Chia sẻ kinh nghiệm lưu trữ, quản lý và chép phim HD

mrtuanvn

Member
Vấn đề này thì hầu như anh em chúng ta ai cũng biết. Tuy nhiên lưu trữ, quản lý và chép phim như thế nào cho hiệu quả về thời gian và công sức. Mình xin chia sẻ cách làm của mình, mời các bác tham khảo, đóng góp hoàn thiện thêm.

1. Lưu trữ: (.... đang cập nhật .....)

2. Quản lý: có thể dùng Excel+MediaInfo như bác gì mới đề cập nhưng mình cho rằng cách này chỉ phù hợp ở góc độ người quản lý thư viện. Ở góc độ người xem phim, CSDL như kiểu MyFilms/MovingPictures trong MediaPortal sẽ phù hợp hơn. Mình vote cho MovingPictures hơn là AMC Update/Ant Catalog/… vì ít ra nó hòan thành 70-80% cho mình, chứ ngồi lựa thủ công hoài oải quá. Chỉ cần install MediaPortal(xem bài đã sticky trong room này) và MovingPictures.

3. Tạo list/Chép phim: cái này nếu cứ chép thủ công sẽ rất mất tgian, nên viết vài file batch nho nhỏ để hổ trợ.

a. Đầu tiên, quy ước lưu trữ của mình là 1 phim 1 folder chứ không để mấy file MKV, AVI tràn lan ở ngoài. Nếu có 1 vài phim thì tạo folder rồi move vào cũng được, nhưng cỡ 10 cái trở lên là lười liền, hehe.
Chép 2 file movefile.bat và park.bat vào thư mục có mấy em MKV, AVI, WMV,TS …. chưa có folder riêng, rồi chạy file park.bat. Thao tác này sẽ tạo và move hết 4 loại files trên vào từng thư mục, mỗi em 1 cái. Tên thư mục sẽ là tên file thêm _DIR. Đến đây nếu k thích thì dùng totalcmd rename tool, thay hết mấy cái _DIR, MKV… thành empty là xong. Nhưng mà để vậy cũng được chẳng có vấn đề gì.

b. Tạo list phim để chia sẻ, edit file locations.txt, ví dụ
H:\
I:\Shared\
E:\HDMovies\

rồi chạy scan.bat. Tíctac, ta sẽ có file hdlist.txt chứa tòan bộ phim + đường dẫn tuyệt đối đến phim. Mỗi lần muốn cập nhật list chỉ cần chạy lại scan.bat.

c. Chép phim: Quăng cái file hdlist.txt cho mấy ông bạn, muốn xem phim thì edit lại file hdlist.txt chỉ để lại những dòng cần thiết tương ứng phim muốn chép, còn lại xóa hết. Đĩa cứng của người cần chép sẽ có file hdlist.txt(đã edit) và file cc.bat (mình chép qua).
Chạy lệnh sau:
cc hdlist.txt
Xong, để đó đi chơi. Với cách làm này, người được chép sẽ chủ động lựa phim, mình thì khỏi mất công lựa chép, khỏe, tiết kiệm được rất nhiều tgian nhé.hehe.

Lưu ý cần install 1 ứng dụng xxcopy để thay thế xcopy của Windows. Hoặc TeraCopy.
Nếu tạo đường PATH đến thư mục chứa HDTools hoặc chép hết file .bat vào C:WINDOWS\SYSTEM32 thì sẽ truy cập được những file đó ở bất cứ đâu.

Chúc thành công.

KHUYẾN CÁO: NÊN SỬ DỤNG SCANS.VBS VÀ CCTERA.BAT THAY CHO SCAN.BAT VÀ CC.BAT

Update:

18/10/11: lâu quá không vào diễn đàn, http://www.multiupload.com/8UU7HTMRF5

13/06/09 Fix cctera.bat tự động close.

01/03/09 Thay scan.bat bằng scans.vbs.

27/02/09 Thêm cctera.bat sử dụng TeraCopy version 2.0 trở lên để tăng tốc độ copy.

25/02/09 Tự động overwrite nếu trùng file

Chỉnh sửa lần cuối:

mrtuanvn

Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm lưu trữ, quản lý và chép phim HD

Cập nhật thêm hình ảnh cho dễ xem

Sử dụng scan.bat và locations.txt để tạo list phim hdlist.txt

Sử dụng park.bat để gom file vào thư mục

Sử dụng cc.bat và hdlist.txt để chép tự động

Chỉnh sửa lần cuối:

trungkho

Member

Tiếc là em không xài cách này được, vì HDD toàn để ngoài, lúc nào cần mới cắm vào :(

mrtuanvn

Member

Tiếc là em không xài cách này được, vì HDD toàn để ngoài, lúc nào cần mới cắm vào :(

Được chứ, bác có thể làm như sau:

1. Đánh số thứ tự hay đặt tên cho từng HDD.
2. Scan từng HDD thành hdd1.txt, hdd2.txt ....

Tìm kiếm dùng search của TotalCmd hay tương đương tìm file chứa phim cần tìm, suy ngược ra HDD, cắm vào. Cực tiện nếu bác xài chung với mấy em như em này

Sao chép dùng những file txt ở bước 2. Nếu ổ đĩa bị thay đổi thì chỉ cần notepad, tìm và thay thế là xong.

dinhphanc78

Được chứ, bác có thể làm như sau:

1. Đánh số thứ tự hay đặt tên cho từng HDD.
2. Scan từng HDD thành hdd1.txt, hdd2.txt ....

Tìm kiếm dùng search của TotalCmd hay tương đương tìm file chứa phim cần tìm, suy ngược ra HDD, cắm vào. Cực tiện nếu bác xài chung với mấy em như em này

Sao chép dùng những file txt ở bước 2. Nếu ổ đĩa bị thay đổi thì chỉ cần notepad, tìm và thay thế là xong.

Không biết cái đế cắm ổ cứng ở đâu bán, giá bao nhiêu bạn cho mình xin địa chỉ đi.

mrtuanvn

Member
Chỉnh sửa lần cuối:

Các bác ở HDVN nhanh nhanh lấy hàng này về bán đê...

mrtuanvn

Member

ESATA Dock Station

hoặc
Docking%20to.bmp

Có bác nào biết SG bán ở đâu, xin chỉ giúp.#:-s

havu

Trước tiên mình xin cám ơn bạn đã chia sẻ, cái này rất quí và giúp được cho mình nhiều, hôm nọ bạn gái của bồ 911 bên voz nhờ chép, đưa kèm cái list viết....tay, móa nổ con mắt khi chép.

Nghe nói bạn wizard cũng viết tương tự cái này, nhưng chưa kịp xin thì may quá, lụm được cuốn bí kíp này.

Tiện thể, bạn có thể viết hoặc chèn thêm 1 câu lịnh gì đó mà mỗi lần sau khi chép xong nó có thể shutdown luôn sau khi chép xong không? giang hồ tòan thảy cho mình 1, 1.5tb mà đợi nó xong thì cũng khỏan 1, 2h sáng mà tầm đó để máy on sau khi xong tới sáng cũng xót lắm.

Cám ơn bạn lần nữa cho dù có được hay không.

mrtuanvn

Member

Trước tiên mình xin cám ơn bạn đã chia sẻ, cái này rất quí và giúp được cho mình nhiều, hôm nọ bạn gái của bồ 911 bên voz nhờ chép, đưa kèm cái list viết....tay, móa nổ con mắt khi chép.

Nghe nói bạn wizard cũng viết tương tự cái này, nhưng chưa kịp xin thì may quá, lụm được cuốn bí kíp này.

Tiện thể, bạn có thể viết hoặc chèn thêm 1 câu lịnh gì đó mà mỗi lần sau khi chép xong nó có thể shutdown luôn sau khi chép xong không? giang hồ tòan thảy cho mình 1, 1.5tb mà đợi nó xong thì cũng khỏan 1, 2h sáng mà tầm đó để máy on sau khi xong tới sáng cũng xót lắm.

Cám ơn bạn lần nữa cho dù có được hay không.

Bác thêm dòng này vào cuối file cc.bat

shutdown -s

mrtuanvn

Member

Nói như bác havu, lỡ một ngày giang hồ nó kiếm bác, không phải 1 mà tứ xứ (Q4, Q8, Q.Gò té.,,,,) cùng lúc thì "người nông dân phải làm gì?" (hehe, bắt chước tí).
Bác chỉ cần sọan 1 file ví dụ : ccn.bat nội dung như sau:

call cc u:\hdlist.txt u:\
call cc x:\hdlist.txt x:\movies\
call cc y:\hdlist.txt y:\HDMovies\
shutdown -s

giả sử đĩa cứng của 3 giang hồ gắn vào là U, X, Y và có sẵn hdlist.txt

Bác chạy file ccn.bat tại thư mục có file cc.bat, nó sẽ xử 3 từng em một rồi tắt máy. Cái này chắc mấy dịch vụ chép phim HD khóai lắm :D

simca

Ke ke, lap trinh nay thu vi that. Chi so command thi anh em ko hoc IT kho hieu.

Tu y tuong cua bac em dang dinh viet bang Java lai cho no giao dien dep de, gap va paste files theo kieu check box. Thich film nao thi check, roi move. Truoc khi move thi calculate xem co du o khong. v..v

Hi vong se som viet thanh freesoft day du. Buc xuc voi thang Explorer tu lau lam roi

noname

Member

Nói như bác havu, lỡ một ngày giang hồ nó kiếm bác, không phải 1 mà tứ xứ (Q4, Q8, Q.Gò té.,,,,) cùng lúc thì "người nông dân phải làm gì?" (hehe, bắt chước tí).
Bác chỉ cần sọan 1 file ví dụ : ccn.bat nội dung như sau:

call cc u:\hdlist.txt u:\
call cc x:\hdlist.txt x:\movies\
call cc y:\hdlist.txt y:\HDMovies\
shutdown -s

giả sử đĩa cứng của 3 giang hồ gắn vào là U, X, Y và có sẵn hdlist.txt

Bác chạy file ccn.bat tại thư mục có file cc.bat, nó sẽ xử 3 từng em một rồi tắt máy. Cái này chắc mấy dịch vụ chép phim HD khóai lắm :D

Cái lệnh shutdown nên thêm tham số vào:

shutdown -s -f

Lỡ có chương trình nào khác đang treo thì nó cũng xử luôn.

mrtuanvn

Member

Đã cập nhật thêm cctera.bat sử dụng TeraCopy (tối thiểu ver 2.0) để tăng tốc độ copy.
Giả sử máy đã cài đặt TeraCopy ở đường dẫn chuẩn (C:\Program Files\TeraCopy\). Nếu cài ở chỗ khác vui lòng sửa lại bên trong.

Mời các bác download và thử nghiệm.

Chỉnh sửa lần cuối:

tndp

Member

đơn giản mà hay quá, em thì mấy cái này không rành nhưng ráng học hỏi dzậy

9fly

Member

Em thì source sẵn Flim theo chủ để vào ổ cứng. Chép qua chép lại chỉ cần cùng Total Commander bản portable. Chọn chép theo chế độ lần lượt (Queue) thế là xong. Cũng chép thứ tự hết folder này đến folder khác. Nhanh hơn ngồi lựa từng em, cắt dán của windows và ít chiếm dụng bộ nhớ. <:p

Hạn chế duy nhất là luôn luôn phải có folder đích. Trường hợp phải chép mà không có folder đích thì chịu thua.

HTung

Member

quá good. Mấy hôm tính vác HDD qua nhờ anh havu chép giúp vào HDD mới mua nhưng ngại đưa list anh phải lọc mất công. Giờ có cái này rồi thì lại có dịp phiền anh rồi :D

havu

Đã cập nhật thêm cctera.bat sử dụng TeraCopy (tối thiểu ver 2.0) để tăng tốc độ copy.
Giả sử máy đã cài đặt TeraCopy ở đường dẫn chuẩn (C:\Program Files\TeraCopy\). Nếu cài ở chỗ khác vui lòng sửa lại bên trong.

Mời các bác download và thử nghiệm.

Bồ ơi giúp mình cái,

hôm qua xử cái hdd cho locke, mình dùm cc hdlist.txt thì nó chạy, nhưng khốn khổ là nó cứ hết 1 folder lại hỏi hit any key to continue, mà mình lại chơi W7.:D:-o

cám ơn nhiều. :D

buonnguqua

Active Member

Hic , giờ mới nhìn cái hdlist.txt của bác Havu mà choáng ,

thư viện của cục điện ảnh với mấy cái trường Sân khấu điện ảnh ở Tây chắc cũng phải vái cái list của bác bằng sư phụ

mrtuanvn

Member

Bồ ơi giúp mình cái,

hôm qua xử cái hdd cho locke, mình dùm cc hdlist.txt thì nó chạy, nhưng khốn khổ là nó cứ hết 1 folder lại hỏi hit any key to continue, mà mình lại chơi W7.:D:-o

cám ơn nhiều. :D

Nhìn vào hdlist của bác, vấn đề vướng mắc là thư mục bị lồng cấp, thường xảy ra cho các phim BDMV. Mình sẽ sửa lại scan.bat thành scan.vbs để lấy chỉ 1 cấp thư mục. Cám ơn những user nhiệt tình như bác havu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên