Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

jeambone

Active Member
Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Bạn ra cuối đường Nhật Tảo đoạn giao với Lý Nam Đế, có mấy tiệm bán đồ ve chai vi tính hỏi sẽ có

kid101

Tình hình là hôm nay chạy sang gần Đài Truyền Hình HCM. Mua cục "khuyếch" đại tín hiệu giá 325k. Đem về gắn, chia 5, hình ảnh trên con Sony EX400-32inch cải thiện một cách rõ rệt. Còn mấy con "tivi" thường thì đẹp hơn ngày thường nhiều! Khá bất ngờ, nhà mình đi âm tường. Cám ơn các bác đã tư vấn. Khá hài lòng với những gì cục "khuyếch" đại ấy mang lại

huy_av

Member

Tình hình là hôm nay chạy sang gần Đài Truyền Hình HCM. Mua cục "khuyếch" đại tín hiệu giá 325k. Đem về gắn, chia 5, hình ảnh trên con Sony EX400-32inch cải thiện một cách rõ rệt. Còn mấy con "tivi" thường thì đẹp hơn ngày thường nhiều! Khá bất ngờ, nhà mình đi âm tường. Cám ơn các bác đã tư vấn. Khá hài lòng với những gì cục "khuyếch" đại ấy mang lại

Bác vui lòng show lên cái khuếch đó cho anh em biết mà mua nhé. Cho địa chỉ càng tốt. Tks

duytrankg

hjx, nhà em 5 cái tv dây âm tường hết, xem mấy kênh địa phương thì đỡ chữ kênh nước ngoài thì ôi thôi T_T, em ở Kiên Giang ko pik mua mấy cái cục này ở đâu nữa....

sorryxviiky

bạn ơi,cho địa chỉ,cho cái hiệu của cục khuyếch đại đi.chụp hình đăng lên càng tốt.

khuongvu

Member

Hôm nay hàng xóm nhờ, tôi sang vứt bỏ khuếch đại cùi của hàng xóm, kiếm mấy jack tốt và một con bộ chia xịn lắp vào TV cho hàng xóm (15k/jack F6), làm nhoáy cái xong với chất lượng ko chê vào đâu được.

Xong thấy tín hiệu vẫn chưa ổn, gọi bên kỹ thuật truyền hình cáp bảo nhà nhiễu quá qua sửa giúp. Các bác ấy qua thế là gọi ra một góc bảo ông cho tôi một đường tín hiệu cực mạnh, chi phí thế nào anh em cứ nói thẳng. 500K? OK. Bác ấy tách một đường tín hiệu ngon, thay dây từ cột vào, thay bộ chia trong nhà. Tín hiệu mạnh quá mà nhà mỗi 3TV thế là mấy tay kỹ thuật truyền hình cáp đành lắp con chia 1 ra 8 cho suy hao bớt ko mạnh quá cũng lại nhiễu. Tiếc rằng ko phải là khách sạn để mà sắm 10 con TV xài ko cần khuếch đại.

Xem thêm thảo luận của tôi tại trang 17.

ecitizen2k4

Bạn ơi, cho địa chỉ, cho cái hiệu của cục khuyếch đại đi. Chụp hình đăng lên càng tốt.

Bác vui lòng show lên cái khuếch đó cho anh em biết mà mua nhé. Cho địa chỉ càng tốt. Tks

Nhà mình xài dây âm tường, tín hiệu rất kém. Hôm trước chạy ra các cửa hàng gần Đải Truyền hình tpHCM. Khúc gần ngã tư NTMK - Ng Bỉnh Khiêm mua cục KĐ này về dùng cũng tốt, nhãn hiệu Eight. Tôi mua giá 350 ngàn. Họ nói 400 ngàn, mình trả 350, họ bán. Không biết có hớ không nữa ? Nhưng có điều về lắp vô thì tín hiệu mạnh như gắn trực tiếp vô đường dây chính. Cái này dùng trong nhà nha. Cắm điện 24/24 cũng chẳng sao

Website của nó đây: www.eightgroup.com

huyttvh1

Nhà mình xài dây âm tường, tín hiệu rất kém. Hôm trước chạy ra các cửa hàng gần Đải Truyền hình tpHCM. Khúc gần ngã tư NTMK - Ng Bỉnh Khiêm mua cục KĐ này về dùng cũng tốt, nhãn hiệu Eight. Tôi mua giá 350 ngàn. Họ nói 400 ngàn, mình trả 350, họ bán. Không biết có hớ không nữa ? Nhưng có điều về lắp vô thì tín hiệu mạnh như gắn trực tiếp vô đường dây chính. Cái này dùng trong nhà nha. Cắm điện 24/24 cũng chẳng sao

Website của nó đây: Eight Group

cục này là cục C8 mua ở tiệm cuối cùng nhìn về hướng ngã 4 ĐTH+NTMK khoảng 300k chính xác nhớ nói là thợ đi thi công thì người ta để giá bèo hơn chút xíu

huyttvh1

bạn ơi,cho địa chỉ,cho cái hiệu của cục khuyếch đại đi.chụp hình đăng lên càng tốt.

Khi mua KĐ đừng bao giờ mua có nút chỉnh độ nhạy vì nếu bạn khg biết chỉnh thì hính ảnh nhiễu nhiều hơn, vì mạnh quá cũng bị nhiễu mà thấp quá thì cũng không xem được gì, còn một cửa hàng nữa bán bộ đẩy cũng tốt mà mình hay ghé mua là ở chỗ bên hông sân vận động Thống Nhất tiện tên Trung Nguyên bán giá rất mềm và nhiều chủng loại, và nên nhớ đừng sử dụng cục chia màu đỏ vừa mắc tiền vừa không tốt vì cục chia đỏ tín hiệu đi vòng nếu như trong những tivi có 1cái nào đó bi chạm dây thì những cái khác cũng bị ảnh hưởng theo, mình chỉ biết nhiêu đó thôi

dungbl

Cục chống nhiễu này có loai rời, phía trong thực chất là 2 cục nam châm hình bán cấu ghép lại với nhau, nhưng không biết là ở ngòai có bán lẽ không?
Còn việc chống nhiễu cho THC thì chưa biết được có tác dụng nhiều hay không.

o nhà mình cục khuyếch đại trên đó có nút gain để chỉnh hệ số khuyếch đại còn 1 nút nữa là EQ không biết dùng làm gì ko nữa

vusamsung

Ðề: Vấn đề tăng tín hiệu truyền hình cáp, chống nhiễu, chia nhiều tivi, khuyếch đại tín hiệu

lừa cả thôi, bác jqkadesign mua hơi mắc đây, tụi này chuyên cứa cổ người ta nè. bac nào bị tin hiệu cáp xấu nhớ kiểm tra đầu jack trươc cái đả,nếu còn bi nhiểu hảy ra nhật tảo tim mua pacific da20 (200k) về xài la ok lắm rồi

hongchinh82

chuẩn đó bác mua ở chợ giời có 600k thôi hôm trước em cũng lắp để chia tổng là 10 ti vi tính cả phòng trọ cho thuê với 1 thuê bao 60k

bhebhe

Em mới tậu con LCD. Bắt THC nhiễu quá. Tính chủ nhật ở nhà chăng lại. Sáng giờ đọc hết 21 trang cũng tiếp thu được 1 số kỹ năng. Có gì nhờ các bác tư vấn thêm.
Em dùng THC của HCTV, Hợp đồng 1 máy. Nhưng chủ nhà cũ đã chia 2, mô tả thế này:
- Đường dây từ trụ chạy vào cửa nhà me là 16m, sau đó chạy tiếp thêm 4m đến cái TV CRT 21" ngoài P. Khách. Từ vị trí này, mới chia làm 2. 1 cái vào cái CRT 21" , độ dài đoạn Cáp này khoảng 0,5m. 1 cái chạy vào phòng ngủ, độ dài đoạn Cáp này khoảng 12m.
- Trong phòng ngủ em dùng cái CRT 25" đời cũ ( hàng bãi ngày xưa ấy), hình xấu tệ, đặc biệt các kênh nước ngoài. Sau đó thì em có thay bằng cái LCD 37" thì hình ảnh có đep hơn chút nhưng vẫn nhiễu. Ngược lại, cái CRT ở P. Khách thì hình rất đẹp, kênh nào cũng đẹp.
- CHủ nhật em tính sửa lại thế này : Bắt đầu chia cap từ vị trí cửa nhà . Tức là dây đến cái CRT21" còn 5m, đoạn dây đến LCD trong phòng ngủ còn 8m. Tất nhiên là các khâu cắt cáp, đấu nối sẽ làm đúng theo hướng dẫn của bác tuantdg trong topic này. Nhưng tạm thời em chưa mua bộ khuếch đại.

Theo các bác với tình trạng trên thì cách chia lại Cáp như trên có ổn không? Các bác có cách nào thì chỉ giáo thêm. Nếu cần thiết bổ sung bộ khuếch đại thì đầu tư ra sao.
Rất mong sự giúp đỡ của các bác. Xin cảm ơn.

tuantdg

Hi Mr. bhebhe,
Theo cách mô tả của bán thì tôi thấy thế này:
1/ Tín hiệu THC về cơ bản ko tốt bằng tín hiệu SCTV với lý do hệ thống hạ tầng của SCTV tốt hơn nhiều của THC, vì vậy nếu nhà bác mà cách xa Trung tâm thì tín hiệu kém là bình thường.
2/ Để khắc phục thì theo tôi bác đã làm được 1 phần là thay Cáp và thay Đầu nối. Cách chia thì bác lưu ý là cố gắng để từ chỗ dây dẫn từ chỗ chia đến các TV tương đối đồng đều về độ dài là tốt nhất vì tín hiệu vào các TV sẽ đều. Hiện tại tất cả các Truyền hình Cáp ở VN bây giờ đều phát tính hiệu Analog nên TV CRT sẽ bắt tốt hơn ( hình trong và sâu hơn ) so với TV LCD và Palasma ( tần số quét càng cao hình càng tốt ). Cách chia lại: dùng chia 3 từ chỗ chạy vào nhà bác: 01 chạy vào phòng Khách, 01 chạy vào TV CRT 21" và 01 chạy vào phòng Ngủ. Lưu ý tất cả đề chạy thẳng từ bộ Chia tới TV. Trong trường hợp tín hiệu chưa tốt thì cần thêm Khuếch đại, nếu dùng thì nó sẽ được lắp trước bộ Chia 3 ( đầu ra_ Out của Khuếch đại chạy vào đầu vào_ In của bộ Chia ), Không nên dùng Khuếch đại nhiều đầu ra hơn số lượng TV cần dùng, cụ thể nhà bác ko nên dùng Khuếch đại 4 đầu ra trở lên, lý do đầu thừa sẽ là nơi để Nhiễu xông vào gây nhiễu tín hiệu vào TV ( trong trường hợp thừa thì phải có Đầu bịt riêng để lắp vào, cái này ở VN ít có, tôi chưa thấy ai bán ).
Hy vọng bác sẽ "cải thiện" được tình hình.

tuantdg

Hi Mr. marsupilami,
Theo mô tả của bác tôi thấy là về cơ bản tín hiệu đến TV nhà bác là yếu, nên nhiễu và mờ. Lý do những kênh mờ là vì nó phát ở dải tần cao nên độ suy hao lớn hơn dẫn đến mờ hơn. Để khác phục thì chỉ có cách là làm sao tăng tín hiệu thôi. Cách tăng tín hiệu: 1/ Giảm suy hao trên đường từ nguồn đến TV; 2/ tăng tín hiệu nguồn ( như là dùng Khuếch đại ), hoặc mời bọn lấp đặt cho tiền để nó tăng từ ngoài cột.
Tôi nhìn hình chụp ở trên thì thấy không ổn lắm, thể hiện ở một vài điểm:
1/ Dùng 2 TV mà tại sao lại Chia 3 ? Chia 2 thì Suy hao 3.5dB trên 01 đầu ra; Nhưng Chia 3 thì Suy hào 5.5db, như vậy đã lãng phí tín hiệu rồi ! Hơn nữa Đầu thừa lại ko có thiết bị bịt lại là nơi để tín hiệu ngoại lai xâm nhập gây nhiễu.
2/ Đầu nối không tốt đặc biệt là Đầu nối phía dưới, hình như là dùng Jack F6 ( không đúng ren ). Nhìn chung các loại Đầu nối này nếu lúc mới lắp mà được thì chỉ một thời gian sau lại bị mờ.
3/ Cách nối Đầu nối trên sai: những lưới bện bị thò ra ngoài nhiều quá cũng là nơi "tiếp sức" cho nhiễu xông vào.
4/ Đầu nối "IN" không nên dùng kiểu Đầu nối đó, vì nếu dùng vậy thì tiếp xúc không tốt, hơn nữa mất 2 lần nối ( mỗi lần nối là Suy hao bị tăng lên ).
Chưa nói gì đến Cáp và chất lượng bộ Chia, chỉ ngần ấy thứ thì tín hiệu bị kém cũng đã là "bình thường" rồi bác.
Chúc bác thành công.

bhebhe

Hi Mr. bhebhe,
Theo cách mô tả của bán thì tôi thấy thế này:
1/ Tín hiệu THC về cơ bản ko tốt bằng tín hiệu SCTV với lý do hệ thống hạ tầng của SCTV tốt hơn nhiều của THC, vì vậy nếu nhà bác mà cách xa Trung tâm thì tín hiệu kém là bình thường.
2/ Để khắc phục thì theo tôi bác đã làm được 1 phần là thay Cáp và thay Đầu nối. Cách chia thì bác lưu ý là cố gắng để từ chỗ dây dẫn từ chỗ chia đến các TV tương đối đồng đều về độ dài là tốt nhất vì tín hiệu vào các TV sẽ đều. Hiện tại tất cả các Truyền hình Cáp ở VN bây giờ đều phát tính hiệu Analog nên TV CRT sẽ bắt tốt hơn ( hình trong và sâu hơn ) so với TV LCD và Palasma ( tần số quét càng cao hình càng tốt ). Cách chia lại: dùng chia 3 từ chỗ chạy vào nhà bác: 01 chạy vào phòng Khách, 01 chạy vào TV CRT 21" và 01 chạy vào phòng Ngủ. Lưu ý tất cả đề chạy thẳng từ bộ Chia tới TV. Trong trường hợp tín hiệu chưa tốt thì cần thêm Khuếch đại, nếu dùng thì nó sẽ được lắp trước bộ Chia 3 ( đầu ra_ Out của Khuếch đại chạy vào đầu vào_ In của bộ Chia ), Không nên dùng Khuếch đại nhiều đầu ra hơn số lượng TV cần dùng, cụ thể nhà bác ko nên dùng Khuếch đại 4 đầu ra trở lên, lý do đầu thừa sẽ là nơi để Nhiễu xông vào gây nhiễu tín hiệu vào TV ( trong trường hợp thừa thì phải có Đầu bịt riêng để lắp vào, cái này ở VN ít có, tôi chưa thấy ai bán ).
Hy vọng bác sẽ "cải thiện" được tình hình.

Cảm ơn bác. Có cải thiện được chút xíu. Chắc phải tậu thêm bộ khuếch đại.

Parasuco

Hà nội giờ đồng chí nào trên mạng nhận bán và lắp đặt thiết bị này các bác nhỉ, mấy link ở trang đầu trên muare hỏng hết rồi nên mình chưa tìm được ai bán .

Nhà em cũng vừa gọi 1 đồng chí trên mạng đến lắp cái này các bác ạ. Phải nói là quá ok. Nhà em chia 4 cái TV, cái xa nhất lại là phòng em, tính từ bộ chia tới phòng em là gần 50m dây cable:D, vậy mà nét căng. Bác nào mà lắp thì nên thuê luôn thợ đến lắp nhé, họ có thiết bị đo tần số. Tổng chi phí: hộp kích tín hiệu: 650k + 10 đầu cắm xin: 100k + công: 100k. Total: 850k

dragondao

Well-Known Member

Topic này rất bổ ích.

Giờ mới biết cái vụ này, nhà e xây được hơn 02 năm đi dây âm tường nên chả có cái LCD nào coi ra hồn....
Cái nào càng lớn 46'' thì càng bị hột to hơn.

Hôm nào rãnh phải đi mua cái bộ khuếch đại này về thử xem sao....

bienxanhppt

Topic này rất bổ ích.

Giờ mới biết cái vụ này, nhà e xây được hơn 02 năm đi dây âm tường nên chả có cái LCD nào coi ra hồn....
Cái nào càng lớn 46'' thì càng bị hột to hơn.

Hôm nào rãnh phải đi mua cái bộ khuếch đại này về thử xem sao....

Chạy lại dây ngoài cho lành bạn ơi ! :-" Chạy dây âm tường không bộ kích nào khắc phục được đâu :)

Bên trên