1080@48fps < 4k@24 fps, đỡ tốn băng thông và chỗ chứa :D. Tuy nhiên không hiểu sao cả thế giới lại chay theo resolution, chắc vì mấy đạo diễn quen quay theo 24 fps hay xử lý or chí phi của film 48 fps phức tạp tốn kém hơn :D

Hiên tại theo mình biết hình như Window 10 chưa hỗ trợ xuất 4k HDR, không biết win 10 anniversary ntn, ngoại trừ có card màn hình Nvidia tải driver riêng có hỗ trợ thì phải :rolleyes:

sircuong1303

Well-Known Member
Hiên tại theo mình biết hình như Window 10 chưa hỗ trợ xuất 4k HDR, không biết win 10 anniversary ntn, ngoại trừ có card màn hình Nvidia tải driver riêng có hỗ trợ thì phải :rolleyes:

Mềnh cũng đang chưa hiểu test xuất hình 4K HDR từ HTPC kiểu gì vì đối với các vga phổ thông thì ko hỗ trợ xuất hình 10 bit màu.

nsnhd

Well-Known Member
Tuy nhiên không hiểu sao cả thế giới lại chay theo resolution, chắc vì mấy đạo diễn quen quay theo 24 fps hay xử lý or chí phi của film 48 fps phức tạp tốn kém hơn :D
Xu hướng 4k HDR là tất yếu, tuy nhiên nó ra mắt nhanh hơn trên thiết bị đầu cuối như TV, máy chiếu, màn hình còn trên laptop, pc, vga hay windows thì chậm hơn. Các chuẩn HDR mới ra và đang đánh nhau, chưa rõ ai thắng, ngay cả các màn hình mới ra tại CES nói hỗ trợ HDR mà thông số độ sáng, màu cũng ko rõ hỗ trợ chuẩn HDR10, DolbyVision hay HLG.
Đa số chuyên gia đều khuyên ntd nên ngồi im tránh mua bán trong giai đoạn này, trừ khi bạn có ngân sách dồi dào, có thể dễ dàng đổi/nâng cấp khi lỡ mua nhầm phần cứng thiết bị không hỗ trợ HDR.

Mềnh cũng đang chưa hiểu test xuất hình 4K HDR từ HTPC kiểu gì vì đối với các vga phổ thông thì ko hỗ trợ xuất hình 10 bit màu.
cpu kaby lake đã hỗ trợ 4k hdr, cho mình hỏi bên bác đã có cpu G3930 chưa,nếu có thì mình đang ở Sai Gòn,muốn mua bên bác thì mua ntn
thank bác

sircuong1303

Well-Known Member
cpu kaby lake đã hỗ trợ 4k hdr, cho mình hỏi bên bác đã có cpu G3930 chưa,nếu có thì mình đang ở Sai Gòn,muốn mua bên bác thì mua ntn
thank bác

Ghi hỗ trợ là một chuyện còn lên dc hay ko thì chưa chắc bác ạ, đó là chưa kể main có cổng HDMI 2.0 giá thành lại cao và chưa phổ biến. Celeron G3930 thì bên e chưa có hàng bác ạ, cá nhân e thấy đầu SG có cpu sớm hơn đầu HN đó bác, bác thử ghé Tân Doanh, Phong Vũ.. hỏi xem sao.

Ghi hỗ trợ là một chuyện còn lên dc hay ko thì chưa chắc bác ạ, đó là chưa kể main có cổng HDMI 2.0 giá thành lại cao và chưa phổ biến. Celeron G3930 thì bên e chưa có hàng bác ạ, cá nhân e thấy đầu SG có cpu sớm hơn đầu HN đó bác, bác thử ghé Tân Doanh, Phong Vũ.. hỏi xem sao.

uhm mình đang build test thử mà :D. 4k@24fps HDR vẫn có thể truyền qua cổng hdmi 1.4.Đang tính cấu hình tối thiểu để xem 4k@24 fps HDR bằng PC. :D.
Thanks bác, nói vậy chứ Phong Vũ giờ bán linh kiện có vẻ ít hơn ngày xưa. Tân Doanh thì chỉ bán em khủng, celeron đời 6 giờ bên đó cũng không có :D
Khi nào bên bác có thì ới mình một tiếng. thanks bác nhiều

Bên trên