Chọn optical hay Coxial???

Các bác cho em hỏi chút: Để kết nối từ HDM 1000X ra Pana 42PV80H or loa Z5500 thì nên dùng cổng Optical hay Coxial? Em chỉ biết đây là 1 cổng quang và 1 cổng đồng trục nhưng ko biết kết nối cổng nào thì hơn #:-s

NMTPEPSI

Ðề: Chọn optical hay Coxial???

Cổng quang hay hơn đồng trục rồi, bạn cứ hình dung line ADSL à đuờng cáp quang là rõ

nghe&nhin

Member

theo kinh nghiệm cá nhân thì
optical: xem phim
coaxial: nghe nhạc
sẽ cho kết quả tối ưu

have fun!

laser_HDTV

OPTICAL / COAXIAL đều là cách truyền âm thanh số theo format S/PDIF (digital, 20-bit hoặc 24-bit). Chuẩn truyền âm thanh digital S/PDIF (Sony Philips Digital InterFace) này có ưu điểm là giảm được nhiễu (noise) trên đường truyền, ít bị sai dữ liệu, nên cho ra được âm thanh nguyên bản.

Chuẩn S/PDIF bọn nó quy định là có 2 cách thức truyền dẫn và nối dây:
- COAXIAL: sử dụng cáp đồng trục, truyền dưới dạng sóng cao tần, đầu cắm dạng jack bông sen RCA 75ohm.
- OPTICAL: sử dụng cáp quang, truyền bằng ánh sáng của con LED, đầu cắm chuẩn dạng TOSLINK.

Bởi vậy, về chất lượng âm thanh thì OPTICAL hay COAXIAL là như nhau, nếu ko bị nhiễu (hoặc nhiễu ít ko đủ để làm sai dữ liệu) trên đường truyền. Vì cái ta nghe được đều là âm thanh gốc. Hay / Dở là do source âm thanh gốc nó vậy rồi.
Nếu môi trường (nhà các bác) có nhiều nguồn nhiễu cao tần thì xài dây COAXIAL dễ bị dính noise hơn dây OPTICAL rất nhiều (nhất là dây bông sen rẻ tiền). Khi bị dính noise thì ở đầu thu (ampli số) sẽ giải mã tín hiệu digital ra bị sai so với đầu phát -> âm thanh ko còn trung thực, khả năng nghe dở đi.

Bởi vậy dây COAXIAL hay OPTICAL gì cũng vậy, sợi dây càng dài, chất lượng càng cao (chịu nhiễu tốt) thì giá càng ở trên trời.

thangtb

Member

nói chung theo em thì optical vẫn lợi thế hơn vì dù gì ánh sáng vẫn ít chịu ảnh hưởng hơn sóng :D

dino

Active Member

pác nào nghe optical mà hay hơn được coxial thì cho em xin cái tai về làm demo :D

Thế Anh

2 thằng này cứ chọn loại cáp xịn tầm 1M trở lên thì thằng nào cũng hay cả.

sonyvn

Em dùng một sợi coaxial tự mod dài khoảng 7m để nối giữa HTPC và receiver thấy tiếng vẫn rất tốt. Nếu dùng optical cable thì sợ không đủ tiền để mua mất.

DTH

Bởi vậy dây COAXIAL hay OPTICAL gì cũng vậy, sợi dây càng dài, chất lượng càng cao (chịu nhiễu tốt) thì giá càng ở trên trời.

Cái này em xin nói rõ thêm một chút:
- Sợi COAXIAL càng dài thì càng phải tăng cường độ chống nhiễu nên cứ ccangf dài càng khó sản xuất và tốn kém nên nó đắt.
- Sợi OPTICAL trong phạm vi thiét bị nghe nhìn gia đình không cần quá cầu kỳ. Tín hiệu quang gần như không có suy hao ở khoảng cách ngắn như vậy. Vấn đề của sợi quang lúc này nằm ở cái đầu nối giữa cáp và thiết bị, nếu đầu nối chuẩn thì ánh sáng không bị lệch/tán sắc... dẫn đến chất lượng đảm bảo. Ngược lại đầu nối không tốt đẫn đến tín hiệu kém mà thôi.

Hay dở giữa hai loại nó chỉ có vậy thôi các bác ạ. Về mặt công năng sử dụng thì người có kinh nghiệm vẫn nói: COAXIAL dùng để nghe nhạc, OPTICAL dùng để xem phim. Em chưa tìm hiểu kỹ lý do nhưng cứ áp dụng cái đã, lúc nào rảnh sẽ mổ xẻ ký vấn đề sau

vantai71

=D>- Sợi COAXIAL càng dài thì càng phải tăng cường độ chống nhiễu nên cứ ccangf dài càng khó sản xuất và tốn kém nên nó đắt.
- Sợi OPTICAL trong phạm vi thiét bị nghe nhìn gia đình không cần quá cầu kỳ. Tín hiệu quang gần như không có suy hao ở khoảng cách ngắn như vậy. Vấn đề của sợi quang lúc này nằm ở cái đầu nối giữa cáp và thiết bị, nếu đầu nối chuẩn thì ánh sáng không bị lệch/tán sắc... dẫn đến chất lượng đảm bảo. Ngược lại đầu nối không tốt đẫn đến tín hiệu kém mà thôi.

Hay dở giữa hai loại nó chỉ có vậy thôi các bác ạ. Về mặt công năng sử dụng thì người có kinh nghiệm vẫn nói: COAXIAL dùng để nghe nhạc, OPTICAL dùng để xem phim. Em chưa tìm hiểu kỹ lý do nhưng cứ áp dụng cái đã, lúc nào rảnh sẽ mổ xẻ ký vấn đề sau[/QUOTE]

- Tôi đồng ý với ý kiến của Bác HTD . Dây càng dài thì càng tăng độ nhiễu . Nếu cần dây dài thì phải đầu tư vào chất lượng dây nhưng với một dây chất lượng tốt thì giá thành rất cao . Lượng chọn luôn ở người chơi thôi . Vài dòng với bạn . Chúc thành công - Chú HDVietNam Giáng sinh vui vẻ .

KMFA

E là amatuer chưa hiểu gì về vấn đề này, các bác cho em hỏi thế nếu em nối cái đầu DVD củ chuối nhà em vào Recieve Denon thì khi chơi Phim DTS hoặc 5.1 thì cắm bằng Coaxial nó có cho ra âm thanh 5.1 thực ở loa không ? Em mù tịt mấy vụ này. Mới tập tễnh down được mấy phim HD không bít làm sao xem qua cái Denon nữa?

coaxial có mấy loại đầu cắm vậy mấy bác?
em search trên mạng thấy có 2 loại đầu cắm luôn:
h1

h2

h3

nguyenvinh1973

Well-Known Member

dùng hai đường
, nhưng tốt nhất là cáp quang đỡ phải lăn tăn vì nó full Digital bạn à

letuanzzz

Member

Tui xài 2 thứ luon nè vì tui xài HTPC .Coxial thì dùng coi phim vì nó muốn dài bao nhieu cũng đc ,còn Optical thì nghe nhạc Lossless

lhlan

Active Member

pác nào nghe optical mà hay hơn được coxial thì cho em xin cái tai về làm demo :D

Tổng kết cái thớt cho tới thời điểm này, em thấy:

1. Bác nào mà nói optical với lại coaxial như nhau thôi là đều dựa vào lý luận - sóng, digital, ánh sáng, v.v... - vì là lý luận nên nghe đều có lý hết.

2. Bác nào mà nói optical > coaxial là đều dựa vào kinh nghiệm (CỦA NGƯỜI KHÁC). Hè hè. Vì là kinh nghiệm của người khác chứ không phải là kinh nghiệm của mình nên nghe đều khách quan hết.

Còn có một bác thì nói optical > coaxial vì nó là ánh sáng nên tốt hơn sóng thì sai bác nhé. Ánh sáng cũng là sóng mà, khác gì đâu.

Em thì công nhận dây optical đắt hơn coaxial, không dài được như coaxial, và nhất là không tự chế được. Cũng thêm một yếu tố nữa là dây coaxial tự chế nhiều bố làm lung tung quá - lấy cả dây video ra để cắm (như em chẳng hạn đây này) nên tính trung bình nghe tệ cũng là chuyện đương nhiên thôi.

Bên trên