Cấu hình này xem 1080p có được không các bác

cnfan

Well-Known Member
Em đang định lắp 1 bộ HTPC để xem phim HD, nhờ các bác xem cấu hình như vậy có thể xem full HD chưa nhé:

Mainboard: Gigabyte GA-EP45-UD3LR: P45/ICHR 1600Mhz, Ram DDR 2 1066, SATA
CPU: core 2 quad q8300 2.5 ghz bus 1333
Ram: 2GB bus 1066 Kingsmax
VGA card: gigabyte GF9500 DDR3 HDMI
HDD: 160GB (quá nhỏ nên chắc sẽ phải bổ xung thêm sau)
Case và nguồn: chắc khoảng 1tr trở lại.

Nhờ các bác tư vấn cấu hình này có xem 1080p không vậy.

Em thấy các bác trên này dùng loại card sound Asus có thể cho ra HD DTS nên rất mê nhưng khổ nỗi receiver của em thì không support chuẩn mới nên phải nâng cấp thì mới gắn được. Tuy nhiên điều em hơi lo là âm thanh từ HDPC chất lượng có hay tương đương DVD 9 hiện nay em đang xem vì em có vẻ như mê âm thanh DTS nên sợ nếu âm thanh tệ quá thì phí công nâng cấp

lovemycountry

Ðề: Cấu hình này xem 1080p có được không các bác

Không biết hỏi hay khoe đây, hehehe.. cấu hình quá khủng và quá dư để chơi HD. Sao cái HDD lại chịu thiệt thòi hơn mấy em kia vậy?

quanghaiphong

Well-Known Member

Em đang định lắp 1 bộ HTPC để xem phim HD, nhờ các bác xem cấu hình như vậy có thể xem full HD chưa nhé:

Em thấy các bác trên này dùng loại card sound Asus có thể cho ra HD DTS nên rất mê nhưng khổ nỗi receiver của em thì không support chuẩn mới nên phải nâng cấp thì mới gắn được. Tuy nhiên điều em hơi lo là âm thanh từ HDPC chất lượng có hay tương đương DVD 9 hiện nay em đang xem vì em có vẻ như mê âm thanh DTS nên sợ nếu âm thanh tệ quá thì phí công nâng cấp

cấu hình này là niềm mơ uớc của nhiều người đo bạn.Bạn an tâm, âm thanh DTS nghe là bay luôn..cứ mạnh dạn đầu tư đi,đảm bảo bạn ko thất vọng đâu

buonnguqua

Active Member

Nếu xuất DTS qua đường Digital thì Sound xịn và Sound onboard kết quả y như nhau :))
Do cái receiver nó làm chứ không phải soundcard
Cái Asus kia hơn được khoản xuất TrueHD , DTS-HD thôi

Frog

Member

cần cái ổ to to thêm tí! bé quá hà.

lovemycountry

mình nghĩ cái HDD vậy được rồi, dùng để chạy Win và chứa dữ liệu.. phải làm thêm 1 em 1Tb hoặc 1.5Tb để chứa fim HD thôi.

sieucan

Active Member

Đã cố thì cố nốt VGA đi :D

cnfan

Well-Known Member

Thực sự em đang có đến 2 con máy, bẻo đến nỗi không cái nào chạy được 720p, 1 cái thì P4 2.4, socket 478, 1 cái AMD cũ. Cuối cùng em chỉ tận dụng được 2 cái ổ cứng 80GB thôi. Đọc trên này thấy đầu tư HDPC hiệu quả hơn nhiều so với mua blueray (mặc dù hôm qua em thấy trên Nguyễn Kim bán đầu Sony Blue Ray 8tr), hơn nữa hình ảnh của HD thì hơn hẳn DVD hiện nay em đang xem. Do vậy em mới quyết định lắp bộ máy cấu hình như vậy để xem. Thực sự trên này nhiều bác chơi hàng khủng luôn, còn em thì chỉ xác định nhu cầu là xem được HD 1080p là mãn nguyện rồi chứ có gì đâu để đáng show hàng hehe... Cho em hỏi cái card màn hình như vậy là đuối hả bác, nó có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh không? Nhu cầu em chỉ có xem film và web và văn bản linh tinh thôi...

Frog

Member

nếu dùng 1 HDD làm ổ chứa, win thì 80G là ok. tiền dành cho cái 1T + Vga thì hay hơn!

buonnguqua

Active Member

Thực sự trên này nhiều bác chơi hàng khủng luôn, còn em thì chỉ xác định nhu cầu là xem được HD 1080p là mãn nguyện rồi chứ có gì đâu để đáng show hàng hehe... Cho em hỏi cái card màn hình như vậy là đuối hả bác, nó có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh không? Nhu cầu em chỉ có xem film và web và văn bản linh tinh thôi...
Máy như thế là xem tận Bluray gốc không giật rồi bác ạ
huống chi là 1080p rip :rolleyes:
Nói chung là nếu bác dùng cái máy này để cắm download 24/24 thì cũng ngốn điện ác :eek:

game_matter

Cấu hình HTPC nên cân bằng giữa tiết kiệm điện (để kéo torrent) & khả năng trình chiếu HD 1080p, mua con máy này mà chỉ để làm mỗi việc xem HD thì vừa phí tiền, vừa tốn điện kinh khủng khiếp :(

cnfan

Well-Known Member

Cấu hình HTPC nên cân bằng giữa tiết kiệm điện (để kéo torrent) & khả năng trình chiếu HD 1080p, mua con máy này mà chỉ để làm mỗi việc xem HD thì vừa phí tiền, vừa tốn điện kinh khủng khiếp :(

Bác cho em hỏi có phải ý bác là đổi sang mainboard tiết kiệm điện như là của Asus hả bác? Em chưa hiểu rõ phải làm thế nào cả. Nhờ các bác giúp cho trọn.

Thanks các bác nhiều...

kon này thừa chơi trueHD chứ đừng nói là 1080p bác ạ :d
Nếu main ngon lành tý nữa thì khỏi asus xonar luôn
PC em decoder ngon ơ nà bác

game_matter

Bác cho em hỏi có phải ý bác là đổi sang mainboard tiết kiệm điện như là của Asus hả bác? Em chưa hiểu rõ phải làm thế nào cả. Nhờ các bác giúp cho trọn.

Thanks các bác nhiều...

Ý tớ là xem HD không bao giờ phải cần tới Core 2 Quad và Geforce 9500 cả, hai món này mà để xem HD thì chỉ tốn điện chứ chả cải thiện gì đâu :(
Đổi hai món đó sang CPU E7300, VGA dùng Onboard, còn tiền dồn qua mua HDD cho to là ổn

vinagoh

Well-Known Member

Theo các bác bây lắp 1 HTPC để xem được film HD 1080p thì cấu hình tối thiểu phải như thế nào???

Bên trên