Chia sẻ kinh nghiệm về tivi OLED

lestat232

Member
Như tựa trên, topic này được lập với mục đích cùng chia sẻ kinh nghiệm, trải nghiệm, cảm nhận,.... về OLED nhưng không giới hạn của bất cứ nhà sản xuất nào !!!

.... dự đoán năm 2017 sẽ bùng nổ OLED do Sony vừa có kế hoạch ra mắt OLED thương mại vào năm sau !!!!

.... các bác vào đây mà chặt chém nhau nhé !!! ( với tinh thần xây dựng, gạch đá nhiều vô kể ;)

0joro0

Huyền Thoại
Năm sau oled tivi của Sony ra mắt với giá thành tốt ( sử dụng tấm nền của LG ) thì sẽ trở nên đại trà hơn. Em đang dùng còn LG oled 55 eg920t quá mãn nguyện. màu đen tuyệt đối, chơi game PC 4K, PS4 HDR và xem phim 4K HDR, phim 3D 4K cực nổi.

Hy vọng sắp tới nguồn phim 4K HDR sẽ phong phú hơn nữa.

Kinh nghiệm tivi oled là không để hình tĩnh quá lâu vì giống như tivi plasma sẽ bị chết hình. bóng hình sẽ lưu lại.

lestat232

Member
...
Năm sau oled tivi của Sony ra mắt với giá thành tốt ( sử dụng tấm nền của LG ) thì sẽ trở nên đại trà hơn. Em đang dùng còn LG oled 55 eg920t quá mãn nguyện. màu đen tuyệt đối, chơi game PC 4K, PS4 HDR và xem phim 4K HDR, phim 3D 4K cực nổi.

Hy vọng sắp tới nguồn phim 4K HDR sẽ phong phú hơn nữa.

Kinh nghiệm tivi oled là không để hình tĩnh quá lâu vì giống như tivi plasma sẽ bị chết hình. bóng hình sẽ lưu lại.

.. đang hóng tiếp film 4K HDR mới của bác đây ..... coi film có HDR phê quá bác nhỉ !!!

.... con EG920T là dòng thấp nhất của OLED LG 4K mà hình ảnh đã tốt vậy !!! không biết con E6, B6 như thế nào :)))

Warden

Member
Hiện tại đang xài OLED LG910T 55inch. Chia sẻ anh em chút kinh nghiệm:

- Hiện tại tivi này giá vẫn hấp dẫn nhất trong các TV OLED ở Việt Nam (khoảng 35 triệu) nên vẫn là lựa chọn khá tốt cho anh em có nhu cầu hình ảnh đẹp.

- TV có chế độ xem 3D và kèm 2 kính 3D tuy nhiên chất lượng hình 3D không tốt lắm, hơi mờ kém xa 2D có lẽ là hạn chế của độ phân giải của tivi tối đa là Full HD nên độ phân giải giảm khi xem 3D, chỉ có OLED 4K mới có thể giải quyết dứt điểm được.

- Âm thanh khá tốt so với loại OLED mỏng, tiếng rất tách bạch và rõ phù hợp với yêu cầu xem truyền hình hay phim online, tất nhiên không thể so với loa 5.1 hay 7.1 được.

- Về phần Smart TV thì chạy chương trình hơi chậm không thể bằng các Smart TV của 2016 hay 2017 được do tivi này được làm từ 2015, sẽ không phải vấn đề gì lớn do hiện tại Android Box sử dụng tốt hơn tính năng Smart TV rất nhiều.

- Mình đã sử dụng TV làm màn hình chơi game PC, cảm giác rất đã, hình to màu sắc rất đẹp.

- Một điểm nữa mình không hài lòng với tivi và dòng OLED nói chung là độ sáng thấp, tivi mình nằm vuông góc với ban công nên khi xem vào buổi trưa khi cường độ sáng lớn TV bị tối phải đóng rèm vào xem. Xem buổi sáng thường không nắng gắt hoặc buổi tối thì OK.

- Ưu điểm của tivi là hình ảnh đẹp, góc nhìn rất rộng mà màu không bị thay đổi, màu đen rất sâu, đây cũng vốn là ưu điểm của màn OLED.

lestat232

Member
@Warden cảm ơn bác đã chia sẻ !!! topic có vẻ đìu hiu vì OLED chưa phổ biến.

Về độ sáng thì các dòng OLED 2015 có vẻ đuối, con EG920T nhà mình khá hơn tí và có hỗ trợ HDR nên hình ảnh rất tốt, mình chỉ xem chủ yếu vào ban đêm nên việc độ sáng thấp ko thành vấn đề, dòng OLED 2016 đã nâng độ sáng lên 1000 nit nhưng giá thì cũng trên mây :)))

Bác cho em hỏi OLED nhà bác sử dụng bao lâu và có bị hiện tượng lưu ảnh không ?

Warden

Member
@Warden cảm ơn bác đã chia sẻ !!! topic có vẻ đìu hiu vì OLED chưa phổ biến.

Về độ sáng thì các dòng OLED 2015 có vẻ đuối, con EG920T nhà mình khá hơn tí và có hỗ trợ HDR nên hình ảnh rất tốt, mình chỉ xem chủ yếu vào ban đêm nên việc độ sáng thấp ko thành vấn đề, dòng OLED 2016 đã nâng độ sáng lên 1000 nit nhưng giá thì cũng trên mây :)))

Bác cho em hỏi OLED nhà bác sử dụng bao lâu và có bị hiện tượng lưu ảnh không ?

Có bác ạ nhưng cũng không nghiêm trọng lắm, tivi nhà em nếu dừng hình lâu thì tự làm tối màn hình lại để tránh lưu ảnh, em có gặp vài lần nhưng dài lắm thì khoảng 5-10 giây là hình ảnh lưu bị mất. Không bị liên tục. Tivi nhà em đã dùng được nửa năm

Chỉnh sửa lần cuối:

lestat232

Member
.... bác @Warden cho em hỏi tí !!! em thấy trên các diễn đàn hay nhắc chức năng của OLED LG tự dịch chuyển nhẹ điểm ảnh để tránh lưu hình, không biết chức năng đó tên gì bác nhỉ ?!

Warden

Member
.... bác @Warden cho em hỏi tí !!! em thấy trên các diễn đàn hay nhắc chức năng của OLED LG tự dịch chuyển nhẹ điểm ảnh để tránh lưu hình, không biết chức năng đó tên gì bác nhỉ ?!

Cái này hình như là tính năng tự động của tivi bác ạ, em chả bấm gì cả. Để 1 thời gian nếu hình ảnh vẫn là tĩnh thì tivi tự tối đi dạng như kiểu màn hình nghỉ của máy tính. Còn kiểu dịch chuyển điểm ảnh thú thật là em cũng không để ý, không biết đời tivi 2015 đã có chưa. Nhưng cái lưu ảnh này bác đừng có nghe mấy người không dùng phán này nọ, nó không nghiêm trọng gì cả, em hầu như không thấy mấy

congfade

Well-Known Member
Các bác cho e hỏi có bác nào chơi máy chiếu và bây giờ chơi tivi oled này thì thế nào ạ?em đang phân vân giữa tivi oled và máy chiếu cùng tầm tiền

Warden

Member
Các bác cho e hỏi có bác nào chơi máy chiếu và bây giờ chơi tivi oled này thì thế nào ạ?em đang phân vân giữa tivi oled và máy chiếu cùng tầm tiền
Máy chiếu chỉ được hình ảnh to thôi chứ chất lượng thì tivi LED cũng chưa so được chứ đừng nói OLED

congfade

Well-Known Member
Máy chiếu chỉ được hình ảnh to thôi chứ chất lượng thì tivi LED cũng chưa so được chứ đừng nói OLED
Cảm ơn bác!em thấy nhiều ae chơi hd từ từ cũng lên máy chiếu hết nên e hơi băn khoăn vì đây khoản đầu tư khá lớn đối với e nên e muốn lựa chọn cái nào hợp lý nhất để k phải hối hụt hẫng khi đã mua

lestat232

Member
Cảm ơn bác!em thấy nhiều ae chơi hd từ từ cũng lên máy chiếu hết nên e hơi băn khoăn vì đây khoản đầu tư khá lớn đối với e nên e muốn lựa chọn cái nào hợp lý nhất để k phải hối hụt hẫng khi đã mua

...mỗi người một sở thích mà bác, tâm lý chung là ai đang xài cái gì thì cái đó ngon, với tùy theo tình hình tài chính và nhu cầu xem film, xem tuyền hình, chơi game, ...

...nếu bác hỏi mình tư vấn tivi thì cứ OLED 55 inch của LG mà phang nếu có từ 50 đến 80 củ, mua hẳn dòng 2016 hỗ trợ cả HDR10 và Dolby Vision....

....lúc đầu mua tivi mình cũng đắn đo như bác... dạo dạo mấy khu điện máy để xem trực tiếp thì mấy con tivi LED thằng nào cũng như nhau.... có hôm đó đi xem với mục đích mua tủ lạnh thì vô tình thấy 1 em OLED được lắp kế 1 em LED đang chiếu cùng 1 demo .... phải nói là hình ảnh một trời một vực..... vậy là mình hốt luôn em OLED 920T......

.... giờ mình đi mấy khu điện máy thấy ko còn để OLED kế mấy con LED nữa mà để riêng hết... thực tế thì OLED giá còn quá cao so với mặt bằng thu nhập chung .... nhưng túm lại là đáng từng xu, đắt xắc ra miếng ;)

lestat232

Member
Cái này hình như là tính năng tự động của tivi bác ạ, em chả bấm gì cả. Để 1 thời gian nếu hình ảnh vẫn là tĩnh thì tivi tự tối đi dạng như kiểu màn hình nghỉ của máy tính. Còn kiểu dịch chuyển điểm ảnh thú thật là em cũng không để ý, không biết đời tivi 2015 đã có chưa. Nhưng cái lưu ảnh này bác đừng có nghe mấy người không dùng phán này nọ, nó không nghiêm trọng gì cả, em hầu như không thấy mấy

.... đồng ý với bác, mình cũng xem tivi này nọ vài ba tiếng mà chỗ logo nhà đài vẫn chẳng có gì !!! bác nào mà rảnh xem 24/4/7 thì may ra nó lưu ảnh :) bên thread 4K có bẻ được mấy film 4K Bluray chiến phê lắm bác ạ !!!

Bên trên