Cho em hỏi - Nên mua laptop ở đâu thì tốt - khu vực Hà Nội

hieu_huong

Xin lỗi MOD trước, em không tìm thấy mục phù hợp nên post vào đây, có gì mong các anh bỏ qua hoặc hướng dẫn em post vào mục phù hợp em sẽ chuyển qua box phù hợp hơn ạ!

Như tiêu đề, mình đang muốn mua một em laptop, tham khảo thấy giá cả các nơi cũng không chênh nhau nhiều như ở: Trần Anh, Pico, Media Star..., tình cờ lướt qua phố Thái Hà thấy 2 cửa hàng: 1 là kho laptop, 2 là Nam Á. Vào xem thì giá rẻ hơn từ 1.5 triệu đến 2 triệu (Mình đang so sánh dòng Sony Vaio, các dòng khác chưa lập bảng so sánh), hỏi qua thì người ta bảo hàng nhập nguyên chiếc từ USA về, không biết thế nào, giá rẻ hơn tầm 500k thì còn yên tâm, rẻ hơn nhiều thế không biết có bị luộc đồ không các bác nhỉ, mong mọi người giúp đỡ!

v_t

Member
Ðề: Cho em hỏi - Nên mua laptop ở đâu thì tốt - khu vực Hà Nội

khuyên bạn thật lòng, mua laptop nên chọn cửa hàng uy tín và hàng chính hãng mua. hàng điện tử không thể nói trước điều gì. đến lúc hỏng hóc chế độ dịch vụ bảo hành mới là quan trọng. 1,2 triệu nhiều khi không đánh đổi được cái đó đâu. tránh các hàng xách tay nhập khẩu trực tiếp của các công ty nhỏ và tự các công ty đó bảo hành. tuy nhiên bạn vẫn có thể mua laptop chính hãng ở các cửa hàng nhỏ, chính hãng ở đây là có đầy đủ tem phiếu bảo hành tại đại diện hãng ở việt nam, khi bảo hành mình vẫn có thể mang thẳng lên chính hãng để bảo hành. ví dụ như bác mua 1 cùng 1 con vaio ở trần anh và 1 cửa hàng bạn search trên mạng thấy, cùng 1 model và đều có phiếu bảo hành chính hãng của sony, nhưng giá ở cửa hàng nhỏ sẽ rẻ hơn tầm hơn triệu, do họ có thể ăn lãi ít hơn để lấy khách. mình vẫn tìm mua cách này cho người quen vì giá rẻ hơn vẫn yên tâm có bảo hành hãng.
bác ngại thì tốt nhất ra Mai hoàng mua- hiện giờ được đánh giá là nhà bán lẻ có chế độ sau khi mua tốt nhất

Transformer

Member

Bác mua của hãng nào thì bác ra đại lý phân phối của hãng đó mà lấy hàng, ở đó bảo đảm hơn các cửa hàng khác.

hieu_huong

khuyên bạn thật lòng, mua laptop nên chọn cửa hàng uy tín và hàng chính hãng mua. hàng điện tử không thể nói trước điều gì. đến lúc hỏng hóc chế độ dịch vụ bảo hành mới là quan trọng. 1,2 triệu nhiều khi không đánh đổi được cái đó đâu. tránh các hàng xách tay nhập khẩu trực tiếp của các công ty nhỏ và tự các công ty đó bảo hành. tuy nhiên bạn vẫn có thể mua laptop chính hãng ở các cửa hàng nhỏ, chính hãng ở đây là có đầy đủ tem phiếu bảo hành tại đại diện hãng ở việt nam, khi bảo hành mình vẫn có thể mang thẳng lên chính hãng để bảo hành. ví dụ như bác mua 1 cùng 1 con vaio ở trần anh và 1 cửa hàng bạn search trên mạng thấy, cùng 1 model và đều có phiếu bảo hành chính hãng của sony, nhưng giá ở cửa hàng nhỏ sẽ rẻ hơn tầm hơn triệu, do họ có thể ăn lãi ít hơn để lấy khách. mình vẫn tìm mua cách này cho người quen vì giá rẻ hơn vẫn yên tâm có bảo hành hãng.
bác ngại thì tốt nhất ra Mai hoàng mua- hiện giờ được đánh giá là nhà bán lẻ có chế độ sau khi mua tốt nhất

Cám ơn bác nhiều nhé, comment thật có ý nghĩa, em định mua Sony Vaio nên phần bảo hành chắc không sợ lắm, chỉ sợ tháo đồ gì thôi, để em tham khảo bên Mai Hoàng xem, bên đó giá cũng mềm hơn Trần Anh nhiều, hihi, cửa hàng nhỏ ví dụ là cửa hàng nào hả bác, em có qua bên Nam Á ở 170 Thái Hà xem, thấy có vẻ cũng chất lượng!

v_t

Member

Cám ơn bác nhiều nhé, comment thật có ý nghĩa, em định mua Sony Vaio nên phần bảo hành chắc không sợ lắm, chỉ sợ tháo đồ gì thôi, để em tham khảo bên Mai Hoàng xem, bên đó giá cũng mềm hơn Trần Anh nhiều, hihi, cửa hàng nhỏ ví dụ là cửa hàng nào hả bác, em có qua bên Nam Á ở 170 Thái Hà xem, thấy có vẻ cũng chất lượng!

hờ, tránh xa Trần Anh ra bác nhé, vì sao thì bác cứ thử search bảo hành trần anh thì rõ :D

earl_grey

Well-Known Member

Vaio trước đến nay mình chỉ mua ở Thủy Vân (CÔNG TY TNHH TM VÀ DV THUỶ VÂN), họ tự nhập, tự bán, tự bảo hành. Chất lượng hàng xuất cho Mỹ, theo mình hơn hàng chính hãng của Sony Vietnam. Bảo hành cũng 1 năm, giá rẻ hơn 3 đến 5 triệu so với hàng chính hãng cùng cấu hình.

Mình mua đến con thứ 6 ở đấy rồi, chưa ai kêu cả.

hieu_huong

Vaio trước đến nay mình chỉ mua ở Thủy Vân (CÔNG TY TNHH TM VÀ DV THUỶ VÂN), họ tự nhập, tự bán, tự bảo hành. Chất lượng hàng xuất cho Mỹ, theo mình hơn hàng chính hãng của Sony Vietnam. Bảo hành cũng 1 năm, giá rẻ hơn 3 đến 5 triệu so với hàng chính hãng cùng cấu hình.

Mình mua đến con thứ 6 ở đấy rồi, chưa ai kêu cả.

Thông tin quá hữu ích, mua con thứ 6 rùi thì không phải bàn cãi nữa, thanks bác nhiều nhé, hihi

hieu_huong

hờ, tránh xa Trần Anh ra bác nhé, vì sao thì bác cứ thử search bảo hành trần anh thì rõ :D

;)), em cũng thề không bao giờ dính tới Trần Anh nữa rùi, sau vụ mua card màn hình ở đó là KHÔNG BAO GIỜ MUA Ở TRẦN ANH NỮA ;))

earl_grey

Well-Known Member

;)), em cũng thề không bao giờ dính tới Trần Anh nữa rùi, sau vụ mua card màn hình ở đó là KHÔNG BAO GIỜ MUA Ở TRẦN ANH NỮA ;))

Xác nhận thêm là tránh xa Trần Anh. Mình dính 2 phốt cũng lâu rồi, thời buổi này nên chắc họ không còn mấy trò mèo nữa, nhưng đã mất niềm tin trong khi có hàng tỉ cửa hàng khác để lựa chọn...

Nếu bạn mua ở Thuỷ Vân thì nhớ mặc cả thêm nhé, bảo là em không lấy hoá đơn VAT, không lấy đồ khuyến mại (toàn túi, bộ vệ sinh, chuột... vớ vẩn). Thường thì mình mặc cả giảm được 600 nghìn đến 1 triệu cho các máy dưới 20 triệu, trên mức đó thì cũng tuỳ thời điểm. Không phải là khách quen thì bớt 500 nghìn là bạn giỏi rồi. Nam Á mình chưa mua bao giờ, Kho Laptop (Nam Phong) thì toàn máy Thuỷ Vân mang sang (Thuỷ Vân nó phân phối cho nhiều đại lý hàng Vaio không chính hãng Sony Vietnam mà). Giá thì đôi khi thấy Nam Phong còn rẻ hơn cả Thuỷ Vân (niêm yết, nhưng không mặc cả được). Tuy nhiên ở Nam Phong thì ít máy lắm, có khi phải lấy hàng bày. Còn Thuỷ Vân thì bác mình từng mua dự án cả 50 chiếc họ cũng có luôn, nguyên seal, tự tay xé... Bảo hành thì không lo, mình chưa bị nên không có gì để chia sẻ, nhưng 1 năm thì chắc là hàng chất lượng thấp nhất cũng khó có vấn đề. Với lại cũng có cảm giác tin tưởng họ nếu phải đến bảo hành (trông mặt nhân viên không khốn nạn lắm :D)

Bạn định mua máy nào vậy?

Hy vọng giúp được bạn.

hieu_huong

Xác nhận thêm là tránh xa Trần Anh. Mình dính 2 phốt cũng lâu rồi, thời buổi này nên chắc họ không còn mấy trò mèo nữa, nhưng đã mất niềm tin trong khi có hàng tỉ cửa hàng khác để lựa chọn...

Nếu bạn mua ở Thuỷ Vân thì nhớ mặc cả thêm nhé, bảo là em không lấy hoá đơn VAT, không lấy đồ khuyến mại (toàn túi, bộ vệ sinh, chuột... vớ vẩn). Thường thì mình mặc cả giảm được 600 nghìn đến 1 triệu cho các máy dưới 20 triệu, trên mức đó thì cũng tuỳ thời điểm. Không phải là khách quen thì bớt 500 nghìn là bạn giỏi rồi. Nam Á mình chưa mua bao giờ, Kho Laptop (Nam Phong) thì toàn máy Thuỷ Vân mang sang (Thuỷ Vân nó phân phối cho nhiều đại lý hàng Vaio không chính hãng Sony Vietnam mà). Giá thì đôi khi thấy Nam Phong còn rẻ hơn cả Thuỷ Vân (niêm yết, nhưng không mặc cả được). Tuy nhiên ở Nam Phong thì ít máy lắm, có khi phải lấy hàng bày. Còn Thuỷ Vân thì bác mình từng mua dự án cả 50 chiếc họ cũng có luôn, nguyên seal, tự tay xé... Bảo hành thì không lo, mình chưa bị nên không có gì để chia sẻ, nhưng 1 năm thì chắc là hàng chất lượng thấp nhất cũng khó có vấn đề. Với lại cũng có cảm giác tin tưởng họ nếu phải đến bảo hành (trông mặt nhân viên không khốn nạn lắm :D)

Bạn định mua máy nào vậy?

Hy vọng giúp được bạn.

Ôi, gặp được bác này tư vấn kỹ quá, hihi, làm em sáng sủa hẳn ra ;)), em định mua dòng dưới 20tr thôi, tụi bạn cứ bảo mua ASUS cho cấu hình mạnh, nhưng nếu mua ASUS thì tầm 15tr là quá thoải mái rùi, chưa dùng Vaio bao giờ nên quyết tâm mua Vaio, hihi, em định mua em này:
SONY VAIO VPC-EG34FX/B
bác xem em nó có hợp lý không, hoặc cao hơn giá này thì có em Vaio nào cấu hình ngon hơn không ạ, hehe, ông bác của bác từng mua 50 chiếc dự án cộng vs việc từng trải nghiệm của bác thì quá yên tâm không có gì để bàn nữa rùi ;))
Thanksssssssssssssssssssssssssssssssssss bác nhiều nhiều, hihi

---------- Bài dưới được thêm vào lúc 06:43:14 AM ---------- Bài trên gởi vào lúc 06:42:40 AM ----------

Pác định mua vaio Z à?

Mình định mua vaio dòng E bạn ạ

hieu_huong

Nếu bạn mua ở Thuỷ Vân thì nhớ mặc cả thêm nhé, bảo là em không lấy hoá đơn VAT, không lấy đồ khuyến mại (toàn túi, bộ vệ sinh, chuột... vớ vẩn).

Câu này của bác chất lượng nè ;)), hihi, em thấy Trần Anh, Pico đều bảo tặng túi hãng Sony, cũng không quan tâm lắm, thế mua máy xong thì nên mua túi ở đâu ạ, còn bộ vệ sinh vs chuột thì mua ngoài cũng được mà, em dùng chuột Mitsumi được 5 năm rùi chưa thấy hỏng ;)), hihi

achinaro

Member

Mình định mua vaio dòng E bạn ạ

Vậy thì chắc đó là hàng China sx rồi xuất cho USA rồi lại được nhập lại về VN. Mà em cũng khuyên pác là: ĐỪNG nên mua vaio e.
À mà pác mua lap để làm gì vậy? học, xem phim, chơi game?

hieu_huong

Vậy thì chắc đó là hàng China sx rồi xuất cho USA rồi lại được nhập lại về VN. Mà em cũng khuyên pác là: ĐỪNG nên mua vaio e.
À mà pác mua lap để làm gì vậy? học, xem phim, chơi game?

À đúng rùi, kiểu như hàng China sản xuất cho USA rùi nhập lại VN, bây giờ hàng nào chả là China sản xuất hả bác ;)), sao lại không nên mua Vaio E hả bác, vụ laptop em còn gà mờ lắm, hihi, học và xem phim là chủ yếu ạ, chắc cũng chơi vài game nhẹ, không đáng nói bác ạ, game thì em chơi trên PC rùi!

achinaro

Member

À đúng rùi, kiểu như hàng China sản xuất cho USA rùi nhập lại VN, bây giờ hàng nào chả là China sản xuất hả bác ;)), sao lại không nên mua Vaio E hả bác, vụ laptop em còn gà mờ lắm, hihi, học và xem phim là chủ yếu ạ, chắc cũng chơi vài game nhẹ, không đáng nói bác ạ, game thì em chơi trên PC rùi!

Vaio Z đó pác, made in japan or USA thôi. Vaio E là dòng cấp thấp của Vaio, dòng này em hay thấy bị lỗi hdd(ko phải tất cả nhé). Tầm giá đó sao pác ko chọn mấy em Dell Studio á, HP thì chơi Elitebook cũng có giá đó mà, ko thì TOSHIBA Portege cũng được

earl_grey

Well-Known Member

E là dòng notebook thấp nhất của Vaio, mình cũng đang dùng một em EB mua tròn 2 năm trước. Nếu không muốn thử trải nghiệm hay không yêu thích Sony, thì đúng như các bạn trên đã nói, không nên mua Vaio dòng này. Không có gì là tệ cả, nhưng cũng không có gì là xuất sắc, nó chỉ như những chiếc máy tính có giá rẻ hơn đến vài triệu của các hãng khác. Mình yêu thích mọi thứ của Sony, và mình không có nhiều tiền để mua những thứ đắt tiền, nên mình chọn Vaio EB...

Ở đây mình so sánh dựa trên cấu hình tương đương với các hãng khác, chứ mình thấy đáng khi bỏ ra thêm chút tiền để có được sự độc đáo trong thiết kế, và mình cũng tin chất lượng linh kiện cũng tốt hơn mấy anh như Acer, HP, Samsung rẻ tiền hơn... tiền nào của nấy.

Tuỳ bạn quyết định thôi, là mình thì mình mua ngay, vì lý do như mình đã nói ở trên.

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

Vaio Z đó pác, made in japan or USA thôi. Vaio E là dòng cấp thấp của Vaio, dòng này em hay thấy bị lỗi hdd(ko phải tất cả nhé). Tầm giá đó sao pác ko chọn mấy em Dell Studio á, HP thì chơi Elitebook cũng có giá đó mà, ko thì TOSHIBA Portege cũng được

Xác nhận. Các dòng rẻ tiền của Vaio dùng HDD của Samsung, dễ gặp sự cố hơn mấy hãng khác. Mình chưa từng gặp, mấy người mình mình mua hộ cũng không bị, nhưng mình có nghe thấy điều này.

meomatto

Active Member

Mua Vaio cũng tốt nếu bạn là người dư dả nhưng nói thật là Vaio chả hơn gì những hãng khác đâu(Dell, HP, To, Asus...). Vaio tính đắt là do có Win bản quyền và tính luôn tên Thương hiệu. Còn bản chất về linh kiện là như nhau, đều đặt gia công TQ, ĐL rồi lắp vào cả nên bỏ nhiều tiền ra mua trong thời điểm này là chưa hợp lí. Thêm nữa là mua cái Vaio đắt lòi thế xong chỉ xác định để dùng và dọa, chả bán được vì bán đắt chả ai người ta mua. Riêng Đồ Vi tính thì chỉ 1 năm là lạc hậu, lúc đấy nghĩ lại mới thấy xót tiền đấy. Cứ nghĩ kĩ đi bạn nhé!

Chỗ mua Vaio thì bạn kia chỉ hợp lí rồi, trước mình cũng mua hộ 2 cái cũng ở đấy, giờ họ vẫn đang dùng, mỗi tội đời cổ ko bán được. :D

earl_grey

Well-Known Member

Câu này của bác chất lượng nè ;)), hihi, em thấy Trần Anh, Pico đều bảo tặng túi hãng Sony, cũng không quan tâm lắm, thế mua máy xong thì nên mua túi ở đâu ạ, còn bộ vệ sinh vs chuột thì mua ngoài cũng được mà, em dùng chuột Mitsumi được 5 năm rùi chưa thấy hỏng ;)), hihi

Túi hãng tốt thì tốt nhưng kiểu dáng xấu bỏ mợ, mình có cái Targus xịn đi kèm em IBM cũng xịn nốt, từ gần chục năm rồi mà chưa dùng phát nào. Ra làm cái ba lô đa dụng đeo cho thích, đỡ lệch vai lệch xương. Ba lô thì mình hay mua ở số bao nhiêu đó trên Lê Thanh Nghị (gần ngã tư với phố Bạch Mai/Thanh Nhàn), hoặc cũng số bao nhiêu đó phố Tây Sơn. Vẫn nhớ chỗ nhưng địa chỉ cụ thể thì không nhớ, và nhớ cái ở Tây Sơn tên là Kỳ Duyên (quá dễ nhớ), bạn Gúc Lè thử xem. Giá từ 3 đến 5 trăm cành, hàng ngon, dùng đôi năm thì thay cái mới, hình thức đẹp...

Bộ vệ sinh là thứ vô dụng, chuột mang 3 trăm vào Pico làm em Logitech wireless là ngọt.

hieu_huong

Túi hãng tốt thì tốt nhưng kiểu dáng xấu bỏ mợ, mình có cái Targus xịn đi kèm em IBM cũng xịn nốt, từ gần chục năm rồi mà chưa dùng phát nào. Ra làm cái ba lô đa dụng đeo cho thích, đỡ lệch vai lệch xương. Ba lô thì mình hay mua ở số bao nhiêu đó trên Lê Thanh Nghị (gần ngã tư với phố Bạch Mai/Thanh Nhàn), hoặc cũng số bao nhiêu đó phố Tây Sơn. Vẫn nhớ chỗ nhưng địa chỉ cụ thể thì không nhớ, và nhớ cái ở Tây Sơn tên là Kỳ Duyên (quá dễ nhớ), bạn Gúc Lè thử xem. Giá từ 3 đến 5 trăm cành, hàng ngon, dùng đôi năm thì thay cái mới, hình thức đẹp...

Bộ vệ sinh là thứ vô dụng, chuột mang 3 trăm vào Pico làm em Logitech wireless là ngọt.

Quá chuẩn cho những gì mình cần, hihi, nếu thanks được 10 lần thì em cũng thanks ;)), kaka, cám ơn bác nhiều nhé, nói chung dòng cấp thấp thì không sướng lắm nhưng dù sao cũng thích Vaio, hehe, mấy dòng như DELL dùng thì bền, chất lượng tốt, ASUS thì dùng mát máy, chạy ngon, mỗi tội em nhìn không đẹp lắm, phím bấm thì có vẻ không hay lắm ;)), điểm này thì Vaio vẫn hơn, màn hình của Vaio sáng và đẹp hơn các dòng khác chứ, hehe

Bên trên