cho hỏi phim trên rạp có phải là HD hay ko vì màn hình to nên độ phân giải cao ??

ringlord

Member
Ðề: cho hỏi phim trên rạp có phải là HD hay ko vì màn hình to nên độ phân giải cao ??

Thanks chủ thớt vì câu hỏi hay, qua topic cũng hiểu biết thêm chút thông tin

mynameisbom

Ðề: cho hỏi phim trên rạp có phải là HD hay ko vì màn hình to nên độ phân giải cao ??

Đào mộ chút, kích thước màn hình rạp CGV tầm bao nhiêu inch mấy bác nhỉ :D

nobitaver

Member

em gà nên hỏi câu này : vì sao em thấy trên youtube có 1 số bộ phim có thể chỉnh lên hd 1080 mà khi down về có tầm 1,5gb trở lại, còn những bộ phim hd em down trên web mình về lại có dung lượng đến 7-8 gb? có pai chăng trên youtube chỉ có hình ảnh là hd còn âm thanh ko pải chuẩn hd?

e nghỉ chất là phim 4k...còn phim ngày xưa dù conver lại củng mờ...

caothudeche

Moderator

Nhiều bạn ở đây khẳng định rằng độ phân giải ở đây phải cao hơn 2K.
Phim rạp có phải HD không? Đúng là nó là HD, nhưng độ phân giải không chỉ là 4K hay 5K hay là phim nhựa.
Bây giờ chả nói làm gì, nhưng 1 vài năm trước thì phim digital 2K nhiều đấy.
Nhưng tại sao các bạn xem vẫn thấy đẹp. Độ phân giải của video ở đây chỉ là 1 phần thôi.
Video ở trên rạp có thể là 2K, nhưng dung lượng (bitrate) nó cao hơn rất nhiều so với Bluray.
http://en.wikipedia.org/wiki/Digital_cinema

audiohanoi

thường mình thấy phim chiếu rạp hầu hết là phim định dạng nguyên gốc, tức là 4k như hiện nay

caothudeche

Moderator

em gà nên hỏi câu này : vì sao em thấy trên youtube có 1 số bộ phim có thể chỉnh lên hd 1080 mà khi down về có tầm 1,5gb trở lại, còn những bộ phim hd em down trên web mình về lại có dung lượng đến 7-8 gb? có pai chăng trên youtube chỉ có hình ảnh là hd còn âm thanh ko pải chuẩn hd?
Với tiêu chí của bản thân thì HD 1080 của Youtube mình chỉ xếp vào hạng m1080p hay 1080p Youtube.
Vì sao?
Về hình ảnh, youtube có chuẩn nén đặc biệt nên hình ảnh xem lại vẫn thấy khá đẹp. Nhưng so với những video của các nhóm RIP khác cỡ 7-8GB thì bitrate chỉ bằng có khoảng 1/5. Điều đó hiển nhiên dẫn tới dung lượng của video youtube nhỏ như vậy.
Về âm thanh, cái này thì khỏi bàn, chỉ xếp vào hàng âm thanh mp3. Nếu trích xuất âm thanh từ 1 bộ phim trên youtube ra chắc cũng chỉ được 120-150MB, chưa nói đến chỉ là âm thanh 2.0
Âm thanh của các nhóm RIP thường cũng phải từ 350MB trở lên, thậm chí có file âm thanh đến 1,2 GB hoặc hơn.

hunghdvt

Member

Cũng HD nhưng bị rip rồi bác ơi. Không còn chuẩn nữa.

chuabityeu

nghe nói VN sắp tới có rạp Imax vậy nó là định dạng gì mấy bác , có phải 4k nữa không

Bên trên