Chia tay một huyền thoại - Canon EOS 5D Mark II

Angus_Bert

Film critic
Vâng, hôm nay là đêm Giáng sinh chúng ta rất lấy làm thương tiếc khi phải nói lời chia tay một huyền thoại của làng nhiếp ảnh, chiếc Canon EOS 5D Mark II thần thánh – kẻ đã thay đổi bộ mặt của làng máy DSLR, máy quay phim. Theo như những thông tin thu thập được, Canon đã duyệt 5D Mark II vào làng dòng máy cũ và sẽ không còn được bán tại các cửa hàng nữa :((

Hãy cùng ôn lại một thời huy hoàng của huyền thoại này, 5D Mark II là chiếc máy ảnh trang bị cảm biến Full-Frame được Canon ra mắt vào tháng 9 năm 2008. Chiếc máy ảnh 21Mp là sản phẩm DSLR đầu tiên của hãng đáp ứng khả năng quay video, và là người dần đầu cho xu thế HDSLR của toàn bộ làng nhiếp ảnh chuyên nghiệp trong vài năm trở lại đây.

5D Mark II được liệt vào dòng máy cũ ngừng sản xuất

Thực ra Nikon D90 mới chính là chiếc DSLR quay phim đầu tiên, nhưng nó chỉ hỗ trợ phân giải HD 720p. 5D Mark II mới chính là chiếc máy đầu tiên đạt độ phân giải HD 1080p và đánh bật D90 ra khỏi ngôi vị huyền thoại DSLR quay phim. Và để rồi những năm sau đó, trang bị quay phim dần phổ biến trên toàn bộ dòng máy DSLR của tất cả các hãng, người dùng từ nghiệp dư cho đến chuyên nghiệp, kể cả Hollywood cũng dần lựa chọn DSLR như một thiết bị ghi hình đáp ứng tốt đầy đủ các nhu cầu.

Thành công của 5D Mark II lớn đến nỗi Canon phải dành cho nó một con đường phát triển riêng. Khi 5D Mark III được giới thiệu vào hồi tháng 3 năm nay, người ta phải bất ngờ khi hãng tiếp tục bán Mark II thay vì ngừng sản xuất nó.

kẻ kế vị xứng đáng?

Nhưng rồi khi những mẫu máy DLSR cảm biến Full-Frame dần chật chội nhất là lúc mà Canon ra mắt dòng máy giá mềm EOS 6D cạnh tranh trực tiếp với 5D Mark II. Huyền thoại này dần rời xa sự lựa chọn của người dùng và chìm vào lãng quên. Âu cũng là quy luật, tre già măng mọc. Huyền thoại giờ đây có thể nhẹ nhàng an nghỉ, và để cho mọi người nhớ đến như một chiếc máy đã thay đổi toàn bộ làng nhiếp ảnh chuyên nghiệp.

Theo PetaPixel

phuochalan

Well-Known Member
niềm mơ ước của mình chưa thành đã tan tành theo mây khói vì không có tiền

ninoninaxx

Well-Known Member
Ðề: Chia tay một huyền thoại - Canon EOS 5D Mark II

sao ko bán rẻ nửa giá cho anh em còn hốt hụi chót nhỉ. canon chơi kiểu này kỳ quá

Hải Đăng

niềm mơ ước của mình chưa thành đã tan tành theo mây khói vì không có tiền
Đợi giá em nó xuống mua về, cũ người mới ta và quan trọng đủ dùng, đáp ứng nhu cầu vs đam mê trong tầm với là được rồi bác ạ, đừng đua đòi chi, đời còn dài mà!

HungNga

Member

5D mark II chuẩn cho máy ảnh. Giá tốt nè hàng cầm tay 35tr, Fullframe... Sới mấy thằng khả ố 50D, 60D thì nó vẫn là một tượng đài. 7D thì là một dòng khác nhanh nhẹn nhưng không chi tiết bằng. So với mấy thằng em 6D 5Dmark III thì kém đi một tý (công nghệ năm 09 vào 12) giá thì 2 x 5DmarkII = 5Dmark III. 6D thì chắc phải là hệ số 1.4-1.5. Em là dân amater thì 5D mark II chuẩn mem cho một người, em yêu 5D mark II

Hải Đăng

Re: Ðề: Chia tay một huyền thoại - Canon EOS 5D Mark II

5D mark II chuẩn cho máy ảnh. Giá tốt nè hàng cầm tay 35tr, Fullframe... Sới mấy thằng khả ố 50D, 60D thì nó vẫn là một tượng đài. 7D thì là một dòng khác nhanh nhẹn nhưng không chi tiết bằng. So với mấy thằng em 6D 5Dmark III thì kém đi một tý (công nghệ năm 09 vào 12) giá thì 2 x 5DmarkII = 5Dmark III. 6D thì chắc phải là hệ số 1.4-1.5. Em là dân amater thì 5D mark II chuẩn mem cho một người, em yêu 5D mark II
Nhìn chữ ký là biết bác đang mê mệt em nó :D

Canon 5D II+Fix 50F1.4+24-105F4+70-200F2.8+100F2.8

Em ngu muội nên chưa dám dấn thân vào con đường đau khổ dù đam mê!

Penumbra

Active Member

Em thì yêu cái hiện tại mà mình đang có 60D

Đẳng cấp đáng được vinh danh \. Mình chưa sài dòng này nhưng thấy thích quá.

D90 ngừng sản xuất lâu lắc rồi vẫn còn hàng bán đấy thôi các bác đừng quá lo lắng.... cố gắng kiếm tiền chắc năm sau vẫn còn hàng đấy :D

s4o0nljn2

Member

công nghệ mà ko ngừng phát triển tự hào mãi cũng ko tốt sắp lên FF 6D là 1 sự lựa chọn hợp lý ^^

Xdarkest

Member
Ðề: Re: Chia tay một huyền thoại - Canon EOS 5D Mark II

Đợi giá em nó xuống mua về, cũ người mới ta và quan trọng đủ dùng, đáp ứng nhu cầu vs đam mê trong tầm với là được rồi bác ạ, đừng đua đòi chi, đời còn dài mà!

DSLR có chức năng quy phim bây giờ mua brand new là tốt nhất, chứ mua hàng 2nd cũ tuy ít shot, nhưng ko biết đã quay phim bao nhiêu.

cuongdoanvan

Well-Known Member

vậy có hàng tồn kho giá rẻ không nhỉ

Ðề: Re: Ðề: Re: Chia tay một huyền thoại - Canon EOS 5D Mark II

Em đang xài 7D. Tính đổi 5D II bù tiền. Theo các bác thì có nên ko ạ? ( e thuộc là gà mờ )

Xdarkest

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Chia tay một huyền thoại - Canon EOS 5D Mark II

Đã mê chụp thì quay phim là....ko đáng kể bác ạ!

Tùy người bác ơi, bây giờ ngta mua DSLR về quay phim nhiều lắm, có con máy chụp vài trăm shot thôi, nhưng quay phim cả ngàn giờ, cái này chỉ khổ cho những bác săn hàng 2nd thôi

arron2

Well-Known Member

haizzz ... e chỉ có mỗi em 500D , với mấy cô vợ già kis 18-55, tamron 17-50 2.8, ca 85 1.8 , 70-200 2.8L . Lang thang rày đây mai đó , chả còn lúa mà lếch thêm body , phần sợ ba mẹ, phần sợ gấu nhà ... để tiền lo cho nhiều việc khác :(
giấc mơ 5DII đã qua lâu lắm rồi ...

Bên trên