Chán với nhà mạng FPT

tuongngoc

Active Member
Ko biết trên hdvietnam nhà mình có nhiều bác dùng cáp quang của FPT hay ko, chất lượng thế nào? Còn em thì đang muốn bọn nó đến kéo bỏ đi càng sớm càng tốt dù vẫn còn 5 tháng thuê bao đóng trước. Ở nhà em dùng của Viettel mấy năm rồi ko vấn đề gì, chẳng may có sự cố báo hỏng thì nhân viên kỹ thuật tới khắc phục ngay. Còn đằng này em mới dùng FPT được 8 tháng thì ôi thôi mạng chập chờn hơn cả Dialup ngày đầu, lúc có lúc ko. Gọi kỹ thuật ko biết bao lượt thì toàn nói lý do khách quan. Đến sáng hôm qua lại lúc có lúc ko, đến trưa thì tịt hẳn. Gọi tổng đài thì bảo chiều có nhân viên tới. Đến hết cả buổi chiều gọi lại thì lại bảo chưa liên lạc đc với nhân viên kỹ thuật lại hẹn sẽ khắc phục. Đến sang nay đến làm thì đang phải vào mạng bằng điện thoại. Chán ko muốn gọi lên tổng đài làm gì nữa vừa bực mình vừa tốn tiền. Ko biết các bác nhà mình dùng FPT có bị như em ko? Chán cho cách hậu mãi của 1 nhà mạng lớn.

thietbiso5s

Member
Ðề: Chán với nhà mạng FPT

em cũng đang dùng VNPT cũng chập chờn lắm đây.:|

E dùng FPT thấy bình thường mà nhỉ? Chắc tại nhà e dùng ít nên cũng ko để ý mấy cái này lắm! Cả ngày đi làm, tối mới vào mạng 1 lúc.

voihp

Active Member

e ở HP đã dùng,và cũng chán toàn tập như bác.kinh nghiệm của e là,bác phải lên tận trụ sở của nó,mạnh mồm chửi chúng nó 1 trận,ko gặp nhân viên.cứ Quản lý ra nói chuyện,và khi hết hợp đồng thì...báo nghỉ là vừa

duongxavandam

Active Member

Mình ở Lâm Đồng , đang xài gói F2 của FPT 32M. mạng ổn định hơn VNPT nhiều ( mới bỏ VNPT vài tháng ) mà lại rẻ nữa chỉ có 320.00/tháng . Download thấp nhất là 3,5M/s . cao nhất lên đến 6M/s . nói chung là rất hài lòng .

tuongngoc

Active Member

e ở HP đã dùng,và cũng chán toàn tập như bác.kinh nghiệm của e là,bác phải lên tận trụ sở của nó,mạnh mồm chửi chúng nó 1 trận,ko gặp nhân viên.cứ Quản lý ra nói chuyện,và khi hết hợp đồng thì...báo nghỉ là vừa

Chiều muộn hôm qua em cũng đã gọi lên tổng đài nói căng rồi mà chúng nó vẫn thế. Mà khổ nỗi nhà mạng FPT toàn tuyển mấy anh như kiểu "BB Trần" trực tổng đài, nhiều lúc nghe máy ko biết chào anh hay chào chị nữa hic... Giá có mấy em trực tổng đài giọng miền Nam ngọt ngọt chút có khi mình lại đỡ bực.

Tungvanceo

Active Member

e cũng đang tính láp quang gói F5 của FPT, thấy chất lượng hên xui quá nhỉ. tiện đây bác nào dùng gói này rồi có đc xem IPTV miễn phí ko?

thanhyk

Well-Known Member

Hỏi các bác vì cty em (nhà ở luôn) đang dùng internet Fpt gói vài chục Mb, hình như theo quy định được cho acc vip fshare theo hợp đồng (em ko rõ lắm vì ký hợp đồng ko phải em). Cái vụ xem Iptv nghe nói nhiều mà không rõ, em chỉ biết nó là truyền hình internet trả tiền. Vậy mình ký hợp đồng internet tốc độ trên có quyền yêu cầu họ mở cổng Iptv free cho mình không. Nhà có smart tivi, hdp và android box, vậy nếu họ mở cổng thì cần cài đặt gì để tivi xem được. Bác nào biết chỉ giúp ạ. Thanks cả nhà.

cuongdoannhat

Active Member

Mình cũng đang dùng FPT và vẫn ổn. Chuyện này chắc có lẽ phụ thuộc vào từng vùng. Ở nơi nhân viên họ làm ăn đàng hoàng thì mạng sẽ tốt, còn gặp nơi trời ơi thì đành chịu, chỉ có cách chuyển mạng khác thôi

therain

Well-Known Member

Mình ở Lâm Đồng , đang xài gói F2 của FPT 32M. mạng ổn định hơn VNPT nhiều ( mới bỏ VNPT vài tháng ) mà lại rẻ nữa chỉ có 320.00/tháng . Download thấp nhất là 3,5M/s . cao nhất lên đến 6M/s . nói chung là rất hài lòng .

Mình cũng như bác này mà mình dùng ở Q.7,nhưng bên mình tắt modem mở lại down 12m còn ko thì cứ 3m down tàn tàn, sướng cái coi iptv kenh nào cũng coa' .

justbenice

Moderator

Mình đang dùng FPT gói 55Mbs . Thấy khá ổn. Chưa bị trục trặc 1 lần nào. Thỉnh thoảng cable quang quốc tế đứt thì chậm theo chứ bình thường dùng khá ổn. Mình ở quận Tân Bình . Lúc trước đã từng dùng thử đủ cả VNPT và Viettel cũng như CMC thì thấy cả 3 thằng đó đều kô thể chấp nhận được . Đặc biệt là gói cước mình dùng có 1.2triệu / tháng. Rất cạnh tranh so với các hãng khác nếu cùng tốc độ. Ngay cả CMC bây giờ cũng kô làm được giá như thế.

chenzenvl

Well-Known Member

Mình đang dùng FPT gói 55Mbs . Thấy khá ổn. Chưa bị trục trặc 1 lần nào. Thỉnh thoảng cable quang quốc tế đứt thì chậm theo chứ bình thường dùng khá ổn. Mình ở quận Tân Bình . Lúc trước đã từng dùng thử đủ cả VNPT và Viettel cũng như CMC thì thấy cả 3 thằng đó đều kô thể chấp nhận được . Đặc biệt là gói cước mình dùng có 1.2triệu / tháng. Rất cạnh tranh so với các hãng khác nếu cùng tốc độ. Ngay cả CMC bây giờ cũng kô làm được giá như thế.

em dùng gói 45Mbs của Viettel giá chỉ 700k thấy rất ổn, đặc biệt là khi đứt cọng bún ở biển :p

p/s: trước dùng cáp quang của FPT thấy dịch vụ hỗ trợ kh tốt hơn Viettel, mạng mẽo Ok trừ cái vụ "cọng bún", tuy nhiên giá thì hơi cao hơn chút được cái là có IP tĩnh, ít nhất là ko bị cái vụ Google sorry :)

vinagoh

Well-Known Member

Băng thông quốc tế của thằng FPT gói 45Mb thấp hơn VT gói 22Mb các Bác ạ! :D

tuongngoc

Active Member

Em ở khu vực Đan Phượng - Hà Nội. Bác nào ở khu vực này định lắp thì tránh mấy cái thằng FPT ra nhé. Đến giờ thì mạng nhà em đã được khôi phục, nhưng thực sự em rất thất vọng với cách làm việc của nhân viên kỹ thuật lẫn chăm sóc bên FPT. Em ko có số nào khác phản ánh ngoài gọi tổng đài gặp mấy "anh đực", nếu ko em cũng đã gọi phản ánh bức xúc rồi.

justbenice

Moderator

Băng thông quốc tế của thằng FPT gói 45Mb thấp hơn VT gói 22Mb các Bác ạ! :D

Thấp hơn là sao bác ? Mình down torrent từ nước ngoài thấy toàn cỡ 3MB/s tới 5MB/s . Bác down nước ngoài thường là down gì ?

---------- Post added 02-09-2015 at 00:17 ----------

em dùng gói 45Mbs của Viettel giá chỉ 700k thấy rất ổn, đặc biệt là khi đứt cọng bún ở biển :p

p/s: trước dùng cáp quang của FPT thấy dịch vụ hỗ trợ kh tốt hơn Viettel, mạng mẽo Ok trừ cái vụ "cọng bún", tuy nhiên giá thì hơi cao hơn chút được cái là có IP tĩnh, ít nhất là ko bị cái vụ Google sorry :)

700k thôi á ? :D hấp dẫn nhỉ . Bác dùng gói gì ? Mình hay chơi game online counter strike nên thích FPT cái phần ping cực thấp nữa. :D

vinagoh

Well-Known Member

Thấp hơn là sao bác ? Mình down torrent từ nước ngoài thấy toàn cỡ 3MB/s tới 5MB/s . Bác down nước ngoài thường là down gì ?

Mình chỉ test ở trang speedtest.net thôi vì cũng kg có nhu cầu down torrent.

+ Test server bên bờ tây nước Mỹ:

+ Test server FPT:

phithien

Well-Known Member

Tốc độ 3.5 mbps quốc tế chỉ đủ dùng gmail, FB nhỉ. coi banh bóng vs sopcast, ACE chắc đứng liên tục. thua xa cáp quang vnpt 12 mbps của em. kéo quốc tế hay trong nước đều ~ 11-12 mbps. Cái vụ kết nối quốc tế của FPT thấp thì chính các bác FPT đã xác nhận r, ko có gì bất ngờ đâu. khi nào cao mới bất ngờ :D

justbenice

Moderator

Mình chỉ test ở trang speedtest.net thôi vì cũng kg có nhu cầu down torrent.

+ Test server bên bờ tây nước Mỹ:

+ Test server FPT:

Ẹc. Gói này bao nhiêu xèng và là gói cước nào bác ? Mình thấy phân trong nước thì thua nhà mình khoảng 2Mb/s còn phần ngoài nước thì download nhà mình lên cỡ 3.8-4.2 còn upload lên 6 . Nhưng gói nhà mình tới 1.2tr . Kô hiệu quả :(

ngdhieu

Well-Known Member

Ẹc. Gói này bao nhiêu xèng và là gói cước nào bác ? Mình thấy phân trong nước thì thua nhà mình khoảng 2Mb/s còn phần ngoài nước thì download nhà mình lên cỡ 3.8-4.2 còn upload lên 6 . Nhưng gói nhà mình tới 1.2tr . Kô hiệu quả :(

Link quốc tế mà nó cũng cho user chạy max speed 55Mbps thì mấy cái đường lease line cả mấy chục triệu 1 tháng nó còn bán được cho ai nữa? ;))

Lúc đó thì cty nào cũng cắt sạch leased line giá cao để chuyển qua xài cáp quang siêu tốc giá bình dân này, host server chạy ầm ầm... .

Nhà mình xài gói 12Mbps giá 220k/tháng thấy cũng khá ổn. Torrent kéo lúc max tốc độ được 1,2~1,4MB/s cả down và up. Hiếm khi bị down đường truyền, thường chỉ bị trục trặc ở cái modem, reset lại là hết...

Chi tiết về các gói cước và khuyến mãi của VNPT bác có thể xem trong link dưới đây: Gói minimum Fm hiện nay đã được nâng cấp lên 15mbps rồi.

http://www.fibervnn.vn/home/index.php?/Khuyen-mai/cap-quang-vnpt-fm-8m-gia-sieu-re-chi-tu-200k.html

Kinh nghiệm của 1 số dịch vụ Internet gần nhà mình là: Thay vì bỏ tiền ra mua 1 gói cước giá cao ngất ngưởng của 1 nhà mạng, thì mua 3 gói thấp hơn của cả 3 nhà mạng và lắp 1 cái proxy server + load balancing server sẽ cho chất lượng đường truyền tốt hơn, phục vụ đa dạng các nhu cầu.....

VD như thay vì dùng gói 55Mbps giá 3tr2 của 1 mình VNPT, thì có thể mua 3 gói sau
30Mbps của VNPT giá 1tr2 (F3)
45Mbps của FPT giá 1tr2 (fiber business)
45Mbps của Viettel giá 800k (Fast Office)

Tổng lại sẽ được tốc độ max trong nước về lý thuyết là 120Mbps, giả sử tốc độ thực tế chỉ đạt 75% thì cũng còn 80Mbps, và nếu bị rủi ro down hết 2 line thì vẫn còn 1 line để kinh doanh (cho dù có chậm 1 chút), lại tận dụng được các VOD server của từng nhà cung cấp, phòng ngừa trường hợp nhiều khách thích coi phime online.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên